Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ssg

Cùng nhau học SolidWorks

Các bài được khuyến nghị

chắc die hết rùi , chẳng thấy ae nào để hỏi

Hề hề hề,

Die hay live là do bạn cảm nhận mà thôi. Chắc hẳn bạn cũng chả muốn live alone. cay nghiệt quá mà làm gì???

Muốn hỏi gì thì phải post vấn đề đó lên chứ không phải cứ ngồi chờ có người chực sẵn để trả lời bạn đâu. Nhiều khi bạn phải chờ một thời gian đủ lâu để mọi người còn nghĩ chớ.

hề hề hề,...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hề hề hề,

Die hay live là do bạn cảm nhận mà thôi. Chắc hẳn bạn cũng chả muốn live alone. cay nghiệt quá mà làm gì???

Muốn hỏi gì thì phải post vấn đề đó lên chứ không phải cứ ngồi chờ có người chực sẵn để trả lời bạn đâu. Nhiều khi bạn phải chờ một thời gian đủ lâu để mọi người còn nghĩ chớ.

hề hề hề,...

vấn đề đây, khi mình extruded máy đều báo lỗi như thế này, men nào hiểu biết rộng giúp cái

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn định dùng lệnh extruded cut để làm bulong ah? nên dùng lệnh sweet cut thì hợp lý hơn chứ dùng extruded cut vào khoảng không thế kia thì không cắt được là đúng rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vấn đề đây, khi mình extruded máy đều báo lỗi như thế này, men nào hiểu biết rộng giúp cái

Hề hề hề,

Cái thông báo ấy nói rằng: Cái việc extrude cut ấy chỉ có thể thực hiện được khi sketch của bạn đã được xác định hoàn toàn. Nghĩa là nó phải đầy đủ các kích thước liên quan và chuyển thành màu đen chứ không phải xanh lè như hình bạn gửi.

Tại sao vậy thì bạn chịu khó hỏi thẳng trên trang web của Solidworks. Trình độ của mình hới lùn nên không thể trả lời bạn được.

Có hai cách khắc phục lỗi này:

1/- Bạn bổ sung các kich thước thiết kế của sketch này và bổ sung thêm các ràng buộc nếu thấy cần thiết. Miễn sao cái sketch chuyển thành màu đen là OK.

2/- Thay thế bằng phương pháp tạo hình khác như sweep hay combine.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác ssg cho em hỏi SW em cài rồi nhưng sao em k thể chuyển bản vẽ từ cad sang để mo phỏng như bác nói trong SW nhỉ cho em biết với ak tks

Hề hề hề,

Để chuyển bản vẽ từ CAD sang SW rồi làm animation, bạn cần lưu ý các vấn đề sau:

1/- Phải xây dựng các mô hình 3D trên cad và tạo cho chúng thành các file chi tiết riêng biệt

2/- Dùng Sw mở các file bản vẽ chi tiết này và lưu chúng lại thành các file chi tiết thuộc SW.

3/- Tạo một file asembly trong SW để mate chúng lại với nhau theo đúng các vị trí làm việc của nó.

4/- Add animation tool trong Sw để tạo animation và làm theo hương dẫn.

Chúc bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các  bác cho em hỏi với. Chương trình SW em ko bít bị làm sao mà cái công cụ Cosmosm không có trong solid word 2010. Bây h em mún dùng nó mà tìm không ra. trong quá trình cài đặt em đã lựa chọn cài rồi, các bác chỉ giúp em các bước để khởi động CosmosXpress với, thank các bác119987_untitled.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các  bác cho em hỏi với. Chương trình SW em ko bít bị làm sao mà cái công cụ Cosmosm không có trong solid word 2010. Bây h em mún dùng nó mà tìm không ra. trong quá trình cài đặt em đã lựa chọn cài rồi, các bác chỉ giúp em các bước để khởi động CosmosXpress với, thank các bác119987_untitled.png

Bạn thử xem lại mình đã thật sự cài thành công phần cosmosm chưa. Bạn thử vào Start -> programs-> solidworks -> cosmosm    xem có ko. Thường thì mấy bản crack này phần cosmosm ko dùng được. Hoặc là bạn có thể cài lại phần cosmosm xem sao. Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác

Các bác cho e hỏi tí, làm sao để mất mấy cái nét ở giữa như hình vẽ (làm chơn chi tiết), e là dân cơ khí mới vào nghề mong các bác chỉ giáo, e xin cam on hi

Hề hề hề,

chưa hiểu rõ ý bạn song bạn thử chọn cách hiển thị không có nét giao tuyến của các bề mặt coi sao nhé.

Mình không có SW2010 nên chả biết giao diện của nó ra sao. Dùng sw2007 thì cái nút chọn ấy nó nằm ngay bên cạnh nút hiển thị giao tuyến

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào các bạn, mình cũng đang học solidworks, mình thấy chủ đề này rất hay, bạn nào có thể hướng dẫn cho mình vấn đề này được không? mình sử dụng chức năng Coordinate System (Insert, Reference Geometry, Coordinate System)trong solidwork để thay đổi hệ tọa độ của chi tiết, nhưng khi mình chọn vị trí mới để đặt gốc tọa độ thì chỉ có thể chọn trung điểm đoạn thẳng hoặc đầu đoạn thẳng, mà vị trí muốn đặt là tâm của đường tròn thì không đặt được, vậy có cách nào để chọn gốc của tọa độ là tâm đường tròn hoặc một vị trí bất kì không? Các bạn trả lời giúp mình nhé!

Hình vẽ đính kèm đây

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào các bạn, mình cũng đang học solidworks, mình thấy chủ đề này rất hay, bạn nào có thể hướng dẫn cho mình vấn đề này được không? mình sử dụng chức năng Coordinate System (Insert, Reference Geometry, Coordinate System)trong solidwork để thay đổi hệ tọa độ của chi tiết, nhưng khi mình chọn vị trí mới để đặt gốc tọa độ thì chỉ có thể chọn trung điểm đoạn thẳng hoặc đầu đoạn thẳng, mà vị trí muốn đặt là tâm của đường tròn thì không đặt được, vậy có cách nào để chọn gốc của tọa độ là tâm đường tròn hoặc một vị trí bất kì không? Các bạn trả lời giúp mình nhé!

Hình vẽ đính kèm đây

Hề hề hề,

Bạn muốn chuyển gốc hệ trục tọa độ tới điểm nào, trước hết bạn cần tạo được một point xác định tại điểm đó đã. Bạn phải sử dụng các phép tạo hình để xác định point này bằng các sketch point.

Sau đó mới có thể chuyển gốc tọa độ về đó.

Trong ví dụ bạn gửi, trước hết bạn phải tạo được một point tại tâm của mặt đầu trụ đó Bạn chọn bề mặt đó làm một mặt phẳng tạo sketch và dùng sketch point để xác định điểm tâm này. Sau đó tha hồ bạn di chuyển gốc tọa độ về điểm này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẫn chưa có ai tham gia?

Ssg xin post thêm vài hình với mục đích... quảng cáo! Mấy cái này ssg vừa vẽ xong theo hướng dẫn của tutorial.

Ai thường hay vẽ đường ống chắc không chê hình này. Chú ý, khi đã tương đối thuần thục, bất kỳ ai cũng không mất quá 3 phút thao tác!

Gán vật liệu là copper (đồng đỏ), nó sẽ tự động ánh lên như vầy, chẳng cần render ren...điếc gì cả. Các bạn xem có giống đồng đỏ không?

Lưu ý: "Click to view full image" hoặc save về xem sẽ thấy rõ hơn

a SSG ơi, trước hết e cảm ơn a rất nhiều

nhưng cho e hỏi là làm xong 3 bài này thì làm tiếp cái j ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/link/?f=upfiles/SWTutorial.zip&w=4565

Mình là thành viên mới. Mọi người cho mình hỏi là cái đường link trên của a ssg để down bản tiếng việt. Mà sao mình vào toàn bị lỗi, giúp mình với. Hay ae nào down rồi, chuyển mail cho mình nhe: nghiep2807@gmail.com     :D Thanhks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay