Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
N6310i

Không truy bắt được điểm trong 3d cad...!

Các bài được khuyến nghị

Anh em cho hỏi khi vẽ 3d cad, lúc move hoặc copy 1 đối tượng A không hiển thị đối tượng goc de truy bat. Anh em nao biet chir giup nhe, thx all!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Anh em cho hỏi khi vẽ 3d cad, lúc move hoặc copy 1 đối tượng A không hiển thị đối tượng goc de truy bat. Anh em nao biet chir giup nhe, thx all!

Em chưa gặp trường hợp như của anh. Nhưng có một số lệnh vẽ khi thực hiện, tự dưng Osnap tự động tắt, không bắt điểm được chưa rõ nguyên nhân khi gặp trường hợp này em phải nhấn F3 để bật chế độ bắt điểm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

khi vẽ cad 3d chỉ thực hiện được những lệnh move coppy hay bất kỳ lệnh nào đó thì ta phải chuyển hệ toạ độ về mặt phẳng đó rồi mới thực hiện được những lệnh đó.

Bạn có thể làm như sau : nhấp chuột phải vào thanh công cụ chọn UCS để lấy thanh UCS ra sau đó chon 3 point chon gôc toạ độ - trục X - trục Y ( trên mặt phẳng bạn cần thực hiẹn những lệnh đó )

ở mỗi mặt phawngr khac nhau bạn cần chuyển gốc toạ độ tới mặt phẳn đó

chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Từ CAD2011 chế độ điểm đã thông thoáng hơn, sử dụng Free Orbit xoay hình, chế độ bắt điểm đã thông thoáng hơn không cần phải gắn hệ trục toạ độ trừ khi phải ghi kích thước cho hình 3D mới cần phải gắn UCS

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

khi vẽ cad 3d chỉ thực hiện được những lệnh move coppy hay bất kỳ lệnh nào đó thì ta phải chuyển hệ toạ độ về mặt phẳng đó rồi mới thực hiện được những lệnh đó.

Bạn có thể làm như sau : nhấp chuột phải vào thanh công cụ chọn UCS để lấy thanh UCS ra sau đó chon 3 point chon gôc toạ độ - trục X - trục Y ( trên mặt phẳng bạn cần thực hiẹn những lệnh đó )

ở mỗi mặt phawngr khac nhau bạn cần chuyển gốc toạ độ tới mặt phẳn đó

chúc bạn thành công.

Không nhất thiết phải chuyển hệ tọa độ như thế, làm vậy vẽ rất mất thời gian.

Vẽ khối trụ 3D bất kỳ

Ở mp 2D

1. Chọn biểu tượng vẽ khối trụ

2. Vẽ khối trụ (lúc này đáy khối trụ sẽ nằm trên mp OXY , chiều cao theo chiều dương trục Z; trục Z hướng về phía trước)

Như vậy khi vẽ xong chúng ta thấy nó là hình tròn do ở mp 2D

Muốn di chuyển, copy, ... khối trụ này thì cũng làm bình thường

1. Nếu Move, Copy theo chiều XY thì làm như 2D

2. Nếu Move, Copy theo chiều Z (VD lên cao 100) thì gõ lệnh, khi nhập giá trị : Nhập X=0; Y=0; Z=100. Hay một cách khác hơn, bạn chọn biểu tượng Front (HCĐ) lúc này chúng ta thao tác di chuyển trụ như 2D (do chúng ta đã chuyển mp XOY thành XOZ/YOZ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo