Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
voima_tien

Cho mình hỏi công thức tổng quát tính diện tích hình này?

Các bài được khuyến nghị

đo trên solidshape là 310,1357 ah bác,vậy là đường sinh của cút này em phải tính lại rồi.oke em sẽ xem lại,thank bác.Vậy là sẽ phải dựng lại hình lập công thức mời các bác nhận xét sau

@bác hoan2182 : bác đã duỗi phôi cút 90 ra rồi,bác cho em luôn kết quả cụ thể diện tích bác trải phẳng ra để em ốp vào công thức mới xem có ra kết quả giống nhau ko bác,thank bác nhiều.

Hề hề hề,

Mình dùng solidshape với các thông số của bạn và cho chiều dày tấm là 3 mm thì được cái ni. bạn có thể tham khảo.

Hề hề hề, kích thước có khác với của bác Hoan2182. Tại sao thì phải hỏi thằng SolidShape vậy....

hề hề hề,

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em đã xem kỹ rồi bác ạ kiểu gì cũng phải dựng hình trên CAD để xác định 1 trong 2 cái được gọi là "kích thước tạo thành" trong quá trình dựng hình bác ạ!

L là chiều dài cung tròn của hình viên phân

n là số đo góc chắn cung hình viên phân

R , r và (R-r) chưa đủ dữ liệu để xác định được công thức tổng quất!

Cái hình bên trái của mình như thế mà bác vẩn ko chịu là tính ra được mà ko cần vẽ cad à bác.

Bình phương cạnh huyền bằng tổng bình phương hai cạnh góc vuông.

Mình đã biết 1 cạnh huyền, 1 cạnh góc vuông thì tính ra cạnh góc vuông còn lại.

Tính ra được góc đối của cạnh góc vuông vừa tìm được chính là 1/2 góc hình rẽ quạt.

Muốn tính ra chiều dài cung thì lấy chu vi chia cho 360 rồi nhân góc chắn.

(defun c:tdt ()
 (command "undo" "be")

(setq bklon (getreal "\nBan kinh hinh tron lon: "))
(setq bknho (getreal "\nBan kinh hinh tron nho: "))

(setq canhgocvuongngang (+ (/ (- bklon bknho) 2) bknho))
(setq binhphuongcanhgocvuong (* canhgocvuongngang canhgocvuongngang))
(setq binhphuongcanhhuyen (* bklon bklon))
(setq binhphuongcanhgocvuongdung (- binhphuongcanhhuyen binhphuongcanhgocvuong))
(setq canhgocvuongdung (sqrt binhphuongcanhgocvuongdung))

(setq diemgiadinh1 (polar (list 0 0) pi canhgocvuongngang))
 (setq diemgiadinh2 (polar diemgiadinh1 (/ pi 2) canhgocvuongdung))
 (setq gocab (angle (list 0 0) diemgiadinh2))

(princ (strcat "\nGoc chan: <" (rtos gocab) "> radian"))
(princ (strcat "\nCung chan: <" (rtos canhgocvuongdung) ">"))

(command "undo" "end")
 (Princ)
)
;;;;;;;;;;;;;;;

Trên đây là đoạn lisp bạn nhập bán kính lớn và bán kính nhỏ nó sẽ báo ra 1/2 góc chắn và 1/2 cung chắn bạn kiểm tra hình vẽ sẽ thấy là ko sai.

Ở đây góc mình lợi dụng hàm đo góc của lisp chứ lập tay thì dùng các hàm lượng giác cũng tính ra được góc.

Với cái lisp nàu bạn vomaitien chỉ cần viết thêm chút nửa là có điện tích thôi. Phần tréo nghoe nhất mình đã viết rồi hi vọng bạn hoàn thiện được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác bình gửi vào địa chỉ mail của em bản solidshape bác đang dùng ddc ko bác?

em làm luôn từ solidshape cho tiện hi hi hi.

Cho mình xin cái địa chỉ mail của bạn.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Bác Bình: Thú thực là lúc đầu em chưa hiểu ý của bác Duy, trong đầu em ám ảnh bởi ảnh hình vẽ của anh Voima_tien, và em đã sai cơ bản khi cho rằng S= S nửa hình vành khăn - s tam giác cân.

Khi bác viết công thức L^2/4 = R^2 - ((R+r)/2)^2, đối chiếu với hình vẽ của bác Duy, em hiểu đây là công thức tính 1 nửa chiều dài dây cung, trong khi đó bác Duy lại viết : “L là chiều dài cung tròn của hình viên phân” em tưởng bác “chiêu” anh Voi_matien. Vì thế em đã cố tình cãi ngang để “chiêu” bác và thử xem anh Voima_tien có thực sự quan tâm đến câu hỏi của mình không, hay là chỉ để hỏi chơi thôi!

(Mọi lần em thấy bác soi rất kỹ câu chữ của em, sao lần này bác không soi kỹ câu chữ của bác Duy)

Khi bác Duy vẽ hình khác chỉ ra rõ rành: “CÁI NÀY LÀ BÁN KÍNH LỚN, cái này là Rnhỏ + (Rlớn – Rnhỏ)/2 , em vẫn cố tình lờ đi coi như không biết, để “chiêu” bác, rất may là bác đã không nổi giận, hề …hề…hề…

Vấn đề bác đặt ra: Hề hề hề, kích thước có khác với của bác Hoan2182. Tại sao thì phải hỏi thằng SolidShape vậy....

hề hề hề,”. Không phải tại "nỗi niềm" của thằng SolidShape bác a! Em biết bác đã nhập kích thước theo đường kính D300, d150, R190, còn em thì lại oái oăm giống anh Voima_tien, em nhập D150, D75, R190 nên nó mới có sự sai lệch như thế thôi. Cái này là do em nhập sai sai dữ liệu .

Cảm ơn và xin lỗi bác Bình và bác Duy đã chia sẻ, em sẽ rút kinh nghiệm về việc này!

Lạ thật đấy, sao không thấy anh Voima_tien phản ứng gì???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Bác Bình: Thú thực là lúc đầu em chưa hiểu ý của bác Duy, bởi trong đầu em ám ảnh bởi ảnh hình vẽ của anh Voi_matien, và em đã sai cơ bản khi cho rằng S= S nửa hình vành khăn - s tam giác cân.

Khi bác viết công thức L^2/4 = R^2 - ((R+r)/2)^2, đối chiếu với hình vẽ của bác Duy, em hiểu đây là công thức tính 1 nửa chiều dài dây cung, trong khi đó bác Duy lại viết : “L là chiều dài cung tròn của hình viên phân” em tưởng bác “chiêu” anh Voi_matien. Vì thế em đã cố tình cãi ngang để “chiêu” bác và thử xem anh Voi_matien có thực sự quan tâm đến câu hỏi của mình không, hay là chỉ để hỏi chơi thôi!

(Mọi lần em thấy bác soi rất kỹ câu chữ của em, sao lần này bác không soi kỹ câu chữ của bác Duy)

Khi anh Duy vẽ hình khác chỉ ra rõ rành: “CÁI NÀY LÀ BÁN KÍNH LỚN, cái này là Rnhỏ + (Rlớn – Rnhỏ)/2 , em vẫn cố tình lờ đi coi như không biết, để “chiêu” bác, rất may là bác đã không nổi giận, hề …hề…hề…

Vấn đề bác đặt ra: Hề hề hề, kích thước có khác với của bác Hoan2182. Tại sao thì phải hỏi thằng SolidShape vậy....

hề hề hề,”. Không phải tại "nỗi niềm" của thằng SolidShape bác a! Em biết bác đã nhập kích thước theo đường kính D300, d150, R190, còn em thì lại oái oăm giống anh Voi_matien, em nhập D150, D75, R190 nên nó mới có sự sai lệch như thế thôi. Cái này là do em nhập sai sai dữ liệu .

Cảm ơn và xin lỗi bác Bình và bác Duy đã chia sẻ, em sẽ rút kinh nghiệm về việc này!

Lạ thật đấy, sao không thấy anh Voi_matien phản ứng gì ???

Hề hề hề,

Giận là giận thế nào chứ???

Vưỡn biết là mình nhìn con gà của bác Duy lại ra thành con Cuốc của mình. Vậy nên mới phải bập bập đó.

Còn không phải mình thiên vị bác Duy đâu mà cũng soi kỹ lắm đó. Chẳng qua mắt mũi nó kèm nhèm nên mới nhìn lộn vậy thôi. Cũng vì soi khá kỹ nên mới thấy được cái cách tính góc chắn cung theo hai bán kính các vòng tròn cho trước vậy mà.

Quả thực mình thấy công thức tính diện tích này có thể đơn giản hơn là công thức theo cách tính của bác Duy, song vẫn phải dựa vào sự phân tích của bác ấy nên mình hổng dám đưa ra thôi.

Đơn giản là diện tích cần tính sẽ là 1//2 diện tích hình vành khăn có R và r trừ đi diện tích cái hình viên phân tạo bởi dây cung chung của hai đường tròn lớn với một cung chắn của 1 trong hai đường tròn nhớn này.

Như vậy sẽ đỡ phải nhân chia cộng trừ chi cho nó nhiều.

Hề hề hề.

Về thằng solidshape thì mình không nghĩ là do bác nhập nhầm dữ liệu mà lại cho rằng cai sai số ấy là tất yếu do chiều dày của vật liệu. Vậy nên mình mới nói rõ là mình cho chiều dày tấm phôi là 3mm. Có thể khi chiều dày là 30mm thì kích thước của bác lại đúng thì sao???? Hề hề hề,....

Còn bác Voi_ma-Tien chắc còn chờ cài xong SolidShape để test vài phàt rồi mới có ý kiến ý cò được bác ạ.....

Hề hề hề,..

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cái ni bác chịu khó nhòm lại bài post có hình vẽ của bác Duy sẽ thấy nó dễ dàng mừ. Miềng cũng chỉ ăn cắp của bác ấy và cho thêm tí riềng mẻ thui mà. Có thơm ngon hay không ấy là tùy khẩu vị của người nhậu thui chứ với miềng thì thấy cũng không tệ,,,,,

Hề hề hề.

Hì hì hì, vậy là bác không giận em, thế là vui rồi! Hôm nay em lật ngược lại vấn đề, cho thêm ít mắm tôm vào giềng mẻ cho vui nhé! Chắc bác vẫn chưa biết lý do của việc em cứ chạy theo để cãi ngang với bác?

Nhờ có bác Duy chịu khó vẽ vòng tròn, nuôi gà mà em đã vớ được một con Cuốc to tổ đùng, còn bác chậm chân, nên chỉ tóm được hai con Cuốc nhỏ. Một con, bác đã bập bập rồi, còn một con Cuốc này nữa: L^2/4 = R^2 - ((R+r)/2)^2 (gõ nhầm dấu - thành + viết đúng là (R-r)) chưa thấy bác bập bập?

Câu hỏi:”Lạ thật đấy, sao không thấy anh Voi_matien phản ứng gì ???” là em hỏi về bài tính diện tích chứ không phải là bài khai triển bác ạ!

Bác cho rằng kích thước L phụ thuộc vào chiều dầy hình khai triển là không đúng đâu, nó chỉ phụ vào R190 khi thay đổi kt này thôi bác ạ! Cũng như đối với hình nón cụt kích thước L chỉ phụ thuộc vào chiều cao h, mãi mãi không bao giờ phụ thuộc vào độ dầy S.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo