Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
solesnail

Nhờ các bác tư vấn giúp em vụ sửa nhà này với.

Các bài được khuyến nghị

Cô em đang có ý định sửa nhà, mở rộng phần bếp hơn nữa. Em học về xây dựng nên cũng không biết về kiến trúc. Nhờ các bác tư vấn giúp em phương án với. Cô em muốn phá tường giữa ban công và bếp để cho bếp rộng hơn, để bớt tủ lạnh máy giặt qua đấy, còn cửa ra vào ban công ở phòng ngủ xây kín vào luôn. Theo các bác thế nào. Các bác vào giúp em với nhé.

Đây là mặt bằng nhà. Em không rõ kích thước chi tiết nên vẽ lại theo cảm tính.

My link

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cô em đang có ý định sửa nhà, mở rộng phần bếp hơn nữa. Em học về xây dựng nên cũng không biết về kiến trúc. Nhờ các bác tư vấn giúp em phương án với. Cô em muốn phá tường giữa ban công và bếp để cho bếp rộng hơn, để bớt tủ lạnh máy giặt qua đấy, còn cửa ra vào ban công ở phòng ngủ xây kín vào luôn. Theo các bác thế nào. Các bác vào giúp em với nhé.

My link

Muốn góp ý, theo em anh phải vẽ bản vẽ hiện trạng hiện nay đang bố trí như thế nào, vị trí đặt tủ lạnh, máy giặt, tủ bếp (vị trí bếp, chậu rửa…) vẽ theo đúng kích thước, vị trí nhà phía trước ban công là khoảng không hay giáp nhà liền kề??? Chắc là người có nghề sẽ dễ tư vấn hơn.

Phương án xây bịt tất cả cửa phòng ngủ nhìn ra ban công là không nên. Khoảng này rất hẹp 1 mét nhưng lại dài 3 mét, nếu chỉ đặt tủ lạnh và máy giặt thì lại vừa thừa vừa thiếu không gian lối đi. Theo em nên bớt lại 1.2 mét làm ban công, mở cửa sổ cho phòng ngủ. Tận dụng, cải tạo phần lan can là 1.8 mét để mở rộng phần bếp, xây tường ngăn thụt vào phòng ngủ 0.3 mét để không gian phần mở rộng bếp là 1.3m x1.8 m.

Lưu ý: đặt tên bài viết rõ ràng thí dụ Nhờ tư vấn cải tạo, mở rộng phòng bếp căn hộ gia đình

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

My link

Hề hề hề,

Có vẻ như đây là một căn hộ ở chung cư thời ......

Việc bố trí cái WC ở ngay cạnh cửa ra vào thế này thiệt là ..... khó ...ở. Nếu không vì phụ thuộc vào đường nước thải chung thì nên thay đổi lại để "Cô em" đỡ xấu hổ hỉ. Tỷ như bớt diện tích cái phòng ngủ lớn lại và giấu cái Toa lít vô góc đó,....

Nếu đã bịt cửa ra ban công thì cũng nên bịt cả cái cửa sổ để đỡ khó chịu vì cái mùi nhà bếp nó chui vô. Với diện tích 3000x1000, nếu khéo bố trí vẫn đủ được cho một cái nhà bếp hoàn chỉnh và tiện dụng.

Vậy là sẽ có một phòng khách ra trò, đủ để oai với ...... chồng "Cô em" rùi.

Hề hề hề,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đoán đây là căn hộ chung cư tái định cư. Họ đã thiết kế kết cấu nhà như thế rồi, thay đổi vị trí W nó liên quan đến ống thoát nước…

Phương án sử dụng diện tích 3000x1000 bố trí bếp là không ổn, vì bản thân cái phòng ở đó diện tích chỉ vẻn vẹn hơn 7 Mº , thì cực kỳ khó thở và tăm tối nếu không có cửa sổ . Với lại chưa biết kết cấu của ban công ra sao mà thiết kế toàn bộ bếp ra đấy cũng mạo hiểm. Theo em chỉ nên tận dụng 1500x1000 để máy giặt và tủ lạnh là hợp lý. Vấn đề ngửi mùi bếp đã có máy hút mùi khử mùi dẫn theo đường ống xả ra ngoài.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Muốn góp ý, theo em anh phải vẽ bản vẽ hiện trạng hiện nay đang bố trí như thế nào, vị trí đặt tủ lạnh, máy giặt, tủ bếp (vị trí bếp, chậu rửa…) vẽ theo đúng kích thước, vị trí nhà phía trước ban công là khoảng không hay giáp nhà liền kề??? Chắc là người có nghề sẽ dễ tư vấn hơn.

Phương án xây bịt tất cả cửa phòng ngủ nhìn ra ban công là không nên. Khoảng này rất hẹp 1 mét nhưng lại dài 3 mét, nếu chỉ đặt tủ lạnh và máy giặt thì lại vừa thừa vừa thiếu không gian lối đi. Theo em nên bớt lại 1.2 mét làm ban công, mở cửa sổ cho phòng ngủ. Tận dụng, cải tạo phần lan can là 1.8 mét để mở rộng phần bếp, xây tường ngăn thụt vào phòng ngủ 0.3 mét để không gian phần mở rộng bếp là 1.3m x1.8 m.

Lưu ý: đặt tên bài viết rõ ràng thí dụ Nhờ tư vấn cải tạo, mở rộng phòng bếp căn hộ gia đình

Cảm ơn bác đã góp ý cho em. Em cũng không nhớ rõ bếp và tủ lạnh đặt thế nào. Hôm nào đó em sẽ qua xem lại. Còn phía trước ban công là khoảng không bác ah.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đoán đây là căn hộ chung cư tái định cư. Họ đã thiết kế kết cấu nhà như thế rồi, thay đổi vị trí W nó liên quan đến ống thoát nước…

Phương án sử dụng diện tích 3000x1000 bố trí bếp là không ổn, vì bản thân cái phòng ở đó diện tích chỉ vẻn vẹn hơn 7 Mº , thì cực kỳ khó thở và tăm tối nếu không có cửa sổ . Với lại chưa biết kết cấu của ban công ra sao mà thiết kế toàn bộ bếp ra đấy cũng mạo hiểm. Theo em chỉ nên tận dụng 1500x1000 để máy giặt và tủ lạnh là hợp lý. Vấn đề ngửi mùi bếp đã có máy hút mùi khử mùi dẫn theo đường ống xả ra ngoài.

Đây là chung cư cũ chứ không phải tái định cư bác ah. Cũng được hơn 20 năm rồi. Về phần wc đúng là không thể tự ý thay đổi theo ý mình được vì còn tầng trên và tầng dưới nữa. Nếu làm phải làm lại hết từ tầng 1 đến hết tầng 4. Ý kiến của em là phòng ngủ có ban công thì vẫn để cửa sổ kiêm luôn cửa ra vào ban công. Còn cửa chính thì bít hết và xây lùi vào 1 khoảng để làm rộng phần bếp. Còn bố trí đồ đạc trong bếp em cũng chưa biết giải quyết thế nào

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh nên vẽ:

1- Bản vẽ hiện trạng mặt bằng, vị trí các vật dụng trong nhà theo đúng kích thước hiện có.

2- Bản vẽ phương án cải tạo.

Ngoài ra cần thiết phải có hồ sơ bản vẽ thiết kế căn hộ đó, để biết được cấu tạo của ban công, khả năng chịu lực của nó làm cơ sở lựa chọn phương án vật liệu là gạch ống, vách thạch cao, vách gỗ, vách nhôm – kính, thép – kính, vách bọc nỉ, vách bằng các loại vật liệu composit…

Chất tải nặng lên ban công là cả một vấn đề vì thế phải có sự lựa chọn, cân nhắc và tính toán chính xác, không thể chủ quan được. Vì nhà chung cư họ thiết kế mỏng manh lắm, thi công lại ẩu và ăn bớt vật tư nữa.

Em là dân cơ khí, chỉ có thể mạo muội góp ý sơ sơ kiểu múa rìu qua mắt thợ, phần cơ bản nhất vẫn là ý kiến của các bác bên xây dựng, kiến trúc...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh nên vẽ:

1- Bản vẽ hiện trạng mặt bằng, vị trí các vật dụng trong nhà theo đúng kích thước hiện có.

2- Bản vẽ phương án cải tạo.

Ngoài ra cần thiết phải có hồ sơ bản vẽ thiết kế căn hộ đó, để biết được cấu tạo của ban công, khả năng chịu lực của nó làm cơ sở lựa chọn phương án vật liệu là gạch ống, vách thạch cao, vách gỗ, vách nhôm – kính, thép – kính, vách bọc nỉ, vách bằng các loại vật liệu composit…

Chất tải nặng lên ban công là cả một vấn đề vì thế phải có sự lựa chọn, cân nhắc và tính toán chính xác, không thể chủ quan được. Vì nhà chung cư họ thiết kế mỏng manh lắm, thi công lại ẩu và ăn bớt vật tư nữa.

Em là dân cơ khí, chỉ có thể mạo muội góp ý sơ sơ kiểu múa rìu qua mắt thợ, phần cơ bản nhất vẫn là ý kiến của các bác bên xây dựng, kiến trúc...

Hồ sơ thiết kế có lẽ là không có rồi bác ah. Còn ý định của chủ nhà là vì diện tích bếp hơi chật nên định cơi nới rộng thêm 1 chút để kê tủ lạnh, bếp mục đích là làm cho chỗ nấu nướng thoải mái hơn bh. Chắc kê đồ ra phần ban công cũng không ảnh hưởng nhiều lắm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này theo e là không nên cơi nới. Đừng vì lợi ích riêng mà làm mất đi thẩm mĩ của cái chung.

Còn về vách ngay bếp với ban công có thể đục bỏ rồi làm khung sắt/nhôm caro để có thể thông gió cho mát.

Còn cái khoảng ban công chỉ có 780mm thì làm sao để tủ lạnh mà cơi nới. Còn máy giặt và tủ lạnh thì để trong nhà cũng ổn mà. Quan trọng hơn là khi đập vách ra ban công thì bếp đặt đâu? Về phong thủy chúng ta không thể để ở vách tolet được. hỏa kỵ thủy và quan trọng hơn không đặt ông táo ở đó được.

Sơn sửa lại cho khang trang hơn. Lắp thêm tủ tường trên cao dùng cất bớt đồ hay cái nào không dùng bỏ bớt đi sẽ giúp cho không gian thoải mái hơn.

Em có ý kiến nhỏ thôi. XIn đừng ném đá em.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này theo e là không nên cơi nới. Đừng vì lợi ích riêng mà làm mất đi thẩm mĩ của cái chung.

Còn máy giặt và tủ lạnh thì để trong nhà cũng ổn mà.

Em có ý kiến nhỏ thôi. XIn đừng ném đá em.

Tủ lạnh thì không nên để giữa trung tâm nhà! Nó làm lạnh được Q calo thì lại thải ra lượng hơi nóng bằng 1.3 Q calo.

Mùa đông ko sao, mùa hè là cả vấn đề... tiền điện tăng theo lũy tiến.

Nên bố trí tủ lạnh ở vị trí cách tường ít nhất là 10cm để thông thoáng> Bề mặt sau của tủ lạnh nên đặt hướng ra phía bên ngoài gần cửa sổ, hoặc ở vị trí có thể đục lỗ tường để lắp quạt thông gió sao cho nguồn nhiệt năng 1.3 Q calo do tủ lạnh thải ra dễ bay sang nhà ...hàng xóm, nhà mình sẽ được mát mẻ hơn :D rất nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em thì thấy phương án sử dụng bancong vừa không chắc mà không giải quyết được vấn đề

có 2 pa góp ý (cá nhân thôi ạ) các bác cho ý kiến xem có được không. Em thấy pa1 có vẻ hợp lý hơn nếu vừa diẹn tích tủ lạnh và mg, lại tiện nước non, trong trường hợp này diện tích phòng tắm thì em nghĩ 1,5x1.2m cũng thoải mái rồi

phần trên có thể tận dụng đóng tủ hoặc gá đồ cho gọn

Do khoảng cách ngắn nên đoạn tường chuyển không cần dầm hoặc có thể thêm dầm treo

Mạo muội góp ý mong các bác chỉ bảo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo