Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
toanlevn

Có ai biết về thiết kế móng băng thì giúp với.

Các bài được khuyến nghị

Tôi đang cần bản thiết kế móng băng cho nhà rộng 6m dài 12m, cầu thang ở giữa. Ai có bản vẽ cad thi cho xin với.

Cũng muốn xin them ý kiến của các chuyên gia về việc có cần thêm giằng móng ở giữa 2 móng dài 6m không. Có cần có cột ở giữa cho các dầm dài 6m không? Tôi là dân ngoại đạo, muốn tìm hiểu để sửa nhà. Rất mong các chuyên gia chỉ giáo.

Xin cảm ơn nhiều!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tôi đang cần bản thiết kế móng băng cho nhà rộng 6m dài 12m, cầu thang ở giữa. Ai có bản vẽ cad thi cho xin với.

Cũng muốn xin them ý kiến của các chuyên gia về việc có cần thêm giằng móng ở giữa 2 móng dài 6m không. Có cần có cột ở giữa cho các dầm dài 6m không? Tôi là dân ngoại đạo, muốn tìm hiểu để sửa nhà. Rất mong các chuyên gia chỉ giáo.

Xin cảm ơn nhiều!!!

Ít ra thì bạn cũng phải cho chúng tôi nhìn qua cái mặt bằng, rồi đặc điểm tải trọng (số tầng), rồi nền đất... thì mới cho ý kiến được chứ

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ít ra thì bạn cũng phải cho chúng tôi nhìn qua cái mặt bằng, rồi đặc điểm tải trọng (số tầng), rồi nền đất... thì mới cho ý kiến được chứ

Xin cảm bạn trước nhé. Tôi xin gửi bản vẽ mặt bằng để ban đóng góp ý kiến hộ:

Mình định xây 4 tầng. Riêng tầng 4 thì chỉ xây phía sau, phía trước làm sân:

Rất mong các chuyên gia chỉ giáo cho liệu mặt tiền rộng 6 m như thế có phải làm thêm giằng móng giữa và cột giữa không? Nếu không cần thì bề rộng móng băng khoảng bao nhiêu là đảm bảo theo TCVN?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin cảm bạn trước nhé. Tôi xin gửi bản vẽ mặt bằng để ban đóng góp ý kiến hộ:

Mình định xây 4 tầng. Riêng tầng 4 thì chỉ xây phía sau, phía trước làm sân:

Rất mong các chuyên gia chỉ giáo cho liệu mặt tiền rộng 6 m như thế có phải làm thêm giằng móng giữa và cột giữa không? Nếu không cần thì bề rộng móng băng khoảng bao nhiêu là đảm bảo theo TCVN?

Theo tôi thì:

THứ nhất: Móng băng chân vịt phía ngoài lực tác dụng là 6.2*5.26/2*3= 49T. Tôi không biết khả năng chịu tải của đất nền là bao nhiêu cử lấy 0.8kG/cm2 đi thì móng của bạn sẽ cần là b = 49/6.2/8 = 1.12. Vậy chiều rộng nó khoảng 1.2m là Ok. Còn tùy thuộc vào sức chịu tải của đất nhé.

Thứ 2: Về phần giằng móng với móng băng như thế chắc chắn làm giằng móng sẽ thô. Bạn có thể làm cột chống từ móng lên dầm trệt. Như vậy làm dầm trệt sẽ lớn lên. Lực sẽ truyên lên dầm trệt nên không phải vửa làm giằng móng vừa làm dầm trệt.

Còn nếu không bạn mở rộng chân cột to lên( Chân cột hơi bị to đấy) Bạn có thể tính được to bao nhiêu dựa vào lực chân cột và mô men do phản lực đáy móng gây nên.

Một vài ý kiến

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn!

Với hai MB bạn đưa lên có lẽ chẳng ai có thể giúp bạn được đâu, để tính được móng cần phải có thông số của đất nền, địa hình thi công và chi tiết kiến trúc (mặt bằng, mặt cắt), tuy nhiên tôi xin góp ý với bạn thế này:

1/ Móng băng dài 6m thì giằng móng là cực khủng (không tối ưu).

2/ Nếu nền đất tốt ( sức chịu tải > 0,8kg/cm2) thì không phải làm móng băng mà chỉ cần làm móng đơn, nếu nền đất yếu và có địa hình thi công rộng bạn có thể nghĩ đến phương án móng cọc (cọc ép hoặc cọc nhồi)

3/ Bạn nên dời 2 cây cột tại vị trí đầu của cầu thang sang vị trí hai góc phòng thờ (nếu không ảnh hưởng đến kiến trúc các tầng dưới.

Vài ý kiến chung chung để spam thôi! he..he...

Chúc bạn có một căn nhà vừa ý!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn!

Với hai MB bạn đưa lên có lẽ chẳng ai có thể giúp bạn được đâu, để tính được móng cần phải có thông số của đất nền, địa hình thi công và chi tiết kiến trúc (mặt bằng, mặt cắt), tuy nhiên tôi xin góp ý với bạn thế này:

1/ Móng băng dài 6m thì giằng móng là cực khủng (không tối ưu).

2/ Nếu nền đất tốt ( sức chịu tải > 0,8kg/cm2) thì không phải làm móng băng mà chỉ cần làm móng đơn, nếu nền đất yếu và có địa hình thi công rộng bạn có thể nghĩ đến phương án móng cọc (cọc ép hoặc cọc nhồi)

3/ Bạn nên dời 2 cây cột tại vị trí đầu của cầu thang sang vị trí hai góc phòng thờ (nếu không ảnh hưởng đến kiến trúc các tầng dưới.

Vài ý kiến chung chung để spam thôi! he..he...

Chúc bạn có một căn nhà vừa ý!

Chào bạn Toanlevn, mình cũng đồng ý với bạn PhucQuan, Mình thấy đa số nhà dân bây giờ hay làm móng băng (chắc mấy ông thiết kế không có số liệu nền đất chăng) mà trong điều kiện vật giá hiện nay thì với nhà bề ngang 6m như bạn thì làm móng băng có sườn là vô cùng tốn kém. Nếu không có điều kiện khoan địa chất thì bạn cũng có thể đánh giá sơ bộ nền đất tại thực tế rồi đưa ra phương án móng cần thiết. Riêng mình thì có ý thế này:

1/ Nếu điều kiện đất tương đối ổn định, với bề ngang rộng như nhà bạn thì bạn nên nghĩ đến phương án móng đơn. Kích thước móng thì bạn dựa vào nội lực tại chân cột mà tính ra.

2/ Nếu nền đất yếu thì bạn có thể gia cố nền bằng cọc tre gốc (hoặc cọc gỗ), còn có điều kiên hơn thì làm như bạn PhucQuan

3/Bạn cũng nên tham khảo các nhà lân cận đã xây, bạn bè trong ngành xây dựng để đưa ra phương án phù hợp hơn

4/ Còn về việc bố trí cột, như bản vẽ bạn đưa lên thì mình nghĩ là vị trí các cột nên đồng bộ từ tầng 1 đến tầng 4 vì còn phải tính đến cột và dầm sàn nữa

Đây là ý kiến của mình. Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn Toanlevn, mình cũng đồng ý với bạn PhucQuan, Mình thấy đa số nhà dân bây giờ hay làm móng băng (chắc mấy ông thiết kế không có số liệu nền đất chăng) mà trong điều kiện vật giá hiện nay thì với nhà bề ngang 6m như bạn thì làm móng băng có sườn là vô cùng tốn kém. Nếu không có điều kiện khoan địa chất thì bạn cũng có thể đánh giá sơ bộ nền đất tại thực tế rồi đưa ra phương án móng cần thiết. Riêng mình thì có ý thế này:

1/ Nếu điều kiện đất tương đối ổn định, với bề ngang rộng như nhà bạn thì bạn nên nghĩ đến phương án móng đơn. Kích thước móng thì bạn dựa vào nội lực tại chân cột mà tính ra.

2/ Nếu nền đất yếu thì bạn có thể gia cố nền bằng cọc tre gốc (hoặc cọc gỗ), còn có điều kiên hơn thì làm như bạn PhucQuan

3/Bạn cũng nên tham khảo các nhà lân cận đã xây, bạn bè trong ngành xây dựng để đưa ra phương án phù hợp hơn

4/ Còn về việc bố trí cột, như bản vẽ bạn đưa lên thì mình nghĩ là vị trí các cột nên đồng bộ từ tầng 1 đến tầng 4 vì còn phải tính đến cột và dầm sàn nữa

Đây là ý kiến của mình. Chúc bạn thành công

Cảm ơn các sư phụ nhiều nhé.

Về địa chất thì mình không có điều kiện khảo sát nhưng hỏi xung quanh thì có thể nói sơ bộ về địa chất khu nhà mình như sau:

Cách nhà 20m về phía bắc có một nhà đã xây 6 năm không có móng bê tông, chỉ có móng gạch, xây 3 tầng những không thấy có sụt nún nứt nẻ gì.

Còn phía Đông nhà cách 1,5m có nhà xây 3 tẩng, đào sâu 1,2m dự định đóng cọc nhưng không đóng được, đành bỏ không đóng nữa.

Nền đất nhà mình là nền của một căn nhà xây từ những năm 60, sau đó bỏ đi làm vườn.

Mai mình sẽ cho đào đất để kiểm tra.

Có gì xin các sư phụ cho ý kiến nhé. Nếu sư phụ nào có bản thiết kế móng, dầm của nhà nào tương tự thì cho Toàn xin với nhé. Thank nhiều!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn các sư phụ nhiều nhé.

Về địa chất thì mình không có điều kiện khảo sát nhưng hỏi xung quanh thì có thể nói sơ bộ về địa chất khu nhà mình như sau:

Cách nhà 20m về phía bắc có một nhà đã xây 6 năm không có móng bê tông, chỉ có móng gạch, xây 3 tầng những không thấy có sụt nún nứt nẻ gì.

Còn phía Đông nhà cách 1,5m có nhà xây 3 tẩng, đào sâu 1,2m dự định đóng cọc nhưng không đóng được, đành bỏ không đóng nữa.

Nền đất nhà mình là nền của một căn nhà xây từ những năm 60, sau đó bỏ đi làm vườn.

Mai mình sẽ cho đào đất để kiểm tra.

Có gì xin các sư phụ cho ý kiến nhé. Nếu sư phụ nào có bản thiết kế móng, dầm của nhà nào tương tự thì cho Toàn xin với nhé. Thank nhiều!!!!

Thế thì làm móng đơn được rồi! Đất nghe nói là thấy tốt rồi:D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rất hay!Mình cũng đang cần tài liệu để thiết kế móng!Cho em hỏi là nên dùng móng gì cho 1 nhà dân xây cố định 3 tầng trên nền đất ao đã được san lấp ah?Sử dụng phương án tiết kiệm tối đa nhất!Thank các bác rất nhiều! :s_big: :s_big: :cry: :gun:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Rất hay!Mình cũng đang cần tài liệu để thiết kế móng!Cho em hỏi là nên dùng móng gì cho 1 nhà dân xây cố định 3 tầng trên nền đất ao đã được san lấp ah?Sử dụng phương án tiết kiệm tối đa nhất!Thank các bác rất nhiều! :s_big: :s_big: :cry: :gun:

Để thiết kế móng thì phải dựa vào số liệu địa chất và quy mô công trình

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

móng băng thì bạn tính thép dưới của dầ móng lấy bằng 70% nội lực. Còn 30% còn lại để tính thép đáy móng của móng băng (theo cạnh ngắn) còn cạnh dài có thể lấy heo cấu tạo.

Còn nếu bạn đề cập thêm 1 trụ giwã hay không thì thêm cũng được vì khi đó sẽ làm cho tiết diện dầm bên trên cột nhỏ lại chứ không to đùng đùng thì mất cảnh quan bạn à.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Để thiết kế móng thì phải dựa vào số liệu địa chất và quy mô công trình

Nhà 3 tầng ah!Xây trên đất ao đã được san lấp.chiều rộng 5,2m và chiều dài 12 m ah!Mong các bác giúp đỡ thêm! :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhà 3 tầng ah!Xây trên đất ao đã được san lấp.chiều rộng 5,2m và chiều dài 12 m ah!Mong các bác giúp đỡ thêm! :s_big:

Để tiết kiệm nhất thì hãy nghĩ đến phương án móng đơn. Nếu gặp đất bùn, đất luôn ngập nước thì gia cố thêm cọc tre cho móng.

Ao đã được san lấp còn tuỳ vào loại đất dưới đáy ao là đất sét hay bùn nhão (Chứ không chắc chắn là đất ao là đất yếu), Cái này chắc chỉ bạn mới biết. Lớp đất san lấp dày bao nhiêu? Từ quy mô nhà như thế bạn có thể tính được nội lực tại chân cột (cái này bạn tự tính chứ chả lẻ người khác tính luôn cho bạn), từ đó chọn kích thước móng và chiều cao chôn móng

Anh em diễn đàn chỉ cho bạn phương pháp tính thôi, còn để ra được kết cấu cụ thể thì bạn hãy tự tính, với kiến thức đã học bạn dư sức làm việc này

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Để tiết kiệm nhất thì hãy nghĩ đến phương án móng đơn. Nếu gặp đất bùn, đất luôn ngập nước thì gia cố thêm cọc tre cho móng.

Ao đã được san lấp còn tuỳ vào loại đất dưới đáy ao là đất sét hay bùn nhão (Chứ không chắc chắn là đất ao là đất yếu), Cái này chắc chỉ bạn mới biết. Lớp đất san lấp dày bao nhiêu? Từ quy mô nhà như thế bạn có thể tính được nội lực tại chân cột (cái này bạn tự tính chứ chả lẻ người khác tính luôn cho bạn), từ đó chọn kích thước móng và chiều cao chôn móng

Anh em diễn đàn chỉ cho bạn phương pháp tính thôi, còn để ra được kết cấu cụ thể thì bạn hãy tự tính, với kiến thức đã học bạn dư sức làm việc này

Các bạn ơi cho mình hỏi cái này chút:

khi tính toán điều kiện chọc thủng của móng băng trong công thức nên lấy N max hay là lấy Tổng N cuả các móng đơn để tính điều kiện chọc thủng vậy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh có thể tham khảo giải pháp bên RD

Rdsuite cho phép tính toán nhanh móng băng: Móng băng dưới tường, móng băng dưới hàng cột, móng băng giao thoa... Rdsuite cho phép gán dữ liệu kiểu móng: móng băng lệch tâm, móng băng lệch tâm trái, lệch tâm phải .... theo đúng thực tế.

Rdcad thực hiện chức năng vẽ móng băng độc lập hoặc lấy dữ liệu tính toán móng băng từ Rdsuite, thống kê móng băng, bóc tiên lượng móng băng một cách nhanh chóng.

Rdcad cho phép xuất phần bóc tiên lượng sang các phần dự toán chuyên nghiệp hiện nay: Eta, G8, Accit, Ecoson...để hoàn thiện phần dự toán cho phần móng băng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo