Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
ybs_khanh

Giúp em hiệu chỉnh trắc ngang trong NOVA

Các bài được khuyến nghị

Khi em Điền Thiết Kế Trắc Ngang thì các chữ số độ dốc nó chồng lên nhau như thế này. Có cách nào làm cho nó nhỏ gọn lại được không các pro ??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Khi em Điền Thiết Kế Trắc Ngang thì các chữ số độ dốc nó chồng lên nhau như thế này. Có cách nào làm cho nó nhỏ gọn lại được không các pro ??

Hề hề hề,

Hãy gửi bản vẽ và cái kết quả bạn muốn thấy lên, mọi người sẽ có cách giúp bạn mà...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hix, chỉ tại bề rộng mặt đường e thiết kế hơi ngắn, chỉ có 350/2. Nếu em khai 700/2 thì sẽ rất đẹp không có vấn đề gì ạ ! Các bác giúp em với !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hix, chỉ tại bề rộng mặt đường e thiết kế hơi ngắn, chỉ có 350/2. Nếu em khai 700/2 thì sẽ rất đẹp không có vấn đề gì ạ ! Các bác giúp em với !

Trắc ngang in với tỷ lệ 1:200, do vậy bạn để cao chữ là 0.4 đối với các loại Font *.txt, và là 0.3 đối với TCVN3 và Unicode. Nhưng góp ý với bạn một chút về chuyên môn nhé. Nếu bề rộng mặt đường là 3.5m thì sao lại còn có cái lề đất dốc 0% và 2% thế kia cơ chứ. Rất ít khi sử dụng 3 độ dốc về 1 phía mặt đường như bạn thiết kế kể cả có làm lề gia cố đi chăng nữa thì nó phải cùng độ dốc với mặt đường

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trắc ngang in với tỷ lệ 1:200, do vậy bạn để cao chữ là 0.4 đối với các loại Font *.txt, và là 0.3 đối với TCVN3 và Unicode. Nhưng góp ý với bạn một chút về chuyên môn nhé. Nếu bề rộng mặt đường là 3.5m thì sao lại còn có cái lề đất dốc 0% và 2% thế kia cơ chứ. Rất ít khi sử dụng 3 độ dốc về 1 phía mặt đường như bạn thiết kế kể cả có làm lề gia cố đi chăng nữa thì nó phải cùng độ dốc với mặt đường

thanks pro nhiều lắm ! Pro nói mình mới để ý thấy, không hiểu cái độ dốc 0% đó ở đâu ra nữa :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanks pro nhiều lắm ! Pro nói mình mới để ý thấy, không hiểu cái độ dốc 0% đó ở đâu ra nữa :(

Cái dốc 0% đó chắc là do bạn đang khai báo rộng lề là 1.0m chẳng hạn, và rộng vát lề là 0.5m và khai báo độ dốc 0% nên nó hiểu là bạn làm gia cố lề. Thực tế bây h không mấy khi làm gia cố lề như trước nữa mà gia cố lề sẽ làm như kết cấu mặt đường và được tính vào chiều rộng mặt đường. Ví dụ Bmặt = 7m, gia cố lề mỗi bên 1m thì khai báo sẽ là Bmặt = 9m, lúc này chỉ còn khai báo lề đất rộng 0.5m-1m tùy điều kiện và ilề=4-6%. Như vậy trên trắc ngang của bạn chỉ có 2 thông số độ dốc thôi!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái dốc 0% đó chắc là do bạn đang khai báo rộng lề là 1.0m chẳng hạn, và rộng vát lề là 0.5m và khai báo độ dốc 0% nên nó hiểu là bạn làm gia cố lề. Thực tế bây h không mấy khi làm gia cố lề như trước nữa mà gia cố lề sẽ làm như kết cấu mặt đường và được tính vào chiều rộng mặt đường. Ví dụ Bmặt = 7m, gia cố lề mỗi bên 1m thì khai báo sẽ là Bmặt = 9m, lúc này chỉ còn khai báo lề đất rộng 0.5m-1m tùy điều kiện và ilề=4-6%. Như vậy trên trắc ngang của bạn chỉ có 2 thông số độ dốc thôi!

Cái tô màu đỏ.có quy định nào không vậy bạn

@Khanh:viêc khai báo dốc lề gia cố và không gia cố,nova làm được.Bạn có thể khai báo lề gia cố dốc khác với dốc lề không gia cố

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái tô màu đỏ.có quy định nào không vậy bạn

@Khanh:viêc khai báo dốc lề gia cố và không gia cố,nova làm được.Bạn có thể khai báo lề gia cố dốc khác với dốc lề không gia cố

Mình đã bảo là thực tế không mấy khi làm chứ đâu có cái nào quy đinh đâu hả bạn. Vì ngày trước thì trong thiết kế đường phần lề gia cố được làm kém hơn áo đường, nhưng hiện nay do điều kiện kinh tế khá hơn nên phần lơn lề gia cố được làm giống như kết cấu áo đường thôi. 1 sô dự án không yêu cầu cao lắm thì vẫn làm lề gia cố với kết cấu kém hơn áo đường để tiết kiệm. Còn đương nhiên Nova cho khai báo độ dốc lề gia cố khác độ dốc mặt đường, nhưng trên quan điểm thiết kế thì Nếu lớp trên của lề gia cố có cùng vật liệu như lớp trên của kết cấu áo đường thì mình triển khai cùng độ dốc là hợp lý mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn xuất bản vẽ ra khổ giấy nào ? A3 hay A2 ?

nếu thoải mái thì tăng tỉ lệ xuất ra đi, cho to lên thì đương nhiên chữ sẽ bé lại. Sẽ vừa ngay, còn ko thì chịu khó move đi.

ps: dốc hè thay đổi là điều hoàn toàn có thể xảy ra. tuy nhiên trong trường hợp bạn vẽ thì có lẽ đúng như các pro trên đã nói. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Khai lai chieu cao Vát lề và bề rộng vát lề cho phù hợp.

-Đánh lệnh Dcchu (Nova Có ) chọn 0.8 thay vì 1

-cao chữ = khoảng 3.6 là ok. in ra được 1.8 ( Minh hay dungf font mac dinh cua Nova Vnsimple.shx)thi minh thay nos ko bi trong nhu tren

-Mình thấy thường ở miền nùi bây h n ta gia cố bằng mặt nên ko cần khai vát lề... mà khai ,mặt đường rộng thêm = khoảng gia cố.

- Khi danh lenh cs thif chon vao hai cai hang giu nguyen ai gi gi do h ko nho nua...)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo