Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
tuanphuongbh

Chia đoạn thẳng thành 3 phần bằng nhau?

Các bài được khuyến nghị

Mìng đang cần chia đoạn thẳng thành 3 hay nhiều phần bằng nhau để pick cho nhanh. Nhưng không biết có cách nào không? Bạn nào biết làm ơn chỉ mình dùm. Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mìng đang cần chia đoạn thẳng thành 3 hay nhiều phần bằng nhau để pick cho nhanh. Nhưng không biết có cách nào không? Bạn nào biết làm ơn chỉ mình dùm. Thanks!

dùng lệnh div đi bạn,

còn ví dụ, bạn có 1 đoạn 30 mét, bạn muốn chia 3 thành 3 đoạn 10 mét thì vẽ 1 đoạn 10m luôn cho nhanh đi bạn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn dùng lệnh DIVIDE

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

À, mình làm thiết kế điện nên đang dùng Autocad MEP 2008, không phải Cad bình thường nên không biết có khác không? Vì các lệnh khác thì 99% là giống cad thường.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình mới thử cad thường cũng không được. Hình như mình làm sai cách rồi, bạn nào biết làm ơn chỉ rõ cho mình một chút nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình làm được rồi nhưng vì nó nhỏ quá nên khó nhìn thấy lắm. Các bạn biết chỉnh cho nó to lên không, giúp mình với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình làm được rồi nhưng vì nó nhỏ quá nên khó nhìn thấy lắm. Các bạn biết chỉnh cho nó to lên không, giúp mình với.

Bạn vào Format/Point style chọn kiểu hiển thị điểm point và kích thước của chúng.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn vào Format/Point style chọn kiểu hiển thị điểm point và kích thước của chúng.

Mình làm được rồi. Cám ơn bạn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình làm được rồi. Cám ơn bạn nhiều!

Thực ra nếu bạn cần "nhìn thấy" các điểm phân đoạn thì mới phải định dạng lại Point. Còn không, chỉ cần dùng thêm cái bắt điểm Node là thấy 2 point đấy thôi.

Và thêm một lưu ý là khi dùng lệnh DIVIDE (như trường hợp cụ thể của bạn) thì CAD chèn thêm 2 đối tượng point vào đoạn thẳng. Nếu di chuyển hoặc copy đoạn thẳng này thì phải cảnh giác kẻo 2 điểm point sẽ cố thủ lại đấy!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không chỉ áp dụng cho đường thẳng mà cả cho đường cong bạn cũng có thể chia đều được y như vậy! Dùng lênh DIV(DIVIDE) khi bạn muốn chia đường thẳng hay đường cong thành nhiều phần bằng nhau, còn nếu bạn muốn chia đều trên 1 đoạn thẳng hay đoạn cong bất kỳ theo một khoảng cách bạn muốn thì có thể dùng lệnh ME(MEASURE) và đánh khoảng cách muốn chia vào.

Cách này dùng bên thiết kế đường phần An toàn giao thông để rải cọc tiêu và rào tôn sóng cho đường miền núi là chuẩn lắm đấy!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
dùng lệnh div đi bạn,

còn ví dụ, bạn có 1 đoạn 30 mét, bạn muốn chia 3 thành 3 đoạn 10 mét thì vẽ 1 đoạn 10m luôn cho nhanh đi bạn!

ngoài lệnh div có thể dùng MEASURE và Lips chia đoạn thẳng DIV... gì đó của bác hoành nữa

@ SONCAD

bước tung tăng trên đường xuôi ngược

ta vô tình lươm được triêu đô Zimbabwe :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ban dùng lệnh DIV nhưng phải vào Format/Point Style chọn nút X hoặc + để nó hiện thị điểm phân chia.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

dùng lệnh DIV hoặc ME

sau đó vào Format -> Pointstyle -> chọn ký hiệu điểm chia (+) -> điểm chia xuất hiện trên đối tượng

Muốn bắt điểm: OS -> đánh đấu chọn vào Node

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 24/7/2008 tại 12:45, gp14 đã nói:

Bác ơi, Format ở đâu vậy ạ. em không thấy

em dùng CAD Mechanical 2019

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng lệnh DDPSTYLE

Vào lúc 31/8/2019 tại 10:34, DangQuang2000 đã nói:

Bác ơi, Format ở đâu vậy ạ. em không thấy

em dùng CAD Mechanical 2019

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo