Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ssg

Cùng nhau học SolidWorks

Các bài được khuyến nghị

@thucad: vậy là do cấu hình của máy rồi bạn à, vì SoidWorks 2010 yêu cầu Ram tối thiểu là 1GB.

Về lệnh Extend Entities, bạn làm như sau: Vào Tools -> Sketch Tools -> Extend

Thân

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

mình có chi tiết này, mặc dù vẽ được ra cái hình. Nhưng làm thủ công rất nhiều nên kô ưng ý (cắt từng mảng nhỏ). Ai có thể giải quyết được giúp mình với. Mình xin mạn phép up hình và file. Thanks.

http://www.mediafire.com/file/mwdykymtvjd/Part4.SLDPRT

Mình cũng tự mày mò nên cũng còn gà lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào các bác em co cau hoi này muốn hỏi , sau khi tạo xong 1 forming tool rồi sau đó đem dập tạo hình em muốn xoay cái forming tool đó trên phôi đi 1 góc nào đó thì làm thế nào, thank

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi mới học về SW, nhờ các bạn giúp đỡ. Tôi muốn vẽ hình như ảnh phía trên, tôi cần phải làm những thao tác gì, lệnh gì ?.

Tôi đang rất cần để làm đề tài của mình, vậy bạn nào có kinh nghiệm thì trả lời. Cám ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Và cuối cùng là ghép 1 nửa cái hình tàu lượn phía trên kia với 1 cái hộp chữ nhật, giồng như hình trên để thay thế cho quả tên lửa phía trong. Ta phải vẽ như thế nào?, các bác giúp em, em cần gấp gấp.

Cám ơn các bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác trả lời em giùm 2 câu hỏi trên, em đang gấp gấp lắm ạ. Thanks

Các dạng vật thể như của bạn dùng Lofted (solid hay surface đều được). Nói chung, nếu bề mặt có độ phức tạp cao, dùng Lofted Surface hiệu quả hơn.

Thao tác cụ thể như thế nào ư? Giả sử bạn đã nắm được những kiến thức và kỹ năng cơ bản của SolidWorks thì chỉ cần gợi ý như vậy là đủ. Bằng không, một hay vài bài hướng dẫn trên diễn đàn cũng chưa chắc đạt được kết quả. Không có con đường tắt trong nghiên cứu khoa học kỹ thuật!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bác, bác cho em hỏi tài liệu được không ạ. Em biết những hình vẽ cơ bản của SW, nói chung chỉ cần có tài liệu về Lofted Surface, em cũng google nhưng nó đa dạng quá, các bác có kinh nghiệm và đã học qua sẽ biết tài liệu nào chuẩn nhât.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn bác, bác cho em hỏi tài liệu được không ạ. Em biết những hình vẽ cơ bản của SW, nói chung chỉ cần có tài liệu về Lofted Surface, em cũng google nhưng nó đa dạng quá, các bác có kinh nghiệm và đã học qua sẽ biết tài liệu nào chuẩn nhât.

Bạn biết về cơ bản thì tốt rồi, chịu khó ngồi tập trung 1 buổi nghiêm túc là vẽ được cái tàu lượn. Về tài liệu, ssg chẳng đọc bao nhiêu nên cũng không đánh giá được tài liệu nào gọi là "chuẩn nhất". Ssg chỉ xin nêu vắn tắt quá trình tiếp cận SolidWorks của bản thân, qua đó có thể bạn tham khảo được chút gì chăng....

1- Trước khi lập topic này, ssg hoàn toàn không biết tí gì về SolidWorks

2- Bắt đầu thực hành theo Tutorial (link ở bài đầu tiên của topic). Bản dịch của anh DCL rất hữu ích để ssg vượt qua giai đoạn nhập môn (khoảng 1 tuần)

3- Khi đã nắm được tương đối, ssg không đọc bản dịch nữa mà đọc thẳng nguyên bản "SolidWorks Tutorials" trong Help. Chỗ nào vướng mắc thì vào "SolidWorks Help Topic" xem luôn. Theo ssg, đây chính là tài liệu đầy đủ nhất và "chuẩn nhất".

4- Trong diễn đàn của chúng ta cũng có vài ebook tiếng Việt, bạn tìm sẽ thấy. Ssg cũng đã xem qua nhưng không nhiều lắm, chẳng biết nhận định thế nào, nhưng có vẻ cuốn của Nguyễn Hồng Thái dễ đọc hơn.

5- Hiện tại trong công việc, ssg cũng không dùng SolidWorks thường xuyên (khoảng 10 đến 15% gì đó) nhưng có thể tự tin phát biểu rằng, mình có khả năng sử dụng được tất cả các tính năng hoặc công cụ của SolidWorks nếu cần. Thực ra thì có một số tính năng ssg chưa đụng tới bao giờ, nhưng ssg có một "lá bùa": bí chỗ nào cứ bấm F1 là có tất!

Chúc bạn nhanh chóng thiết kế được cái tàu lượn để anh em CadViet có cơ hội được thử cái cảm giác bay bổng trên trời nó như thế nào!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác ssg cho em hỏi chút.

Em đã có thể vẽ được cái hình như mong muốn, nhưng bây h lại phải làm động tác quay cái qủa tên lửa ở bên trong cái hộp kia. Ví dụ quay lên trên 1 góc 4 độ, 8độ, 12 độ. .... nói chung là quay xung quanh đuôi quả tên lửa đó.

Em làm cái hình kia theo kiểu đúc khuôn bác ạ, sau rồi cắt đôi nó ra lấy 1 nửa thì nó được như vậy. Bây h nếu mà chỉnh lại cái quả tên lửa cho thành 1 góc 4độ từ khi vẽ eskis sẽ rất lâu.

Em cũng tìm tòi trong diễn đàn rồi nhưng không thấy cái mình cần tìm. Lại vào đây hỏi bác xem bác. Nếu bác biết thì trả lời giùm em, em đang "cháy".

Cám ơn bác ssg.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác ssg cho em hỏi chút.

Em đã có thể vẽ được cái hình như mong muốn, nhưng bây h lại phải làm động tác quay cái qủa tên lửa ở bên trong cái hộp kia. Ví dụ quay lên trên 1 góc 4 độ, 8độ, 12 độ. .... nói chung là quay xung quanh đuôi quả tên lửa đó.

Em làm cái hình kia theo kiểu đúc khuôn bác ạ, sau rồi cắt đôi nó ra lấy 1 nửa thì nó được như vậy. Bây h nếu mà chỉnh lại cái quả tên lửa cho thành 1 góc 4độ từ khi vẽ eskis sẽ rất lâu.

Em cũng tìm tòi trong diễn đàn rồi nhưng không thấy cái mình cần tìm. Lại vào đây hỏi bác xem bác. Nếu bác biết thì trả lời giùm em, em đang "cháy".

Cám ơn bác ssg.

Chào bạn Tommy_ngo,

Mình chưa rõ cách cấu tạo cái chi tiết của bạn ra sao, nếu cái "quả tên lửa" của bạn là một feature thì bạn có thể sử dụng lệnh Edit feature để thực hiện lệnh xoay cái feature đó đi theo ý muốn. Việc edit feature bạn có thể thực hiện với cả các sketch tạo nên feature đó.

Còn nếu nó được tạo bởi các body thì bạn hãy sử dụng lệnh Move/copy body trong Insert-feature để xoay nó bạn ạ.

Nếu có thể được bạn hãy post cái bản vẽ part của bạn lên để mọi người góp ý (nếu như bạn sử dụng SLD có version thấp hơn 2007) Hoặc bạn hãy post cái ảnh màn hình khi bạn mở cái part đó của bạn bằng SLD của bạn để mọi người có thể hiểu được cách tạo hình của bạn mới có thể góp ý chính xác được bạn ạ.

Chúc bạn vui khi tham gia diễn đàn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình có chi tiết này, mặc dù vẽ được ra cái hình. Nhưng làm thủ công rất nhiều nên kô ưng ý (cắt từng mảng nhỏ). Ai có thể giải quyết được giúp mình với. Mình xin mạn phép up hình và file. Thanks.

http://www.mediafire.com/file/mwdykymtvjd/Part4.SLDPRT

Mình cũng tự mày mò nên cũng còn gà lắm

Chào bạn nxlong2005,

Rất tiếc là bạn dùng solidWork thế hệ sau 2007 nên mình không thể mở file *.sldprt của bạn được. Nhưng xem trên file ảnh thì thấy bạn làm cũng khá ngon lành đấy chớ. Thực tế trong SolidWork có nhiều phương pháp tạo hình khác nhau, nó có thể giúp cho người thiết kế lựa chọn cách tạo hình sao cho đẹp và nhanh nhất. Tuy nhiên theo mình hiểu thì cách nào cũng tốt cả, miễn sao nó ra được đúng với ý của mình mà thôi. Bạn nói bạn chưa ưng ý là ở điểm nào ? cái cách bạn tạo ra chỗ đó?? Cái yêu cầu thực tế của chỗ đó??? Từ đó mới có thể góp ý cho bạn được.

Còn hiện tại chỉ nhìn cái hình ảnh thì thật khó để trao đổi bạn ạ.

Chúc bạn vui.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có em. em tham gia lớp học với. em cũng thích slw lắm nhưng "học thầy không tày học bạn" các bác nhỉ? bác nào muốn liên lạc với em thì llạc qua yahoo nhé. mrlam1787.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào các bác

em không phải là dân cơ khí nhưng mà thích vẽ vời chút

cũng đã học solid tương đối, hôm rồi thằng bạn em nó nhờ em vẽ một hình về lò nung gốm là đồ án tốt nghiệp của nó

em vẽ ngon lắm mỗi tội là khi in thì có vấn đề

em lưu vô file dạng jpg để in thì nó bị bể vì cái hình của em lớn nhưng file jpg nó chỉ cho kích thước nhỏ nên nếu muốn in bản vẽ lớn thì sẽ bị vỡ hình ngay mà các bác biết là đồ án thì nó đòi tận A0 mà.

rồi thằng bạn em nó cũng cứ để in nhưng mà chầy chật lắm cũng chỉ tàm tạm, nét vẫn vỡ tuy có ít hơn

khổ nó lo lắm

theo như thăm dò đôi chỗ em biết là cái thằng catia với thằng 3d max nó suất ra dạng jpg hay dạng j đó nói chung là nét lắm còn thằng solid này em vẫn chưa biết làm sao.

tìm trên mạng rồi nhưng mà ko thấy cái nào cả mới đau chứ các bác à

giờ bác nào biết tư vấn hộ em cái để em học hỏi

em đọc topic là các bác đều dùng 2007 trở xuống thì phải, em lại dùng 2009 nên em ko post lên viới lại post cũng khó vì nó nặng lắm, nhiều chi tiết mà

nay nhờ các bác nhé. đây là ảnh em nó dạng jpg, các bác nhìn là thấy nó giống hàng tàu thế nào

nếu mà các bác mà ko thể có cách nào để in em nó được nét thì em cũng xin được lấy kinh nghiệm đau thương này để các bác nào có ý định vẽ 3D bằng solid với hình ảnh cỡ lớn thì nên tìm hiểu cách suất nó ra bản in đã, nếu ngon rồi hãy vẽ

thanks các bác nhiều vì đã đọc.

à đây là anh một chi tiết nhỏ của nó nếu mà để nhỏ thì nét lắm thế mà cứ để vào cái lò rồi cho ra A0 thì cứ như từng tảng gạch xây vào với nhau ấy các bác ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
...em lưu vô file dạng jpg để in thì nó bị bể vì cái hình của em lớn nhưng file jpg nó chỉ cho kích thước nhỏ nên nếu muốn in bản vẽ lớn thì sẽ bị vỡ hình ngay mà các bác biết là đồ án thì nó đòi tận A0 mà...

...đây là ảnh em nó dạng jpg, các bác nhìn là thấy nó giống hàng tàu thế nào

Xuất file jpg in A0 không bị bể mới là lạ! Bạn bỏ ngay cái kiểu ấy đi, dùng *.slddrw mà trình bày. Bạn muốn hình chiếu, hình cắt, mặt cắt, 2d, 3d, đen trắng, tô màu... có đủ cả. Bất kể khổ giấy nào, bảo đảm đẹp như... hàng Nhật!

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác ssq rất nhiều vì đã giúp em!

Như vậy tức là bác có cách in bản vẽ khổ lớn ko bị vợ nét rồi đúng ko?

Nếu bác đã in rồi thì may cho thằng bạn em quá

Song em vừa làm như bác nói là tìm lưu vào định dạng như bác nói là *.slddrw nhưng mà em tìm mãi mà chẳng thấy cái đuôi ấy

bác có thể làm ơn cho chót chỉ thật cụ thể cho em là nó làm như thế nào ko ạ! Tốt nhất là có hình vẽ được đấy ạ!

Đây là các đuôi mà trên solid nó cho em, em tìm mỏi mắt mà ko thấy cái *.slddrw đâu:

Một lần nữa cảm ơn bác rất rất nhiều!

Bác cố gắng trả lời sớm giùm em nhé!

chúc bác ngày mới vui vẻ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Song em vừa làm như bác nói là tìm lưu vào định dạng như bác nói là *.slddrw nhưng mà em tìm mãi mà chẳng thấy cái đuôi ấy

bác có thể làm ơn cho chót chỉ thật cụ thể cho em là nó làm như thế nào ko ạ! Tốt nhất là có hình vẽ được đấy ạ!

Ssg hơi ngạc nhiên vì những gì bạn thể hiện cho thấy bạn khá rành trong việc tạo part (*.sldprt), nhưng hoàn toàn không có khái niệm gì về drawing (*.slddrw)! Ssg tự hỏi, rốt cuộc lại, mục đích bạn tạo part để làm gì? Để ngắm chơi à?

SolidWorks, cũng như hầu hết các phần mềm CAD 3D Cơ khí khác đều có 3 mảng:

1- Part: mô hình, với SolidWorks là file *.sldprt

2- Assembly: lắp ráp, file *.sldasm

3- Drawing: bản vẽ, file *.slddrw. Là phương tiện để trình bày 2 loại trên (theo đủ các kiểu bạn muốn) với mục đích in ra giấy

Những cái này là kiến thức cực kỳ cơ bản cho bất cứ ai mới bắt đầu nhập môn SolidWorks, cũng như CAD 3D nói chung. Cụ thể, bạn hãy lật đến trang đầu tiên của topic này, down bản dịch tutorial mà ssg đã post, đọc và làm theo 3 bài thực hành đầu tiên của nó -> tự khắc bạn sẽ hiểu ra vấn đề.

Xin nói thêm:

1- Các file ảnh là raster image (còn gọi là bitmap), chỉ đơn giản là tập hợp cách ảnh điểm. Khi zoom lớn đương nhiên sẽ bị "bể" hình. Các hình 3D bạn trình bày trong *.slddrw đều là vector image, chúng được mô tả và quản lý bằng các tham số hình học. Mặc dù bạn nhìn trên màn hình không khác gì loại raster (có khi còn xấu hơn), nhưng khi in ra giấy, trình CAD sẽ điều khiển máy in theo các tham số hình học -> chất lượng hình ảnh in ra rất tuyệt vời (đẹp hơn cả những gì bạn thấy trên màn hình!)

2- Muốn in được *.slddrw với khổ A0 thì đương nhiên tại chỗ dịch vụ in ấn phải có bản cài SolidWorks y như trên máy bạn. Điều này e rằng hơi khó. Bạn có một lựa chọn thứ 2: saveas file *.sldprt sang dạng *.sat, là dạng mà AutoCAD đọc được. Trong AutoCAD, bạn vào Menu-Insert-ACIS File -> file *.sat chuyển thành đối tượng 3D Solid. Bạn dùng các công cụ của AutoCAD để xử lý và trình bày bản in theo ý muốn (nói chung là không đẹp bằng SolidWorks). Lưu ý: Trong SolidWorks, khi saveas dạng *.sat, dưới dialog có nút Options, bạn bấm vào đó và chọn version của *.sat phù hợp với bản AutoCAD mà bạn có. Nếu không rõ thì cứ chọn bắt đầu từ version thấp nhất, sau đó nâng dần lên, miễn sao AutoCAD hiểu được là OK.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks bác rất nhiều!

Hoàn cảnh của em bác ko hiểu rồi, em là dân nhiệt lạnh, nên cái vẽ 3D này nó ko cần thiết và ko quan trọng lắm, em học chơi thôi nên thỉng thoảng ngồi ngịch, rồi đọc mấy giáo trình ngăn ngắn nói chung là tổng thời gian nghịch cái Solid này của em chỉ có chưa đầy 1 tuần rồi bận quá ko nghịch nữa. Em thích vẽ, và vẽ auto cad tốt (mà các phần mềm vẽ đều có liên quan rất nhiều đến nhau ) nên khi nghịch chút ít thì em lắm được một số tư duy của người lập trình solid và dẫn đến có khả năng phán đoán bước thực hiện thao tác của các lệnh trong solid (tức là em ko thuộc lệnh như kiểu thuộc giáo trình mà là đoán là cái đó nó sẽ làm thế này cho nên em làm thôi). Vì vậy mà kiến thức học ko có bài bản và chỉ biết mỗi vụ tạo, rồi lắp ghép vật thể thôi. Đúng như bác nói đó, em chỉ tạo vật thể ngắm cho vui thôi với lại thỉnh thoảng vẽ chút hình ảnh đơn giản mà đồ án môn học cần nên với chút ít đó là đủ rồi.

Vừa rồi ku bạn nó bí quá mới nhờ vẽ mà. Bác thông cảm cho sự thiếu hiểu biết của em nhé!

Hôm nọ Cái hình đó thằng bạn em nó mang đi in rồi, nó in thẳng từ môi trường lắp ghép ra ấy nhưng mà vẫn thấy hình hơi vỡ chứ nó ko mịn như bên 3Dmax, lát em sẽ làm như bác chỉ xem sao, chắc là được.

Cảm ơn bác rất nhiều!

Chắc là sau này em còn có nhiều thắc mắc muốn thỉnh giáo lúc ấy mong bác vẫn nhiệt tình chỉ giáo nhé!

Chào bác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác SSQ. Em lại phải làm phiền bác rồi

tình hình nó là thế này bác à

em vào đó nghịch rồi, thấy là nó rất cần thiết vì thằng bạn em có thể ghi khung tên và nhiều thứ khác ở đó nhưng có một vấn đề. Do cái này là hình mang tính chất mô phỏng nên cần có góc nhìn thật thích hợp sao cho thể hiện được nhiều chi tiết nhất, hình ảnh cân đối, sống động nhất. Nhưng với cái này thì em chưa biết làm sao làm được điều đó.

Vừa nãy em vật lộn với nó một hồi thì nó cũng chỉ thể hiện được giới hạn gồm 9 góc nhìn thôi mà chả có góc nào đạt được một trong các yêu cầu trên cả bác à.

Đây em có post lên để bác đánh giádrawing_1.jpg

Bác thương thì thương cho chót cố gắng hộ em cái nữa nhé! Càng sớm càng tốt ạ!

Vô cùng cảm ơn bác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bác SSQ. Em lại phải làm phiền bác rồi

tình hình nó là thế này bác à

em vào đó nghịch rồi, thấy là nó rất cần thiết vì thằng bạn em có thể ghi khung tên và nhiều thứ khác ở đó nhưng có một vấn đề. Do cái này là hình mang tính chất mô phỏng nên cần có góc nhìn thật thích hợp sao cho thể hiện được nhiều chi tiết nhất, hình ảnh cân đối, sống động nhất. Nhưng với cái này thì em chưa biết làm sao làm được điều đó.

Vừa nãy em vật lộn với nó một hồi thì nó cũng chỉ thể hiện được giới hạn gồm 9 góc nhìn thôi mà chả có góc nào đạt được một trong các yêu cầu trên cả bác à.

Đây em có post lên để bác đánh giádrawing_1.jpg

Bác thương thì thương cho chót cố gắng hộ em cái nữa nhé! Càng sớm càng tốt ạ!

Vô cùng cảm ơn bác!

Gợi ý:

Dùng lệnh 3D Drawing View (trên hình của bạn, nó là cái button lệnh thứ 5 tính từ trái qua, trong vùng đồ họa) -> bạn có thể xoay Drawing View thoải mái theo ý thích, thấy vừa mắt thì Enter (hoặc Space Bar), Click vào New View, đặt tên tùy ý, OK, OK. Click chọn lại Drawing View, trong Properties Manager của Drawing View đã có cái tên bạn vừa đặt lúc nãy, tick chọn nó, OK.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trời ơi bác thật tuyệt vời đấy!

Cảm ơn bác rất nhiều!

Hồi chiều em làm cũng xoay rồi nhưng mà ko biết cái đặt tên. Thành ra lọ mọ mãi vẫn bó tay.

May quá có bác!

Mai mốt em lên chỗ thằng bạn rồi bảo nó đi in nếu mà ok cái nữa là xong.

Cầu mong không phải phiền bác nữa, hì hì

Chúc bác mọi điều tốt lành!

Thanks bác nhiều lắm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gửi bác ssq.

Hôm nay em gửi cho thằng bạn em rồi. Sáng nay nó in luôn, in xong cái là ku cậu hớn hở khoe với em là nét căng dây đàn. Em cũng chưa nhìn thấy nhưng theo như nó nói thế thì đúng là hàng Nhật mà nhật xịn hẳn hoi rồi chứ chẳng chơi!

Một lần nữa cảm ơn bác rất chân thành!

Mong bác luôn là cánh chim đầu đàn dẫn dắt anh em tiến bộ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay