Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nguyentam1109

Cách dùng lệnh chamfer, fillet

Các bài được khuyến nghị

dùng lenh chamfer:

đầu tiên ban bấm vao biểu tượng hoặc gõ vào command "chamfer" or "cha" roi ban gõ enter gõ " t " enter " t" en ter " d" enter và cuối cùng ban nhập kích thước rồi enter roi ban chon doi tương can vat la xong

dùng lệnh fillet cung dung tương tự nhung thay chữ "d" thanh chữ "r" la dc

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
dùng lenh chamfer:

đầu tiên ban bấm vao biểu tượng hoặc gõ vào command "chamfer" or "cha" roi ban gõ enter gõ " t " enter " t" en ter " d" enter và cuối cùng ban nhập kích thước rồi enter roi ban chon doi tương can vat la xong

dùng lệnh fillet cung dung tương tự nhung thay chữ "d" thanh chữ "r" la dc

Đây không phải là mẹo sử dụng AutoCAD mà là một những lệnh rất cơ bản của AutoCAD! Bất cứ ai cũng đều biết về chamfer và fillet ngay trong những ngày đầu tập tành làm quen với AutoCad. Thậm chí, trong đa số các trường hợp, theo mặc định, chẳng cần phải gõ "t" như bạn!

CadViet trân trọng mọi sự đóng góp và khuyến khích các thành viên tích cực viết bài. Tuy nhiên, với những bài kiểu này thì thật sự là không nên.

Có thể bạn tự ái, nhưng với trách nhiệm của một Mod, mình không thể không nói. Mục đích duy nhất là để nâng cao chất lượng chung của diễn đàn. Bạn là thành viên mới, có thể bạn chưa đọc nhiều. Bạn cứ đọc thêm một số chủ đề đã trao đổi trên diễn đàn, sau đó đối chiếu lại với bài viết này của bạn và tự nhìn nhận một cách trung thực xem sao.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây không phải là mẹo sử dụng AutoCAD mà là một những lệnh rất cơ bản của AutoCAD! Bất cứ ai cũng đều biết về chamfer và fillet ngay trong những ngày đầu tập tành làm quen với AutoCad. Thậm chí, trong đa số các trường hợp, theo mặc định, chẳng cần phải gõ "t" như bạn!

CadViet trân trọng mọi sự đóng góp và khuyến khích các thành viên tích cực viết bài. Tuy nhiên, với những bài kiểu này thì thật sự là không nên.

Có thể bạn tự ái, nhưng với trách nhiệm của một Mod, mình không thể không nói. Mục đích duy nhất là để nâng cao chất lượng chung của diễn đàn. Bạn là thành viên mới, có thể bạn chưa đọc nhiều. Bạn cứ đọc thêm một số chủ đề đã trao đổi trên diễn đàn, sau đó đối chiếu lại với bài viết này của bạn và tự nhìn nhận một cách trung thực xem sao.

Đăng ký tài khoản ở CADViet đã lâu, tôi không nhớ dòng Chào mừng đến diễn đàn như thế nào. Không biết có đoạn "Mời tham quan một vòng CADViet trước khi post bài" không nữa(?!)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em mới học cad.. cần vẽ hình như cung lượn r114 như hình 2.. ( hình 2 có được là do em ..tinh chỉnh ^^ :lol2: :lol2: :s_big: ) Em dùng lệnh "fillet" thì cho ra hình 1.. có nghĩa là em muốn hỏi xem muốn vẽ cung mà góc ôm như bên hình 2 thì dùng lệnh gì ah... thank các bác :s_dead: :s_dead: :s_dead: :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh làm như sau:

Draw > Circle > Tan, Tan, Radius > bắt điểm trên hai đường tròn rồi nhập bán kính.

Lưu ý tùy theo khoảng cách giữa hai vòng tròn và bán kính lớn hay nhỏ cung đó sẽ lồi hoặc lõm so với đường nối tâm hai đường tròn.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Được rồi bác ạ .. tùy vị trí bắt điểm và bán kính mà cung tròn lồi or lõm .. cám ơn bác HAANh nhiều. mong các bác chỉ giáo thêm.. :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em xin lỗi nhưng nhiều khi những cái khó thì biết nhưng cái dễ co khi lại không biết.nhưng dù sao em cũng vùa biết rồi.e cảm ơn các Pro.hihi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho mình hỏi sao những bài viết ko có tác dụng mà mod ko xóa đi nhỉ. vào đọc đau hết cả mắt mà chẳng đc j ngoài cái bực mình :wacko: :wacko:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh làm như sau:

Draw > Circle > Tan, Tan, Radius > bắt điểm trên hai đường tròn rồi nhập bán kính.

Lưu ý tùy theo khoảng cách giữa hai vòng tròn và bán kính lớn hay nhỏ cung đó sẽ lồi hoặc lõm so với đường nối tâm hai đường tròn.

bác này nói đúng nè, nhưng sau đó phải dùng lệnh TRIM (TR) để tỉa bớt nữa. làm như vậy cũng đucợ nhưng cho mình hỏi muốn dùng lệnh FILLET thì làm sao ạ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chính xác là dùng fllet nhanh hơn vẽ Circle một tí , không phải mất công trim cút đường tròn vừa vẽ, sau khi fillet chỉ cần trim cút phần thừa của hai đường tròn có trước là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chuẩn chỉ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình muốn vát các cạnh bao quanh mặt trên 1cm mà sao không được nhỉ (file đính kèm). Các bạn chỉ dùm mình nha.

Thanks!

http://www.cadviet.com/upfiles/3/129336_interlock_block_3d_chamfer.dwg

Lệnh Chamfer và Fillet  luôn  tuân theo quy luật tự nhiên, nó rất khó tính, không phải thích là được, anh ạ! :) :) :)

Tuy nhiên anh có thể "cưỡng bức" nó bằng cách gắn hệ trục tọa độ USD lên mặt phẳng vuông góc mới giao tuyến của hai mặt rồi vẽ mặt cắt, sau đó dùng lệnh presspull ( với điều kiện giao tuyến là đường thẳng); Hoặc vẽ mặt cắt, sau đó dùng lệnh Sweep + Subtract (với điều kiện giao tuyến là đường cong).

Anh thử mầy mò xem sao???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay