Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
sirdo

Copy đè block ở bản vẽ này bằng block cùng tên ở bản vẽ khác?

Các bài được khuyến nghị

Copy đè block ở bản vẽ này bằng block cùng tên ở bản vẽ khác. Các bác hiểu chứ ạ? Em muốn quản lý các bản vẽ khác nhau có cùng khung tên ấy mà.

Xin cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Copy đè block ở bản vẽ này bằng block cùng tên ở bản vẽ khác. Các bác hiểu chứ ạ? Em muốn quản lý các bản vẽ khác nhau có cùng khung tên ấy mà.

Xin cảm ơn!

Chưa hiểu rõ ý bạn lắm, bạn muốn copy block cùng tên từ bản vẽ này qua bản khác mà ko muốn đổi tên blog hay làm gì?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chưa hiểu rõ ý bạn lắm, bạn muốn copy block cùng tên từ bản vẽ này qua bản khác mà ko muốn đổi tên blog hay làm gì?

Mình nhớ có một lệnh rất tiện khi làm việc với khung tên. Khi làm việc ở bản vẽ này nhưng có thể chỉ khung tên (block) ở bản vẽ khác, giống như là đồng bộ khung tên bản vẽ này với bản vẽ khác mà không cần copy ngược ấy mà...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry23412 -> chính là cái này, nhưng sao không hiểu, chưa hiểu....

Bạn nên tìm tài liệu để xem thêm về phần Xref này. Đại khái là bạn có 1 file độc lập (khung tên, chẳng hạn) và bạn "tham chiếu" :mellow: nó đến các bản vẽ khác. Khi ta edit file độc lập này thì nó sẽ cập nhật sự thay đổi đó đến các bản vẽ kia.Có thể xem nó như là một block... nằm vùng, khi cần mình có thể biến nó thành block riêng của chính bản vẽ đó luôn. Bạn hãy thử với các lệnh sau : xa; xb; xc; xr

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi bạn sử dụng những phiên bản AutoCAD mới, nhiều cái bạn thấy không phù hợp. Bạn muốn quay trở về với kiểu dùng trước đây bạn phải làm gì. Xin mở topic này dành cho những kinh nghiệm đó.

- Từ phiên bản 2007, ACAD thay đổi giao diện lệnh IMAGE và XREF. Muốn sử dụng lệnh theo cách cũ, bạn sử dụng lệnh CLASSICIMAGE và CLASSICXREF.

- Các phiên bản mới có chức năng zoom trượt mịn, nhưng bạn không muốn điều này. Hãy sử dụng lệnh VTENABLE rồi nhập vào giá trị 0 là ok.

- Bạn muốn phải chuột lúc nào cũng là enter? hãy vào menu Tools > Options(hoặc References) > UserReferences > Right-click customization rồi check lại các mục mà bạn muốn.

- Từ phiên bản 2006, khi sửa hay tạo text bạn gặp một giao diện mới hoàn toàn. Để quay lại, bạn gõ lệnh DTEXTED rồi nhập giá trị 1.

- Bạn dùng AutoCAD mới, khi bạn click đúp vào đối tượng thì bạn sẽ sửa được đối tượng (VD: khi bạn click đúp vào text thì lệnh DDEDIT sẽ được kích hoạt). Để quay lại sử dụng như các đời cũ, bạn nhập vào lệnh DBLCLKEDIT rồi gõ off.

Mình thì làm như thế này:

muốn thay toàn bộ block cũ bằng block mới đặt tên trùng với tên block cũ, sau đó insert vao bản vẽ cần dùng.

(khung tên tương tự, Hay tạo cho mình một thư viện block ,insert hoặc ctr+2 dùng thôi)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cáo lỗi nhé :

Trích dẫn(sirdo @ Jul 8 2008, 05:26 PM)

Xin cảm ơn!

Mình thì làm như thế này:

muốn thay toàn bộ block cũ bằng block mới đặt tên trùng với tên block cũ, sau đó insert vao bản vẽ cần dùng.

(khung tên tương tự, Hay tạo cho mình một thư viện block ,insert hoặc ctr+2 dùng thôi)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin cảm ơn!

Để copy đè block từ bản vẽ này bằng block cùng tên ở bản vẽ khác, có một cách thủ công như sau: Mở 2 bản vẽ cùng lúc, vào Block editor để chỉnh sửa cả 2 block ở 2 bản vẽ. Trong Block editor, xoá tất cả nội dung của block muốn thay thế. Copy tất cả nội dung từ block nguồn sang block đích (chú ý phải dùng lệnh Paste to original coordinate hoặc paste rồi chỉnh sửa vị trí để block sau khi chỉnh ko bị lệch điểm chèn

Trong express menu cũng có lệnh thay thế block trong bản vẽ bằng 1 block khác. (Mục block/dòng cuối cùng trên popup menu) Với lệnh này, bạn phải đổi tên block cũ, copy block mới vào bản vẽ rồi thực hiện lệnh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

COPY CÁI BLOG MÀ BÁC MUỐN CHỈNH . BÁC MUỐN THAY MỌI BLOG CÙNG TÊN TRONG MỘT FILE THÌ BÁC CLICK CHUỘT ĐÔI VÀO ĐỂ CHỈNH SỬA BLOG RỒI PAST NÓ RA , SAU ĐÓ BÁC EXPLODE CÁI BLOG BÁC VỪA MỚI PAST. CHỌN ĐIỂM SAO CHO PHÙ HỢP VỚI BLOG CŨ ĐỂ KHI SAVE THÌ BLOG MỚI KHÔNG BỊ CHẠY LUNG TUNG TRÊN BẢN VẼ . ( HAI VẬT BÁC MUỐN THAY PHẢI CÙNG LOẠI - CÙNG LÀ LAVABO , CÙNG LÀ BỒN CẦU HAY ....CÁI GÌ ĐÓ MÀ BÁC MUỐN THAY THẾ )

HY VỌNG EM NÓI ĐÚNG Ý BÁC VÀ BÁC HIỂU Ý EM !

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

SỐNG TRÊN ĐỜI CẦN PHẢI CÓ ỘT TẤM LÒNG DÙ ......ĐỂ NẤU ĂN TỐI .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

trong block thay thế cho block cũ nếu có attribute block (attribute text) thì block thay thế không tự scale tỉ lệ cho bằng với tỉ lệ của block cũ. Mọi người chỉ mình với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi copy block từ bản vẽ này [1] sang bản vẽ khác [2] đã có sẵn block trùng tên thì block trong bản vẽ 2 vẫn giũ nguyên. Làm thế nào thay thế block của bản vẽ [2] bằng block của bản vẽ [1] mà không phải đổi tên block không. Mình update bản vẽ copy nhiêu block qua bản vẽ khác cùng lúc nên đổi tên từng block khá mất thời gian. Giúp mình với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cũng tìm hiểu vấn đề này mà chưa có giải pháp. Mình sửa block ở 1 bản vẽ (bản vẽ 1) cho hoàn thiện rồi! đi sửa bản vẽ tương tự (bản vẽ 2) khác có block trùng tên. khi copy từ bản vẽ 1 sang bản vẽ 2 thì những bock được sửa rồi trùng tên với bản vẽ 2 không được sửa.thế là vẫn là block chưa được sửa. không có cách nào ghi đè thành block đã sửa nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
4 phút trước, vucuong215 đã nói:

mình cũng tìm hiểu vấn đề này mà chưa có giải pháp. Mình sửa block ở 1 bản vẽ (bản vẽ 1) cho hoàn thiện rồi! đi sửa bản vẽ tương tự (bản vẽ 2) khác có block trùng tên. khi copy từ bản vẽ 1 sang bản vẽ 2 thì những bock được sửa rồi trùng tên với bản vẽ 2 không được sửa.thế là vẫn là block chưa được sửa. không có cách nào ghi đè thành block đã sửa nhỉ?

Mình có giải pháp.

Bạn Inbox zalo nhé: 0976379894

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 28/10/2016 tại 12:25, vandv đã nói:

Khi copy block từ bản vẽ này [1] sang bản vẽ khác [2] đã có sẵn block trùng tên thì block trong bản vẽ 2 vẫn giũ nguyên. Làm thế nào thay thế block của bản vẽ [2] bằng block của bản vẽ [1] mà không phải đổi tên block không. Mình update bản vẽ copy nhiêu block qua bản vẽ khác cùng lúc nên đổi tên từng block khá mất thời gian. Giúp mình với

Làm ngược lại. Lấy bản vẽ 1 xóa sạch rồi chen bàn vẽ 2 vào. Nếu sửa nhiều block.

Còn không thì wblock đó ra rồi các bàn vẽ khác kéo thả block đó vào.

Còn có 1 cách nữa là nhấn Ctrl+2. mở tới bản vẽ 1 - blocks . Nhán nút phải trên block đã sửa chọn redefine only

• Like 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo