Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
hakhoailang

[yêu cầu] lip tính khối lượng thể tích vật liệu

Các bài được khuyến nghị

1 giờ} trướ}c, tuvn254 đã nói:

Nhưng các khối riêng rẽ, cách xa nhau bạn ơi, xen kẽ với các khối khác

Các khối riêng thì mới union lại được . Chứ giao nhau thì phần giao nó chỉ sẽ tính 1 lần.

Tuy nhiên cách này thì các khối bị dính liền vào nhau.

- Lát rãnh mình viết lisp cho 

Bổ sung lisp. Lệnh vlo

tinhthetich.lsp

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
1 giờ trước, ngokiet đã nói:

Các khối riêng thì mới union lại được . Chứ giao nhau thì phần giao nó chỉ sẽ tính 1 lần.

Tuy nhiên cách này thì các khối bị dính liền vào nhau.

- Lát rãnh mình viết lisp cho 

Bổ sung lisp. Lệnh vlo

tinhthetich.lsp

Cảm ơn bạn.

Cụ thể là như này. Trong bản vẽ kết cấu tòa nhà, có các cột, các dầm (phần khối lượng dầm được chia tách bởi các cột) và mình đã tạo khối đặc riêng rẽ cho các phần này. Giờ mình pick khối lượng. Thì lệnh Massprop mỗi lần enter chỉ được 1 thể tích của 1 khối đặc. Mình muốn 1 cái lisp mà khi mình đánh lệnh, mình pick nhiều hình (lisp sẽ hiểu mỗi lần pick là 1 khối đặc và nhớ khối lượng của  hình đó), sau khi pick xong một cơ số hình, thì mình enter, lisp sẽ kết xuất ra khối lượng tổng (có thể hiện trên dòng trạng thái, hoặc để pick và text thì càng tốt).

Và có hỏi tỷ lệ hiển thị (trong trường hợp cần hiển thị đơn vị khác).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
6 giờ trước, tuvn254 đã nói:

Cảm ơn bạn.

Cụ thể là như này. Trong bản vẽ kết cấu tòa nhà, có các cột, các dầm (phần khối lượng dầm được chia tách bởi các cột) và mình đã tạo khối đặc riêng rẽ cho các phần này. Giờ mình pick khối lượng. Thì lệnh Massprop mỗi lần enter chỉ được 1 thể tích của 1 khối đặc. Mình muốn 1 cái lisp mà khi mình đánh lệnh, mình pick nhiều hình (lisp sẽ hiểu mỗi lần pick là 1 khối đặc và nhớ khối lượng của  hình đó), sau khi pick xong một cơ số hình, thì mình enter, lisp sẽ kết xuất ra khối lượng tổng (có thể hiện trên dòng trạng thái, hoặc để pick và text thì càng tốt).

Và có hỏi tỷ lệ hiển thị (trong trường hợp cần hiển thị đơn vị khác).

bạn thử lisp của mình ở trên đó. Bạn có thể chọn 1 hay nhiều hình solid. khi chọn xong thì chọn text để nó ghi kết quả.

Mình đang để mặc định là m^3. Còn muốn làm tỉ lệ khác thì bạn nên sửa thẳng trong phần ghi kết quả cho nhanh. 

Mình không thích làm biến chung nhiều vì sợ ảnh hưởng từ lisp khác. Mà mỗi lần làm đều hỏi thì mất công.

Nếu bạn không tự sửa dc thì mình sửa dùm. Nhớ cho biết tỉ lệ vẽ và đơn vị xuất. số số lẻ cần thiêt. 

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo