Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
anonmyous

Tính chiều rộng chữ

Các bài được khuyến nghị

Các pác cho em hỏi, e muốn tính chiều rộng của 1 chữ trong CAD thì dựa vào đâu?

Điều kiện là đã biết trước kiểu chữ, chiều cao chữ, độ co của chữ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hông cần điều kiện gì hết bạn cứ đo bằng lệnh DI thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thật ra đối với mỗi Font thì có các kích cỡ khác nhau. Tuy nhiên theo tôi biết kiểu chữ chuẩn là chiều cao bằng 1.5 lần chiều rộng. Không tin bạn cứ thử vẽ rồi đo xem. :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chiều cao bằng 1.5 lần chiều rộng à, nhưng như vậy vẫn cần biết 1 trong 2 thông số 1 là chiều rộng, 2 là chiều cao để suy ra cái còn lại, còn chiều cao trong properties của đối tượng hình như là áp dụng cho chữ HOA còn chữ thường thì nhỏ hơn, và 1 vấn đề nữa như mình thấy các chữ như i, l có bề rộng đo được là rât nhỏ, không phải H/B = 1.5 đâu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chiều cao bằng 1.5 lần chiều rộng à, nhưng như vậy vẫn cần biết 1 trong 2 thông số 1 là chiều rộng, 2 là chiều cao để suy ra cái còn lại, còn chiều cao trong properties của đối tượng hình như là áp dụng cho chữ HOA còn chữ thường thì nhỏ hơn, và 1 vấn đề nữa như mình thấy các chữ như i, l có bề rộng đo được là rât nhỏ, không phải H/B = 1.5 đâu

Mục đích của bạn là gì vậy?

Nói như bạn thì trường hợp đặc biệt nhiều lắm ví dụ: l,j;i;m;w nó phụ thuộc vào hình dáng chử mà.

Bạn cứ nêu mục đích xem biết đâu không cần đi theo con đường của bạn mà vẫn tới đích bạn nhắm thì sao?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mục đích của mình là muốn tách 1 TEXT chứa 1 câu thành các TEXT chứa từng chữ cái

Bạn nghiên cứu hàm textbox Sẽ có được độ dài text.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mục đích của mình là muốn tách 1 TEXT chứa 1 câu thành các TEXT chứa từng chữ cái

---------------

sao lại có những chuyện quái chiêu nhỉ ?

Công việc của bạn cần những kiểu vậy sao ?

Tui thấy khó hiểu và cảm thấy hiếu kỳ quá ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mời bạn phát triển ý tưởng của bác Jin trong bài viết sau:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?s=&...ost&p=12777

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn đánh chữ xong roi rec chữ đó lại

sau do mún bít kích thước nào thì tùy ý :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng gặp phải vấn đề là tìm chiều rộng một chữ nào đó. Khi dimlinear khoảng cách giữa 2 điểm nếu độ rộng chữ lớn hơn khoảng cách giữa 2 điểm này thì chữ sẽ tự động xoay 90 độ. (Ví dụ khoảng cách là 20.36 - độ rộng của chữ 20.36 là 21 chẳng hạn thì nó sẽ tràn ra 2 bên đường gióng trông xấu). Các bác giúp giùm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi cũng đang quan tâm đến vấn đề này, hiện giờ tôi mới nghĩ ra 1 cách xác định chiều rộng của text khá đơn giản : dùng lệnh "_justifytext" chọn là "right", chiều rộng text là khoảng cách giữa 2 điểm dxf10 và dxf11.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này trong ObjectARX hoặc VBA thì có hàm getGeoExtens, nó trả ra cái rectan của đối tượng, việc lấy width của nó chỉ việc lấy maxPoint.x-minPoint.x là xong. tương tự như lấy Height của nó ta sử dụng .y

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi cũng đang quan tâm đến vấn đề này, hiện giờ tôi mới nghĩ ra 1 cách xác định chiều rộng của text khá đơn giản : dùng lệnh "_justifytext" chọn là "right", chiều rộng text là khoảng cách giữa 2 điểm dxf10 và dxf11.

Không hiểu tại sao các bạn phải nghỉ ra chiêu gì khác trong khi líp cung cấp sẳn hàm tetbox nhỉ. Nó sẽ cho ra 2 đỉnh của hình chử nhật bao quanh text ấy. Muốn làm gì mà chả được.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tớ cũng có 1 cách hơi nông dân đó là dùng tính năng của Cad là:khi ta đưa sợi tóc trùng vào 1 đường thẳng thì đt đó sẽ bị mờ đi (hoặc khi đưa 1 đường thẳng màu vàng chẳng hạn vào trùng với 1 đương thẳng màu đỏ thì nó sẽ biến thành 1 màu khác ) ...bạn làm như thế với text ,vẽ 1 line sau đó move Line đó vào đỉnh của text khi nào Line bị mờ đi (hoặc đoạn text đó mờ đi hay biến mất gì đó ) thì đấy là đỉnh text và làm thế với đáy text rồi Dim 2 đường Line.

Tớ nghĩ cách này cũng chính xác đến gần trăm phầm trăm trăm phần trăm ..chúng ta là những con bò nguyên chất...hooô -_-

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin cho mình hỏi một tí.

mình muốn xuất một bản vẽ aatocad sang phần mềm photoshop .nhưng nó bị bể hình.xin anh em chỉ giáo giùm nha.

mình nghe nói phài tạo máy in ảo phài không.cách tạo như thế nào vậy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay