Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ssg

Cùng nhau học SolidWorks

Các bài được khuyến nghị

Bác SSG ơi, không được rồi bác ạ.

Đây là cái trả lời khi em Click vào references như bác nói: (Ô sao em không copy được màn hình vào đây, đành làm tay vậy)

Union_joint_bracket.SLDPRT D:\My referency Store\SolidWork documents\Tutorial SoliWork\Union Joint

Female_Part.sldprt C:\DOCUME~1\Welcome\LOCALS~1\Temp\swx3096\Union_Joint

Spider_Part.sldprt D:\My referency Store\SolidWork documents\Tutorial SoliWork\Union Joint\New Folder

Long_pin.sldprt <save internal to assembly>

Short_pin.sldprt <save internal to assembly>

Crank Handle.SLDASM D:\My referency Store\SolidWork documents\Tutorial SoliWork\Union Joint

Part3^Union_Joint.sldprt D:\My referency Store\SolidWork documents\Tutorial SoliWork\Union Joint\New Folder

Nhưng khi em muốn chuyển file Female_part về thư mục của em là D:\My referency Store\SolidWork documents\Tutorial SoliWork\Union Joint thì không được.

Khi em click Open để mở file này (Union_joint.sldasm) thì file được mở ra nhưng cái tay quay (Crank_handle.sldasm) biến mất tiêu

Và trên Property Manager chả thấy có dấu chấm hỏi gì cả ở cuối tên các part . Khi em right-click vào các tên part này cũng không thấy có lệnh save part như bác nói. Em nhớ trong quá trình làm trước đây cho file này nếu em không save file Assebmle trước khi tạo part mới trên assemble thì có thấy lệnh này, nhưng sau khi đã tạo thêm part mới (tức là đã click vào nút new part) thì nó biến mất mà không sao save part trước đó được nữa.

Trong biểu tượng của các part em thấy có thêm cái lông gà mà em chưa hiểu nó ý nghĩa gì? Có phải nó bảo là các part này đã được tô màu không vì trước khi em tô màu cho part thì không thấy.

Bác đã xem lại cái bài tập về bản lề chưa ạ? Cái chốt bản lề được tạo cuối cùng sau khi ghép hai lá bản lề em cũng không tách ra thành bản vẽ part riêng được vì nó cũng được tạo trên cơ sở một Assemble có sẵn ạ.

Đây là file bản lề mà em đã tạo:

http://www.cadviet.com/upfiles/Hinge2.sldasm

Bác xem lại và giải thích giùm em nha. Mặc dù điều này không ảnh hưởng nhiều lắm đến quá trình thiết kế vì nó vẫn còn dữ liệu được lưu trong file assemble nhưng em muốn lưu nó ra một file part riêng để tiện cho việc sao chép, cải tiến cũng như lưu trữ sử dụng sau này.

Cám ơn bác trước nha.

­

Từ từ, từng vấn đề một nhé:

1- Thật đáng tiếc, mình đã gỡ SW2008 và cài bản 2007 rồi! Lý do: không dùng được XchangeWorks cũng như không saveas *.sat được (đúng như bạn đã nêu vấn đề hôm nọ). Nói gì thì nói, AutoCAD vẫn là phần mềm chủ lực trong công việc hàng ngày của mình nên mình quan tâm đến khả năng giao tiếp giữa SolidWorks và AutoCAD trước tiên. Tính năng này không có là dứt khoát nghỉ chơi!

Đã thử qua 3 đời SolidWorks, hiện giờ mình rất hài lòng với bản 2007. Tất cả các tính năng mở rộng, kể cả FloWorks đều có đủ. Giao tiếp tốt với AutoCAD.

2- Cái chỗ "khỉ ho" của bạn là do trình Solid autosave. Bạn chưa kịp save nó đã save từ lúc nào đó mà bạn không để ý đến. Bạn vào System Option>Backup/Recover sẽ thấy.

3- Muốn chuyển nó về đúng nơi đúng chỗ, đừng move bằng Windows. Cứ open *.sldasm bình thường. Trong FeatureManager, RightClick vào nó, Open rồi SaveAs vào đúng chỗ bạn muốn.

4- Những cái save internal..., cụ thể là Long_pin và Short_pin của bạn, khi sáng mình làm đúng như đã nói và đã save được chúng thành *.sldprt. Không biết tại sao trên máy bạn làm không được. Giờ thì mình chịu rồi vì đã gỡ bản 2008, chẳng xem xét gì thêm được! Cả cái bản lề cũng vậy, bó tay!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
­

Từ từ, từng vấn đề một nhé:

2- Cái chỗ "khỉ ho" của bạn là do trình Solid autosave. Bạn chưa kịp save nó đã save từ lúc nào đó mà bạn không để ý đến. Bạn vào System Option>Backup/Recover sẽ thấy.

3- Muốn chuyển nó về đúng nơi đúng chỗ, đừng move bằng Windows. Cứ open *.sldasm bình thường. Trong FeatureManager, RightClick vào nó, Open rồi SaveAs vào đúng chỗ bạn muốn.

4- Những cái save internal..., cụ thể là Long_pin và Short_pin của bạn, khi sáng mình làm đúng như đã nói và đã save được chúng thành *.sldprt. Không biết tại sao trên máy bạn làm không được. Giờ thì mình chịu rồi vì đã gỡ bản 2008, chẳng xem xét gì thêm được! Cả cái bản lề cũng vậy, bó tay!

Chào bác ssg,

Em đã hiểu rồi bác ạ. Cái lệnh save part trong sw2008 nó chỉ save file ở dạng internal thôi. Còn muốn tạo một file part riêng biệt thì phải làm như phần chỉ dẫn số 3 của bác. Em đã làm được rồi. Cám ơn bác rất nhiều.

Em cũng đã chuyển các file tạm về được chỗ dễ tìm rồi, không có khỉ nữa bác ạ.

Mấy điều bác chỉ em đã thực hiện được hoàn chỉnh rồi. Cám ơn bác rất nhiều.

Còn mấy câu hỏi em đã post trước, khi nào rảnh bác nghiên cứu hộ em với. Gỡ được cái xương cụ này sướng quá bác ạ. Chúc bác luôn mạnh khỏe nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình cũng yêu thích môn này, xin cho mình gia nhập với nha. Mình cũng mua sách về tham khảo rồi. Mong các bạn chỉ giáo thêm.

Chào mừng bạn! Rút kinh nghiệm ssg, bạn dùng bản 2007 sẽ có đủ các "đồ chơi" để... vọc!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào mừng bạn! Rút kinh nghiệm ssg, bạn dùng bản 2007 sẽ có đủ các "đồ chơi" để... vọc!

Chào bác lớp trưởng SSG,

Theo lời khuyên của bác, em đã giã từ thằng SW2008 để chơi thằng Sw2007. HIện đã cài đặt xong xuôi. Tuy nhiên giao diện của nó có hơi khác với thằng em nó nên cũng mất tí công dò lại. Cái đó thì cũng không sao nhưng bác ạ, em lọ mọ kiếm hoài mà chả thấy cái thằng FlowCosmos đâu cả. Thấy bác nói đã cài được cả thằng này nên bác chỉ giùm em với. Thỉnh thoảng em cũng phải xài thằng này để kiểm tra các đường ống dẫn khí bác ạ.

Còn các thằng khác em chưa duyệt hết nhưng thấy hiển thị đủ cả. Đặc biệt là đúng như bác nói thằng XchangeWork chạy ngon lành với Cad2004, có thể load thẳng tử SW2007 vào Cad mà không cần qua file trung gian.

Em đang vọc lại các phần Tutor một lần nữa để quen với giao diện của thằng Sw2007 này.

Cám ơn bác nhiều nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bác lớp trưởng SSG,

Theo lời khuyên của bác, em đã giã từ thằng SW2008 để chơi thằng Sw2007. HIện đã cài đặt xong xuôi. Tuy nhiên giao diện của nó có hơi khác với thằng em nó nên cũng mất tí công dò lại. Cái đó thì cũng không sao nhưng bác ạ, em lọ mọ kiếm hoài mà chả thấy cái thằng FlowCosmos đâu cả. Thấy bác nói đã cài được cả thằng này nên bác chỉ giùm em với. Thỉnh thoảng em cũng phải xài thằng này để kiểm tra các đường ống dẫn khí bác ạ.

Còn các thằng khác em chưa duyệt hết nhưng thấy hiển thị đủ cả. Đặc biệt là đúng như bác nói thằng XchangeWork chạy ngon lành với Cad2004, có thể load thẳng tử SW2007 vào Cad mà không cần qua file trung gian.

Em đang vọc lại các phần Tutor một lần nữa để quen với giao diện của thằng Sw2007 này.

Cám ơn bác nhiều nha.

Không biết bản của bạn có giống của ssg không. Hôm mình cài COSMOS cũng hơi lôi thôi. Cụ thể:

1. Cài bỉnh thường SolidWorks theo hướng dẫn có trên đĩa. Nó tự đưa vào cả "dòng họ" COSMOS, chẳng cần hỏi ý mình! Sau đó, mình thử thì thấy đủ, chỉ thiếu mỗi cái FloWorks (có lẽ giống như bạn hiện tại)

2- Vào Control Panel, remove (uninstall) tất cả những gì có liên quan đến từ "COSMOS" (3 hay 4 thứ gì đó), sau đó cài lại COSMOS (có trên đĩa cài). Đừng chọn Restart Computer nếu nó hỏi.

3- Giải nén cái này:

http://www.cadviet.com/upfiles/license.zip

thành file license.dat, copy vào vào thư mục ...\SolidWorks\COSMOS\License\

4- Khởi động lại máy. Chạy SolidWorks, vào Tools > Add Ins...

Cầu mong cho bạn nhìn thấy dòng chữ "COSMOSFloWorks 2007", vì nếu không thấy thì ssg... cũng chào thua!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cụ thể là thấy cái này:

Cám ơn bác SSG nhiều nhiều,

Em đã làm theo bác hướng dẫn và kết quả nó như thế này ạ:

mh1.bmp

Vậy là yên tâm rồi, chỉ còn mỗi việc vọc cho đến nơi thôi ạ. Em sẽ cố gắng, mong bác giúp đỡ thêm nha.

Chào bác, chúc bác luôn mạnh khỏe.

À mà sao bác ơi em không dán được ái màn hình vào bài viết phải chuyển thành file ảnh để upload kiểu này bác ạ. Bác có thể chỉ giùm em với nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
À mà sao bác ơi em không dán được ái màn hình vào bài viết phải chuyển thành file ảnh để upload kiểu này bác ạ. Bác có thể chỉ giùm em với nhé.

Mình nhớ có ai chỉ rồi mà? Hay là bạn cứ làm đơn giản như sau:

Mở ngoặc vuông

Chữ img

Đóng ngoặc vuông

Đường link đã up file ảnh, tốt nhất là jpg

Mở ngoặc vuông

Chữ /img

Đóng ngoặc vuông

(Tất cả các nội dung trên có thể chỉ nằm trong 1 dòng)

Mình phải diễn giải dài dòng như vậy vì nếu viết đúng mà không có link tương ứng sẽ bị lỗi, không hiển thị được lên diễn đàn.

Cụ thể, mình đã edit bài của bạn và nó đã hiện lên như trên. Bạn bấm edit vào bài của bạn sẽ thấy rõ.

Lúc nào rảnh rỗi, bạn tìm hiểu về ngôn ngữ HTML và phần mềm FrontPage trong bộ MS Office sẽ biết thêm nhiều điều...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

COSMOS FLOWORKS

COSMOS FloWorks là cái gì???

Đó là một trong những tính năng mở rộng của SolidWorks, nằm trong nhóm COSMOS, chuyên mô phỏng, khảo sát, tính toán các quá trình thuỷ khí, thuỷ lực và nhiệt. Với Floworks, bạn không phải làm các phép tính toán thuỷ khí và truyền nhiệt phức tạp nữa. Tất cả những gì bạn cần làm là cung cấp đủ số liệu cần thiết và... ung dung ngồi thưởng thức cafe chờ kết quả!

Để dùng được FloWorks, bạn phải chọn khi cài đặt COSMOS. Nếu bạn dùng SolidWorks 2007, có thể tham khảo bài của ssg ngày 11-9-2008 trong topic này. Khởi động SolidWorks, vào Tools - Add-ins và chọn nó.

FloWorks thuộc nhóm "khó chơi", với rất nhiều tính năng phức tạp. Để hiểu kỹ về nó cần phải có thời gian nghiên cứu tương đối dài. Tuy nhiên, ssg vẫn theo quan điểm thực dụng: học được cái gì "chơi" ngay cái đó, áp dụng ngay vào công việc thực tế. Từ đó, tích luỹ dần kinh nghiệm để củng cố kiến thức.

Trên tinh thần ấy, ssg xin chia sẻ một vài điều về FloWorks:

Bài toán:

Một đoạn ống dẫn không khí, bên trong nó có một khối trụ và một khối cầu, hình dáng kích thước như trong file. Cửa vào (bên trái) có áp suất 102325 Pa, cửa ra (bên phải) thông với ngoài trời, áp suất 101325 Pa (độ chênh áp 1000 Pa, tức là khoảng 100 mm H2O).

Hãy khảo sát sự phân bố áp suất và vận tốc dòng khí trong ống?

Kết quả chạy chương trình bằng FloWorks:

Mô hình phân bố vận tốc:

Mô hình phân bố áp suất:

Các hình trên xuất sang jpg để minh hoạ cho vui thôi, dữ liệu nằm trong các file SolidWorks sau:

http://www.cadviet.com/upfiles/Flow_00.zip

Tổng hợp toàn bộ kết quả chạy, sau khi nén lại vẫn vượt quá 5MB (dung lượng cho phép post lên diễn đàn) nên ssg buộc đã phải cắt bỏ chúng. Các bạn có thể tái hiện lại theo trình tự sau:

(Tất nhiên, bạn phải cài SolidWorks, version 2007 trở lên và tính năng FloWorks khả dụng)

1- Mở file *.sldasm, cho Floworks chạy, bấm vào COSMOSFloWorks Analysis Tree

2- Vào menu Floworks - Solve -Run

3- Chờ chương trình chạy (khoảng vài chục giây). Khi nó báo Solver is finished, đóng Solver lại

4- RightClick vào Flow Trajectories 1, chọn Show bạn sẽ thấy kết quả...

Chưa cần phải tìm hiểu đâu xa, còn rất nhiều thứ hấp dẫn khác nữa ngay trong cái COSMOSFloWorks Analysis Tree này. Hãy tự khám phá và tự chiêm nghiệm bằng cách RightClick vào từng mục, một menu ngữ cảnh hiện ra, cứ mạnh dạn "vọc" búa xua sẽ thấy... Và điều quan trọng là:

Phát hiện ra cái gì hay hay, hãy post lên để anh em cùng thảo luận...

P/S:

Bạn nào chưa cài SolidWorks thì... xem đỡ file *.avi. Nếu thấy "mê", hãy kiếm ngay bộ cài!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
COSMOS FLOWORKS

COSMOS FloWorks là cái gì???

Đó là một trong những tính năng mở rộng của SolidWorks, nằm trong nhóm COSMOS, chuyên mô phỏng, khảo sát, tính toán các quá trình thuỷ khí, thuỷ lực và nhiệt. Với Floworks, bạn không phải làm các phép tính toán thuỷ khí và truyền nhiệt phức tạp nữa. Tất cả những gì bạn cần làm là cung cấp đủ số liệu cần thiết và... ung dung ngồi thưởng thức cafe chờ kết quả!

Cái này hay quá bác Ssg à. Có phần mềm độc lập nào nhẹ đô hơn SolidWorks xử lý được cái này không bác?

Em muốn tính toán tốc độ gió thổi xuyên qua công trình nhà dạng ống.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi vốn mít đặc cán thuổng về khoản tiếng Anh nên thường học lỏm là chính. Nhờ bạn Ssg tìm kiếm xem có đoạn nào nói nói về tính biến dạng của bình chịu áp lực như bình chứa gas chẳng hạn.

Từ thông số vật liệu chế tạo, chiều dầy thân bình, đường kính bình, chiều cao thân bình và chiều cao của chỏm cầu bình có thể xác định được giới hạn chịu áp lưc ( Kg/ cm2) cho phép của bình được hay không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi vốn mít đặc cán thuổng về khoản tiếng Anh nên thường học lỏm là chính. Nhờ bạn Ssg tìm kiếm xem có đoạn nào nói nói về tính biến dạng của bình chịu áp lực như bình chứa gas chẳng hạn.

Từ thông số vật liệu chế tạo, chiều dầy thân bình, đường kính bình, chiều cao thân bình và chiều cao của chỏm cầu bình có thể xác định được giới hạn chịu áp lưc ( Kg/ cm2) cho phép của bình được hay không?

Tính cái này đơn giản lắm bác ạ. Nếu bác cài SolidWorks 2007, ssg sẽ post 1 bài kèm theo hình minh hoạ. Tạm thời, diễn đạt bằng lời:

1- Vẽ cái bình chứa: Revolved Boss/Base - Dome - Shell. Nếu cần, vẽ thêm các chân đỡ, kiềng trợ lực... (cho giống y như thật kết quả phân tích sẽ chính xác hơn)

2- Chạy CosmosXpress Analysis Wizard (cứ theo đúng trình tự như cái Wizard nó gợi ý là có kết quả). Cụ thể:

- Material: gán vật liệu

- Restraint: gán liên kết, cụ thể là chỉ cho nó biết những bề mặt nào được cố định (cái chân đỡ chẳng hạn)

- Load: xác định tải trọng, có 2 tuỳ chọn Force/Pressure (lực/áp suất)

- Analyze: phân tích, có thể tuỳ chọn Element Size (kích thước phần tử) hoặc chấp nhận default (mặc định) -> Run

- Optimize: tối ưu hoá. Nếu không thích có thể bỏ qua

- Result: hiển thị và báo cáo kết quả, bao gồm: ứng suất, chuyển vị, hình dáng cái bình khi bị biến dạng, xuất file HTML, file eDrawing.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này hay quá bác Ssg à. Có phần mềm độc lập nào nhẹ đô hơn SolidWorks xử lý được cái này không bác?

Em muốn tính toán tốc độ gió thổi xuyên qua công trình nhà dạng ống.

Về nguyên tắc, để xử lý được bài toán thuỷ khí, phần mềm phải có 2 điều kiện cơ bản:

1- Có mô hình CAD 3D của vật thể. Tự xây dựng hoặc import từ các phần mềm khác

2- Có module mô phỏng sự tương tác giữa các phân tố lưu chất với nhau và với mô hình hình học 3D

Hầu như tất cả các phần mềm CAE (Computer Aided Engineering) đều có tính năng này. So với các "đại gia" như Ansys, Nastran, Catia... thì cái COSMOS Floworks tích hợp trong SolidWorks là quá nhẹ nhàng. Điều kiện 1 như nêu trên thì tự SolidWorks đã có sẵn, nó chỉ thêm điều kiện 2 của hãng SRAC (Structural Research & Analysis Corporation) là OK.

Ssg chưa rõ "nhẹ đô" như anh Hoành nói là ý gì? Có 2 ý:

1- Tiền mua licence

2- Mức độ cồng kềnh của phần mềm làm chiếm dụng tài nguyên computer.

Nếu là ý 1 thì có lẽ SolidWorks không hợp. Cái FloWorks chỉ là một module nhỏ, rất nhiều thứ khác của dân Cơ khí anh không dùng tới sẽ lãng phí. Nếu chỉ dùng riêng cho mục đích hẹp như trên thì có khá nhiều phần mềm nhỏ có thể đáp ứng được. Ssg đã search với các từ khoá như: Air Flow SoftWare, HVAC Software... thấy có rất nhiều. Cụ thể cái nào phù hợp với nhu cầu của anh thì ssg không rành lắm. Anh có thể nhờ các đại lý chuyên buôn bán phần mềm tư vấn giúp.

Nếu là ý 2 thì không có vấn đề gì, cài nhưng không chạy hầu như không ảnh hưởng gì mấy đến System. Anh cứ cài SolidWorks và chỉ sử dụng tính năng nói trên thôi. Tất nhiên, để dùng được Floworks, phải nắm được phần cơ bản nhất của SolidWorks để xây dựng mô hình CAD 3D. Nếu anh không ngại, có thể tham gia lớp học này cùng với anh em. Ssg sẽ hỗ trợ hết mình vì anh Hoành tham gia sẽ là niềm vinh dự lớn cho lớp SolidWorks này!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Về nguyên tắc, để xử lý được bài toán thuỷ khí, phần mềm phải có 2 điều kiện cơ bản:

1- Có mô hình CAD 3D của vật thể. Tự xây dựng hoặc import từ các phần mềm khác

2- Có module mô phỏng sự tương tác giữa các phân tố lưu chất với nhau và với mô hình hình học 3D

Hầu như tất cả các phần mềm CAE (Computer Aided Engineering) đều có tính năng này. So với các "đại gia" như Ansys, Nastran, Catia... thì cái COSMOS Floworks tích hợp trong SolidWorks là quá nhẹ nhàng. Điều kiện 1 như nêu trên thì tự SolidWorks đã có sẵn, nó chỉ thêm điều kiện 2 của hãng SRAC (Structural Research & Analysis Corporation) là OK.

Ssg chưa rõ "nhẹ đô" như anh Hoành nói là ý gì? Có 2 ý:

1- Tiền mua licence

2- Mức độ cồng kềnh của phần mềm làm chiếm dụng tài nguyên computer.

Vì cái này là nhu cầu cá nhân, nên nhẹ đô là ý thứ 2 bác ạ.

Em vẫn đọc thường xuyên topic này, thấy cái gì ứng dụng sang ngành của mình thì ứng dụng. Em sẽ tìm và cài Solidworks, phần mô hình thì em sẽ tìm cách convert từ solid của ACAD sang.

Hy vọng được tham gia cùng lớp solidwork.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vì cái này là nhu cầu cá nhân, nên nhẹ đô là ý thứ 2 bác ạ.

Em vẫn đọc thường xuyên topic này, thấy cái gì ứng dụng sang ngành của mình thì ứng dụng. Em sẽ tìm và cài Solidworks, phần mô hình thì em sẽ tìm cách convert từ solid của ACAD sang.

Hy vọng được tham gia cùng lớp solidwork.

Nhiệt liệt chào đón anh Hoành! :)

Đây là mô hình nhà do ssg "thiết kế"! Các bạn KTS đừng cười nhé, không trúng trật gì nhưng cơ bản là nó có dạng "nhà ống". Cả 3 mặt đều không mở cửa sổ được vì... hết đất. Chỉ có 2 lối thông gió là mặt trước và cái giếng trời. Mô hình được gán thuộc tính transparent để có thể nhìn thấy bên trong.

Gió tốc độ 3 m/s thổi từ mặt trước, lệch về phải 30 độ. Mô hình phân bố tốc độ gió:

Để xem chi tiết hơn, có thể chọn tuỳ ý các mặt cắt ngang nhà để xem gradient phân bố vận tốc gió tại vị trí mình cần quan tâm. Hình sau là mặt cắt tại vị trí khoảng giữa nhà:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là mô hình nhà do ssg "thiết kế"! Các bạn KTS đừng cười nhé, không trúng trật gì nhưng cơ bản là nó có dạng "nhà ống". Cả 3 mặt đều không mở cửa sổ được vì... hết đất. Chỉ có 2 lối thông gió là mặt trước và cái giếng trời. Mô hình được gán thuộc tính transparent để có thể nhìn thấy bên trong.

Gió tốc độ 3 m/s thổi từ mặt trước, lệch về phải 30 độ. Mô hình phân bố tốc độ gió:

Để xem chi tiết hơn, có thể chọn tuỳ ý các mặt cắt ngang nhà để xem gradient phân bố vận tốc gió tại vị trí mình cần quan tâm. Hình sau là mặt cắt tại vị trí khoảng giữa nhà:

Tuyệt!

Đây chính xác là cái em rất cần, bọn em khi thiết kế nhà ống không biết nên mở cửa sổ, giếng trời ra sao cho nhiều gió, làm theo định tính chứ không có định lượng.

Cảm ơn bác Ssg nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác SSG ơi,

Cái nhà ống của bác tuy không đẹp nhưng đúng là ống rồi. Chỉ có điều là bác quên không đề cập tới kích thước nhà, cửa đi, cửa sổ và giếng trời. Để áp dụng flowWorks thì phải có đủ các kích thước này phải không ạ.

Em đã vọc thằng này trong SW2008 và hiểu được chút chút. Giờ trong thằng SW2007 lại không thấy có bài hướng dẫn về FloWorks trong phần Help và SolidWorks Tutorial. Bác vọc nó ở chỗ nào vậy. Em muốn ôn lại thằng này mà chưa tìm ra. Đọc bài post trước của bác nói rằng cứ right-click vào các mục nhưng em chưa rõ nó nằm chỗ nào mà right_click bác ạ.

Dù tiếng Anh em chưa giỏi nhưng cũng cố học theo cách bác dạy là chơi thẳng với thằng Help. Khổ cái là tìm chả ra nó ở đâu sất. Hay là em tìm sót hả bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác SSG ơi,

Cái nhà ống của bác tuy không đẹp nhưng đúng là ống rồi. Chỉ có điều là bác quên không đề cập tới kích thước (1) nhà, cửa đi, cửa sổ và giếng trời. Để áp dụng flowWorks thì phải có đủ các kích thước này phải không ạ.

Em đã vọc thằng này trong SW2008 và hiểu được chút chút. Giờ trong thằng SW2007 lại không thấy có bài hướng dẫn về FloWorks trong phần Help và SolidWorks Tutorial. Bác vọc nó ở chỗ nào vậy. Em muốn ôn lại thằng này mà chưa tìm ra. Đọc bài post trước của bác nói rằng cứ right-click vào các mục nhưng em chưa rõ nó nằm chỗ nào mà right_click bác ạ.

Dù tiếng Anh em chưa giỏi nhưng cũng cố học theo cách bác dạy là chơi thẳng với thằng Help. Khổ cái là tìm chả ra nó ở đâu (2) sất. Hay là em tìm sót hả bác.

1- Đã là "dân SolidWorks", hay nói chung là "Parametric Model CAD user", việc ấy là đương nhiên. Tất cả các yếu tố hình học phải được xác định Fully Defined. Nếu không, SolidWorks sẽ không... chịu trách nhiệm về những hậu quả đáng tiếc nếu xảy ra! Mình không cần đề cập vì bài viết chỉ có ý minh hoạ cho tính năng của FloWorks.

2- Bạn phải kích hoạt Flowork trong Add-Ins và sẽ thấy nó ở đây:

Nếu không thấy, tức là quá trình setup của bạn có vấn đề!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1- Đã là "dân SolidWorks", hay nói chung là "Parametric Model CAD user", việc ấy là đương nhiên. Tất cả các yếu tố hình học phải được xác định Fully Defined. Nếu không, SolidWorks sẽ không... chịu trách nhiệm về những hậu quả đáng tiếc nếu xảy ra! Mình không cần đề cập vì bài viết chỉ có ý minh hoạ cho tính năng của FloWorks.

2- Bạn phải kích hoạt Flowork trong Add-Ins và sẽ thấy nó ở đây:

Nếu không thấy, tức là quá trình setup của bạn có vấn đề!

Chết em rồi bác ơi,

Việc setup, em đã làm đúng như bác nói và nó đã hiển thị FloWorks trên thanh công cụ cũng như trong Add-in, vậy mà sao khi em Add_in vẫn không thấy như bác nói. Bác có cách gì giúp em không? Nó làm em lúng túng mãi từ khi cài xong mà không dám hỏi bác sợ bác chưa vọc tới. Đến khi đọc bài biết bác đã vọc xong mới dám hỏi là vậy bác ạ.

Liệu em cài lại có được không hay là phải có gì đặc biệt trong quá trình cài đặt hả bác? Cái file bác cho em cũng đã cài vào đúng như bác nói rồi ạ. Hu hu, Khố thế.

Có cách nào lấy tài liệu Help của FloWorks về máy mình để vọc được không ạ, vì trên thanh công cụ FloWorks của em vẫn hiển thị các lệnh hoạt động được, nhưng em chưa thuộc bài nên chả biết bắt đầu từ đâu bác ạ.

Đây là cái màn hình sau khi em đã add_in FloWorks

Bác đừng giận em nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chết em rồi bác ơi,

Việc setup, em đã làm đúng như bác nói và nó đã hiển thị FloWorks trên thanh công cụ cũng như trong Add-in, vậy mà sao khi em Add_in vẫn không thấy như bác nói. Bác có cách gì giúp em không? Nó làm em lúng túng mãi từ khi cài xong mà không dám hỏi bác sợ bác chưa vọc tới. Đến khi đọc bài biết bác đã vọc xong mới dám hỏi là vậy bác ạ.

Liệu em cài lại có được không hay là phải có gì đặc biệt trong quá trình cài đặt hả bác? Cái file bác cho em cũng đã cài vào đúng như bác nói rồi ạ. Hu hu, Khố thế.

Có cách nào lấy tài liệu Help của FloWorks về máy mình để vọc được không ạ, vì trên thanh công cụ FloWorks của em vẫn hiển thị các lệnh hoạt động được, nhưng em chưa thuộc bài nên chả biết bắt đầu từ đâu bác ạ.

Đây là cái màn hình sau khi em đã add_in FloWorks

Bác đừng giận em nha.

Bạn thử tìm ở:

1- C:\Program Files\SolidWorks\COSMOS\FloWorks\lang\english\FloWorks.chm

Nếu có, cứ open trực tiếp các file *.chm ra mà đọc. Lý do tại sao nó không có trong menu Help thì mình... chịu. Quá trình mình cài đặt thì như hôm nọ đã nói, không thấy nó hỏi gì đến Help cả.

2- C:\Program Files\SolidWorks\COSMOS\FloWorks\lang\english\Docs\Tutorial.pdf

Để đọc tutorial, bạn phải xem thử trong chỗ này có cái gì hay không, vì nó lấy ví dụ ở trong ấy để minh hoạ:

C:\Program Files\SolidWorks\COSMOS\FloWorks\Examples

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn thử tìm ở:

1- C:\Program Files\SolidWorks\COSMOS\FloWorks\lang\english\FloWorks.chm

Nếu có, cứ open trực tiếp các file *.chm ra mà đọc. Lý do tại sao nó không có trong menu Help thì mình... chịu. Quá trình mình cài đặt thì như hôm nọ đã nói, không thấy nó hỏi gì đến Help cả.

2- C:\Program Files\SolidWorks\COSMOS\FloWorks\lang\english\Docs\Tutorial.pdf

Để đọc tutorial, bạn phải xem thử trong chỗ này có cái gì hay không, vì nó lấy ví dụ ở trong ấy để minh hoạ:

C:\Program Files\SolidWorks\COSMOS\FloWorks\Examples

Cám ơn bác SSG nhiều nha.

Lạy giời em mở mấy thư mục bác chỉ thấy có đủ cả bác ạ, vậy là em vọc được rồi. Mà em thấy thằng tutor này hướng dẫn tỉ mỉ hơn của thằng sw2008. Đọc thấy dễ hiểu lắm. Em định dịch luôn ra tiếng Việt rồi upload cho mọi người tham khảo có được không bác. Đằng nào em cũng phải học mà. Nếu em có dịch sai chỗ nào thì các bác chỉ thêm, và thế là em học được thêm tí nữa bác nhỉ. Bác thấy có nên không?

Trong quá trình vọc, nếu có gì không rõ lại phiền bác nhé. Cám ơn bác trước

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn bác SSG nhiều nha.

Lạy giời em mở mấy thư mục bác chỉ thấy có đủ cả bác ạ, vậy là em vọc được rồi. Mà em thấy thằng tutor này hướng dẫn tỉ mỉ hơn của thằng sw2008. Đọc thấy dễ hiểu lắm. Em định dịch luôn ra tiếng Việt rồi upload cho mọi người tham khảo có được không bác. Đằng nào em cũng phải học mà. Nếu em có dịch sai chỗ nào thì các bác chỉ thêm, và thế là em học được thêm tí nữa bác nhỉ. Bác thấy có nên không?

Trong quá trình vọc, nếu có gì không rõ lại phiền bác nhé. Cám ơn bác trước

Hoan nghênh ý tưởng của bạn! Một công đôi ba việc: vừa thực hành English, vừa tự học FloWorks, vừa đóng góp thiết thực cho diễn đàn.

Tổng cộng cái tutorial có 192 trang. Mặc dù tỷ lệ hình ảnh chiếm tương đối nhiều (bớt chữ đi), nhưng phải hiểu bản chất vấn đề mới có thể dịch đúng được. Ngoài ra, một số ý hơi khó hiểu, có thể bổ sung các chú giải để minh hoạ thêm. Nhìn chung, chắc cũng mất khá nhiều thời gian. Ssg có các đề nghị:

1- Các bạn quan tâm đến topic này và có vốn English tương đối một chút có thể cùng tham gia, phân công mỗi người một... khúc sẽ đỡ vả hơn. Bạn phamthanhbinh đề xướng thì làm... "Tổng biên tập" luôn. OK? Ssg xin 1 chân trợ lý, sẵn sàng chờ bạn phân công.

2- Sản phẩm hoàn thiện giống như cái tutorial (SolidWorks cơ bản) của bạn DCL mà ssg đã giới thiệu ở bài đầu tiên của topic này, tức là giữ nguyên các hình ảnh, bố cục, số trang..., chỉ thay các chữ tiếng Anh bằng tiếng Việt.

3- Bạn nào biết phần mềm edit file PDF (theo ý ở mục 2) xin giới thiệu và hướng dẫn giúp?

Thanks

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hoan nghênh ý tưởng của bạn! Một công đôi ba việc: vừa thực hành English, vừa tự học FloWorks, vừa đóng góp thiết thực cho diễn đàn.

Tổng cộng cái tutorial có 192 trang. Mặc dù tỷ lệ hình ảnh chiếm tương đối nhiều (bớt chữ đi), nhưng phải hiểu bản chất vấn đề mới có thể dịch đúng được. Ngoài ra, một số ý hơi khó hiểu, có thể bổ sung các chú giải để minh hoạ thêm. Nhìn chung, chắc cũng mất khá nhiều thời gian. Ssg có các đề nghị:

1- Các bạn quan tâm đến topic này và có vốn English tương đối một chút có thể cùng tham gia, phân công mỗi người một... khúc sẽ đỡ vả hơn. Bạn phamthanhbinh đề xướng thì làm... "Tổng biên tập" luôn. OK? Ssg xin 1 chân trợ lý, sẵn sàng chờ bạn phân công.

2- Sản phẩm hoàn thiện giống như cái tutorial (SolidWorks cơ bản) của bạn DCL mà ssg đã giới thiệu ở bài đầu tiên của topic này, tức là giữ nguyên các hình ảnh, bố cục, số trang..., chỉ thay các chữ tiếng Anh bằng tiếng Việt.

3- Bạn nào biết phần mềm edit file PDF (theo ý ở mục 2) xin giới thiệu và hướng dẫn giúp?

Thanks

Báo cáo bác lớp trưởng SSG,

Cám ơn bác vì đã ủng hộ em. Bác đã phân công thì em xin ráng sức, nhưng chưa biết có làm tốt được không?

Về phần mềm chuyển file PDF sang các file dạng khác thì em không rành lắm, nhưng hiện tại em chuyển file PDF về dạng Doc rồi edit trên đó. Em đã làm thử được mấy trang đầu với ý định giữ nguyên phần tiếng Anh và hình ảnh minh họa, Chỉ bổ sung phần tiếng Việt vào các vị trí tương ứng thôi. Lý do là em sợ mình dịch chưa được chuẩn lắm, người đọc sẽ có phần tiếng Anh để tham khảo và chỉnh sửa phần dịch giùm em.

Đúng như bác nói, phần dịch có thể sẽ hơi lâu nhưng phần Edit cũng mất không ít thời gian và cần có người có kinh nghiệm. Em chưa thành thạo lắm về việc này nên nếu có người hỗ trợ sẽ nhanh hơn nhiều.

Em xin gửi bác mấy trang đầu em đã làm để bác cho ý kiến nhé. Nếu không trở ngại gì ta có thể bắt tay ngay được rồi vì em đang vọc phần này mà.

Upload lên diễn đàn mấy lần không được nên em sẽ gửi bác theo địa chỉ email, cả phần mềm chuyển file pdf thành file doc cũng vậy.

Bác chú ý phần mềm này là phần mềm bẻ khóa nên khi cài bác nên tắt trình diệt virus bác nhé.

Chào bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Báo cáo bác lớp trưởng SSG,

Cám ơn bác vì đã ủng hộ em. Bác đã phân công thì em xin ráng sức, nhưng chưa biết có làm tốt được không?

Về phần mềm chuyển file PDF sang các file dạng khác thì em không rành lắm, nhưng hiện tại em chuyển file PDF về dạng Doc rồi edit trên đó. Em đã làm thử được mấy trang đầu với ý định giữ nguyên phần tiếng Anh và hình ảnh minh họa, Chỉ bổ sung phần tiếng Việt vào các vị trí tương ứng thôi. Lý do là em sợ mình dịch chưa được chuẩn lắm, người đọc sẽ có phần tiếng Anh để tham khảo và chỉnh sửa phần dịch giùm em.

Đúng như bác nói, phần dịch có thể sẽ hơi lâu nhưng phần Edit cũng mất không ít thời gian và cần có người có kinh nghiệm. Em chưa thành thạo lắm về việc này nên nếu có người hỗ trợ sẽ nhanh hơn nhiều.

Em xin gửi bác mấy trang đầu em đã làm để bác cho ý kiến nhé. Nếu không trở ngại gì ta có thể bắt tay ngay được rồi vì em đang vọc phần này mà.

Upload lên diễn đàn mấy lần không được nên em sẽ gửi bác theo địa chỉ email, cả phần mềm chuyển file pdf thành file doc cũng vậy.

Bác chú ý phần mềm này là phần mềm bẻ khóa nên khi cài bác nên tắt trình diệt virus bác nhé.

Chào bác.

Theo ssg, trong giai đoạn đang dịch và chỉnh sửa thì sao cũng được, nhưng khi hoàn thiện nên như bản dịch của bạn DCL là hay nhất.

Sau một hồi sục sạo trên net, mình tìm được cái này: "Iceni Infix PDF Editor v3.08", có thể edit trực tiếp file PDF, gọn nhẹ và khá hay, cho phép gõ tiếng Việt. Down ở đây:

http://www.mediafire.com/?sharekey=86caa45...fb30b9f6c3714f6

Hướng dẫn:

1- Chạy file infixSetup_v3.exe

2- Copy ...\tukul arwana\iceni.infix.pdf.editor.3.08-patch.exe vào thư mục vừa cài đặt, chạy nó và patch

Lúc gõ phím, nó nháy nháy hơi khó chịu. Bạn có thể soạn trên Notepad hoặc Word rồi paste vào.

P/S:

1- Ssg chưa nhận được mail bạn gởi

2- Không phải ssg phân công bạn mà là ngược lại, ssg đang chờ đây. Phải phân công rõ để khỏi trùng lắp.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay