Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
tcc9

ĐỀ TÀI ĐỒ ÁN BÀN ĐỘNG DÀI GÁ DAO BÀO

Các bài được khuyến nghị

em cám ơn anh,phần thay đổi này là do thầy chỉ định.em khôgn biết ong bảo nên lảm za.hno em post phay cung lên đó ông không chiu nên mất mấy ngày nghiên cứa caí đó gui lên gần 2 ngày mà không thấy anh hối âm.nên khôgn bồ sung đựoc gì trong bản vẽ nên ông không duyệt cho em luôn.nên giờ thấy anh tra lời như thế thì em cũng chỉnh sửa sơ sơ chứ không kịp nữa rùi.còn 3 ngày nữa em lên dĩa rùi.mà giờ như thế này chắc em rớt lại rùi.

mà không gì em quay lại chủ đề đây:

-annh nói why? then dẫn hứong chỉ gianh cho mấy phay thì anh cho em lời giải thích với.

-mấy phiếm tỳ em bỏ là ogn thầy em bào khôgn nên dùng cho chi tiết of em.nên dùng chốt tỳ là đựoc rùi.mà anh cho em hỏi tí.phiếm tỳ sử dụng cho chi tiết có khối lựong bao nhiêu,trừong hợp nào sử dụng trừong hợp nào thì không nên.em đợi câu trả lời của anh đó.^^

-còn đồ án nhất định tối nay em post lên anh có thể chỉnh sửa em trong tối nay đựoc ? ạ

-khoét-doa thì em dùng mấy khoan,mà em chưa chỉnh lại,em định thiết kế mỏ kẹp liên động khoét lỗ DK 42 xong thì dung lo DK 42 de khoét lo DK 56 nen dung như hình vẽ

-cía nguyên công khoan-taro ò em thì bị sai ông kêu về thiết kế lại.anh co thể hiến cách làm mới cho em đựoc ? ạ.cái bài đó anh chò thề vẽ cho em với.bài đó là nguyên công thui.anh giúp em với.bài đo` em cảm ơn nha.hi.^^

-khoan lỗ côn DK 16 thì em chình sừa lại rùi nó sai về hình chiếu.

-cái cuối cùng là phần mâm quay đây,phần này em cung không có tài liệu lẫn bảng vẽ nên vẽ lụi @@ nên anh thấy sai chổ nào thì chỉ em tận tình với,anh có tìa liệu về cái mân qyay thì send em với.

sau cùng em cám anh trứoc nha biggrin.gif .chúc anh một ngày zz

chào anh!!!anh ơi cho em hỏi đồ án bàn động đài gá dao bào của anh còn đầy đủ không?anh cho em xin với???

đày đủ file word và các file cad nha anh!?

cảm ơn anh nhiều!!

anh gưie qua mail dùm em nha!!!

mail:hoason2000@gmail.com

cám ơn anh nhiều!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bác hoan cho em hỏi với: + Khi Khoét doa  trên máy khoan cần có cần dùng then dẫn hướng không.? Tại sao? 

Chỉ có đồ gá phay mới cần phải có then dẫn hướng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chỉ có đồ gá phay mới cần phải có then dẫn hướng

Do mấy hôm nữa e bảo vệ đồ án. Để tránh bị các thầy giáo vặn bác có thể cho e biết là Tại sao chỉ cần dùng then dẫn hướng cho phay bậc và phay rãnh thôi mà khi khoan  khoét doa lại k cần đc k.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Do mấy hôm nữa e bảo vệ đồ án. Để tránh bị các thầy giáo vặn bác có thể cho e biết là Tại sao chỉ cần dùng then dẫn hướng cho phay bậc và phay rãnh thôi mà khi khoan  khoét doa lại k cần đc k.

Không phải là "chỉ cần cần dùng then dẫn hướng cho phay bậc và phay rãnh thôi" mà là cứ đồ gá phay thì phải có then dẫn hướng. Chi tiết gia công được định vị trên đồ gá phay bằng chi tiết định vị phiến tỳ , chốt..... Đồ gá phay lại được định vị trên bàn máy bằng then dẫn hướng ...Muốn hiểu rõ bản chất của vấn đề anh phải đọc lại giáo trình xem kỹ về phay thuận, phay nghịch va tìm hiểu tính năng kỹ thuật của máy phay....

Đồ gá phay cần phải lắp then dẫn hướng vì bàn máy phay có khả năng dịch chuyển tịnh tiến theo phương OX và OY đưa đồ gá vào vị trí làm việc và cố định ở vị trí đó. Trong quá trình làm việc, đồ gá bị hỏng hóc cần phải sửa chữa, bảo dưỡng phải tháo ra, lúc lắp lại đỡ mất thời gian chỉnh sửa. Ngoài ra , then dẫn hướng còn có tác dụng tăng độ cứng vững và chống xoay cho đồ gá phay. Nếu không làm then dẫn hướng lực kẹp đồ gá phải lớn => tốn sức và tốn ...xiền và khổ thân nữa ạ!

Đồ gá khoan, không cần phải lắp then dẫn hướng vì bàn máy khoan cố định. Khi lắp đồ gá khoan phải để cho nó có độ cựa nhất định, dễ chỉnh gá hơn để tâm mũi khoan trùng với tâm lỗ định khoan.

1. Yêu cầu cụ thể với các loại đồ gá gia công cắt gọt:
  1. Đồ gá khoan:
    •  Dùng chủ yếu trên các máy khoan bàn, máy khoan đứng, máy khoan cần để xác định vị trí tương đối giữa chi tiết gia công và dụng cụ cắt, đồng thời kẹp chặt chi tiết gia công để tạo các lỗ có yêu cầu chính xác khác nhau (khoan, khoét, doa).
    •  Kết cấu của các đồ gá khoan thường bao gồm các bộ phận sau:
      • Cơ cấu định vị chi tiết gia công, cơ cấu này thông thường phải hạn chế 6 bậc tự do của chi tiết gia công, nhằm xác định đúng vị trí lỗ gia công.
      • Cơ cấu kẹp chặt chi tiết gia công.
      • Thân và đế đồ gá.
      • Bạc dẫn và tấm dẫn dụng cụ cắt.
      • Cơ cấu phân độ ( Có thể có hoặc không).
  2. Đồ gá phay:
  •  Khi thiết kế đồ gá phay cần chú ý điều kiện cắt gọt khi phay là:
  •  Lực cắt lớn. Quá trình cắt gián đoạn nên xung lực gây ra rung động trong hệ thống công nghệ máy- gá- dao- chi tiết. Vì vậy kết cấu đồ gá phay cần đảm bảo đủ cứng vững, đặc biệt là bộ phận thân và đế đồ gá. Cơ cấu kẹp chặt phải tạo đủ lực kẹp chi tiết, đủ cứng vững và đặc biệt là phải có tính tự hãm tốt.
  •  Kết cấu cụ thể của các đồ gá phay thường bao gồm các bộ phận sau:
    • Cơ cấu định vị phôi.
    • Cơ cấu kẹp chặt phôi.
    • Then dẫn hướng để định vị đồ gá phay với bàn máy phay (lắp với rãnh chữ T của máy).
    • Cơ cấu so dao phay gồm miếng gá dao và căn đệm
    • Cơ cấu phân độ (có thể có hoặc không).
    • Cơ cấu chép hình (có thể có hoặc không).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

+ Công dụng của giá dẫn hướng trong quá trình gia công Khoét và Doa là j vậy bác là j hả bác???

+ Dựa vào đâu để ta vẽ bản vẽ được bản vẽ lồng phôi ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

+ Công dụng của giá dẫn hướng trong quá trình gia công Khoét và Doa là j vậy bác là j hả bác???

+ Dựa vào đâu để ta vẽ bản vẽ được bản vẽ lồng phôi ???

Hôm nay "Bé" lại mắng bác à??? Sao bác kiến ở đâu ra  2  câu hỏi ...khủng bố thế???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hôm nay "Bé" lại mắng bác à??? Sao bác kiến ở đâu ra  2  câu hỏi ...khủng bố thế???

Công dụng Của bạc dẫn hướng bác à. e nhầm là giá dẫn hướng. Tại vì e thấy thầy gbarobaor khi Khoét và Doa thì nó không có tác dụng là để dẫn hướng bác à

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Công dụng Của bạc dẫn hướng bác à. e nhầm là giá dẫn hướng. Tại vì e thấy thầy gbarobaor khi Khoét và Doa thì nó không có tác dụng là để dẫn hướng bác à

Xem phần7.4 - KHOAN, KHOÉT, DOA, TARÔ:

http://dc229.4shared.com/doc/5CqHfEUA/preview.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://imageshack.us/content_round.php?page=done&id=4tHcl52impypmqTJ0uTdmunS3A

Các bác cho e hỏi cái: Nguyên công này e gia công lỗ Phi 62 bằng phương pháp Khoét Doa. 

E vẽ con dao Khoét và doa như thế liệu có cắt được bề mặt đáy lỗ để đạt đc khoảng cách 24 không ạ

bác có thành phần hóa học của dao thép gió P9 và BK6 thi cho exin luôn nhóe

các bác tư vẫn nhanh giúp e với nha. Tks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://imageshack.us/content_round.php?page=done&id=4tHcl52impypmqTJ0uTdmunS3A

Các bác cho e hỏi cái: Nguyên công này e gia công lỗ Phi 62 bằng phương pháp Khoét Doa. 

E vẽ con dao Khoét và doa như thế liệu có cắt được bề mặt đáy lỗ để đạt đc khoảng cách 24 không ạ

bác có thành phần hóa học của dao thép gió P9 và BK6 thi cho exin luôn nhóe

các bác tư vẫn nhanh giúp e với nha. Tks

Trời! Hôm nay "Bé" lại mắng bác à???

Bác nên tự tìm kiếm tài liệu trước khi hỏi.

Thép gió P9 là thép khi cắt gọt kim loại nó có thể đạt tốc độ gió cấp 9

Hợp kim cứng BK9 là hợp kim có thể tiện được chi tiết gang đúc đường kính 9 mét!

Nguồn: http://www.google.com.vn/#output=search&sclient=psy-ab&q=gi%E1%BA%A3i+th%C3%ADch+k%C3%BD+hi%E1%BB%87u+p9+v%C3%A0+bk6&oq=gi%E1%BA%A3i+th%C3%ADch+k%C3%BD+hi%E1%BB%87u+p9+v%C3%A0+bk6&gs_l=hp.3...2804.20233.0.20786.56.31.11.9.14.10.1594.14202.3-19j6j2j3j0j1.31.0...0.0...1c.1.17.psy-ab.w7p9C86qlXE&pbx=1&bav=on.2,or.r_qf.&bvm=bv.47883778,d.dGI&fp=5e88dbfc0d8bdfa2&biw=1280&bih=856

http://d.violet.vn/uploads/resources/599/958978/preview.swf

(Nhấm  giữ phím Ctrl và gõ phím dấu + để tăng cỡ chữ trên màn hình)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trời! Hôm nay "Bé" lại mắng bác à???

Bác nên tự tìm kiếm tài liệu trước khi hỏi.

Thép gió P9 là thép khi cắt gọt kim loại nó có thể đạt tốc độ gió cấp 9

Hợp kim cứng BK9 là hợp kim có thể tiện được chi tiết gang đúc đường kính 9 mét!

Nguồn: http://www.google.com.vn/#output=search&sclient=psy-ab&q=gi%E1%BA%A3i+th%C3%ADch+k%C3%BD+hi%E1%BB%87u+p9+v%C3%A0+bk6&oq=gi%E1%BA%A3i+th%C3%ADch+k%C3%BD+hi%E1%BB%87u+p9+v%C3%A0+bk6&gs_l=hp.3...2804.20233.0.20786.56.31.11.9.14.10.1594.14202.3-19j6j2j3j0j1.31.0...0.0...1c.1.17.psy-ab.w7p9C86qlXE&pbx=1&bav=on.2,or.r_qf.&bvm=bv.47883778,d.dGI&fp=5e88dbfc0d8bdfa2&biw=1280&bih=856

http://d.violet.vn/uploads/resources/599/958978/preview.swf

(Nhấm  giữ phím Ctrl và gõ phím dấu + để tăng cỡ chữ trên màn hình)

e chuyển hình từ inventer sang pdf nó toàn báo lỗi

Bác nào chỉ cách chuyển mà k bị lỗi giúp e với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e chuyển hình từ inventer sang pdf nó toàn báo lỗi

Bác nào chỉ cách chuyển mà k bị lỗi giúp e với

Trời! Tối nay "Bé" lại mắng bác à!

Em xin hỏi bác công nghệ Inverter  là cái gì???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hoàn chỉnh sơ bộ

1. http://www.cadviet.com/upfiles/3/nguyen_cong_khoan_taro_m8.dwg

2. http://www.cadviet.com/upfiles/3/nguyen_cong_khet__doa_lo_dk_4254.dwg

em mới hoian thành sơ bộ máy cái ny.còn 2 cái d0ồ gá chắc sámg mai em up lên cho a xem đựơc.em se bo sung vào đồ gá.anh co thể nghiên cứa cái đồ gá phay cung cái đinh65 vị nhứ trên hinh 2 up thí có gì không dựoc không.anh chưa cho em nghe mấy câu hỏi em hỏi o trên.anh có thể cho em mấy bản vẽ mâm cặp và nguyên lý hoạt động dựoc không ạ.em cảm ơn trứoc nha.chúc anh buổi tối not sleep ^^

bạn còn bản cad của đồ gá này ko co mik xin vs

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh ơi!!! phan bang vẽ em up len anh xem có gì theiu61 sot thi anh chinh up len em với.còn bảng vẽ lồng phôi thì thầy ok rùi.nguyen công thì a thấy chổ nào thi pm vời cái đó quan trọng của em đó.anh cho em hõi về đồ gá de phay cung R=60.6

bạn ơi.cho mình xin cái bản vẽ lòng phôi và bảng sơ đồ nguyên công với !!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Về bản vẽ chi tiết:

Nếu có bản vẽ lắp của cụm chi tiết thể hiện kiểu lắp ghép của lỗ với trục sẽ dễ góp ý về độ nhám bề mặt hơn.

-Bản vẽ trên ghi thừa kt 33. Toạ độ tâm lỗ Ø16 có ghi hai kích thước 20 và 17 , thừa kt 17 , xoá bỏ chỉ giữ lại kt20 là đủ. Kt20 ghi từ tâm Ø16 đến mặt đầu trên nên thay bằng cách ghi khoảng cách tâm giữa tâm hai lỗ Ø16 và Ø42 hợp lý hơn.

-Xem lại R60.63 ? có cần phải chính xác thế ko? Chỉ cần ghi R60 là đủ (chỉ có cơ cấu cam trong máy tự động mới cần phải chính xác như thế).

- Đường gióng kt nên ghi đều nhau không nhấp nhô như kt69 và 3x45º sẽ đẹp hơn.

- Thiếu điều kiện về độ không đối xứng của hai thành bên so với tâm lỗ Ø42. Xem lại kính thước lỗ bậc Ø54+0.03, chắc là không đòi hỏi chính xác đến thế?

Về bản vẽ sơ đồ nguyên công: Cả 4 mặt A,B,C,D gia công cả thô lẫn tinh bằng dao phay đĩa như hình anh đã vẽ tối đa chỉ đạt độ nhẵn tới Rz40 (Rz=40), chỉ dùng cho nguyên công thô.

Sang gia công tinh, nếu phay cao tốc bằng dao phay trụ có thể đạt độ nhẵn nhưng có nhược điểm là hướng của lực kẹp chặt lại vuông góc với mặt định vị, dễ sinh ra sai số hơn. Vì vậy nên gia công tinh bằng mài phẳng, dễ gá được nhiều chi tiết lên bàn từ của máy mài, năng suất và chất lượng đều hay hơn, đẹp hơn…

5. nguyên tắc chọn chuẩn tinh:

-Nguyên tắc 1: Khi chọn chuẩn tinh cần cố gắng chọn chuẩn tinh chính, như vậy sẽ làm cho chi tiết lúc gia công có vị trí tương tự như khi làm việc.

Vd: Khi gia công bánh răng chuẩn tinh được chọn là lỗ B và mặt đầu A, lỗ B là bề mặt sau này được lắp ghép với trục truyền động

-Nguyên tắc 2: Cần cố gắng chọn chuẩn định vị trùng với gốc kích thước để sai số chuẩn bằng 0

-Nguyên tắc 3: Chọn chuẩn như thế nào để khi gia công chi tiết không bị biến dạng do lực kẹp, lực cắt.Lực kẹp nên gaanfvij trí gia công, mặt chuẩn phải có diện tích đủ lớnđể định vị tốt.

Vd Khi khoan lỗ thanh truyền nên kẹp gần vị trí lỗ gia công ,không nên kẹp vào giữa để tránh biến dạng.

-Nguyên tắc 4: Khi chọn chuẩn tinh sao cho kết cấu độ gá đơn giản và thuận tiện khi sử dụng.

-Nguyên tắc 5: Cố gắng chọn chuẩn tinh là chuẩn tinh thông nhất. Chuẩn tinh thống nhất là chuẩn tinh được dùng trong hầu hết các nguyên công của quá trình công nghệ vì nếu khi gá đặt mà thay đổi chuẩn nhiều lần sẽ sinh ra sai sô tích luỹ làm giảm độ chính xác gia công

5. nguyên tắc chọn chuẩn thô:

Nguyên tắc 1: Nếu chi tiết có một bề mặt không gia công thì nên chọn bề mặt đó làm chuẩn thô, vì như vậy sẽ làm cho sự thay đổi vị trí tương quan giữa bề mặt không gia công và bề mặt gia công là nhỏ nhất

Nguyên tắc 2: Nếu chi tiết có một số bề mặt không gia công thì nên chọn bề mặt không gia công nào có yêu cầu độ chính xác về vị trí tương quan cao nhất đối với bề mặt sẽ gia công làm chuẩn thô.

Nguyên tắc 3: Nếu tất cả các bề mặt của chi tiết đều phải gia công thì chọn mặt nào có lượng dư gia công nhỏ nhất và đều đặn để làm chuẩn thô .

Nguyên tắc 4: Khi chọn chuẩn thô nên chọn mặt tương đối bằng phẳng, không có mép rèn đập, đậu ngót, đậu rót hoặc gồ ghề quá.

Nguyên tắc 5: Không được dùng chuẩn thô hai lần

Anh cho em hỏi. Nếu ở nguyên công chọn phương pháp chế tạo phôi (chi tiết bàn động đài gá dao bào) em chọn phương pháp rèn khuôn (dập thể tích) thì em có thể tra lượng dư (hoặc công thức tính lương dư) ở tài liệu nào. Nếu anh có cho em xin.cảm ơn anh.Mong anh trả lời

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo