Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
phandungh

Hỏi cách vẽ hình nhanh

Các bài được khuyến nghị

Mình cũng hay thường xuyên sử dụng CAD,cho mình hỏi các bạn trong diến đàn một vấn đề là:

muốn vẽ một chi tiết đại loại là như thế này, cho một đường tròn tâm O bán kính R, và một hình cữ nhật có diện tích S cạnh a,b,bây giờ muốn vẽ đường tròn tâm O cách cạnh a hinh chữ nhật một giá trị nào đó chẳng hạn là 150mm thì có cách vẽ nào là tối ưu nhất xin các Pro AutoCAD chỉ giáo.

Mình thì hay vẽ một đường tim trùng với mép hình chữ nhật rồi sử dụng lệnh O và nhập giá trị khoảng cách, bạn nào có cách hay hơn và nhanh hơn thì chỉ cho mình với nhé.

*trường hợp thư hai là đường tròn tâm O nằm trên cạnh a cách cạnh b một khoảng giá trị nào đó ví dụ như 100mm và có cách vẽ nào hay xin các Pro chỉ giáo cho em./.

* Ở đây mình chỉ hỏi về cách vẽ thôi!

XIN CẢM ƠN!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình cũng hay thường xuyên sử dụng CAD,cho mình hỏi các bạn trong diến đàn một vấn đề là:

muốn vẽ một chi tiết đại loại là như thế này, cho một đường tròn tâm O bán kính R, và một hình cữ nhật có diện tích S cạnh a,b,bây giờ muốn vẽ đường tròn tâm O cách cạnh a hinh chữ nhật một giá trị nào đó chẳng hạn là 150mm thì có cách vẽ nào là tối ưu nhất xin các Pro AutoCAD chỉ giáo.

Mình thì hay vẽ một đường tim trùng với mép hình chữ nhật rồi sử dụng lệnh O và nhập giá trị khoảng cách, bạn nào có cách hay hơn và nhanh hơn thì chỉ cho mình với nhé.

*trường hợp thư hai là đường tròn tâm O nằm trên cạnh a cách cạnh b một khoảng giá trị nào đó ví dụ như 100mm và có cách vẽ nào hay xin các Pro chỉ giáo cho em./.

* Ở đây mình chỉ hỏi về cách vẽ thôi!

XIN CẢM ƠN!!!

Vẽ đường tròn hình chữ nhật rồi dùng lệnh move thực hiện bắt điểm polar, nhập giá trị khoảng cách.

Nếu hình chữ nhật // trục toạ độ có thể vẽ đường tròn, nhấp đúp chuột vào hình tròn hiện ra bảng...thay đổi toạ độ tâm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình xin mạo muội góp ý.

Mình thì hay dùng Tracking (Biến TK)

Giả sử mình vẽ hình chữ nhật 300*600mm chẳng hạn.

Sau khi vẽ xong hình chữ nhật bạn gõ lệnh C để vẽ hình tròn.

Sau khi gõ lệnh C thì Cad sẽ hỏi bạn center point. Bạn nhập "TK".

Sau đó bạn bắt điểm giữa (Mid) 1 cạnh của hình chữ nhật vừa vẽ.

Sau đó định hướng và nhập vào khoảng cách 150 và ấn Space hoặc Enter. Lúc này tâm đường tròn đang cách cạnh hình chữ nhật trên 1 khoảng là 150.

Theo mình là như vậy. Hy vọng có thể giúp đỡ cho bạn. Bạn nghiên cứu thêm cách dùng biến Tracking nha. Có cả biến CAL cũng hay.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu bắt điểm đầu và điểm giữa của cạnh, làm theo cách của anh Trandungpc87 là nhanh nhất, đỡ phải dùng lệnh move.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình xin mạo muội góp ý.

Sau đó định hướng và nhập vào khoảng cách 150 và ấn Space hoặc Enter. Lúc này tâm đường tròn đang cách cạnh hình chữ nhật trên 1 khoảng là 150.

Theo mình là như vậy. Hy vọng có thể giúp đỡ cho bạn. Bạn nghiên cứu thêm cách dùng biến Tracking nha. Có cả biến CAL cũng hay.

Cũng tương tự với chế độ bắt điểm From Point ^^ (Shift + Chuột phải)

Tuy nhiên, cũng phải nói thêm rằng nhanh hay không còn phụ thuộc thao tác của người dùng nữa. Có thể, nếu đã quen move, nhập số, thì có khi vẽ rồi move lại nhanh hơn :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình xin mạo muội góp ý.

Cảm ơn bạn,Mình thấy cách sử dụng của bạn áp dụng được nhiều tình huống hơn chẳng hạn trong diện tích HcNhật mình đặt giá trị ở bất kỳ chõ nào cũng được, còn cách dùng lệnh move thì chỉ áp dụng cho những hình có nhiều chi tiết nhỏ thì dùng lệnh náy lại ưư việt hơn.

Nhưng dù sao cũng cảm ơn các pro CAD,được mở mang thêm nhiều kiến thức...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình xin mạo muội góp ý.

Bạn ơi cho mình hỏi sao bây giờ tớ lại không dùng được biến "TK" nhỉ, khi gõ lệnh thì CAD lại hiện lên trả lời F1 help là sao? Pro nào biết xin chỉ giáo./.

XIN CẢM ƠN NHIỀU!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn ơi cho mình hỏi sao bây giờ tớ lại không dùng được biến "TK" nhỉ, khi gõ lệnh thì CAD lại hiện lên trả lời F1 help là sao? Pro nào biết xin chỉ giáo./.

XIN CẢM ƠN NHIỀU!

Bạn đánh lệnh vẽ, khi dòng nhắc yêu cầu nhập toạ độ điểm thì dùng lệnh tk

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay