Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
playboy2612

cách gán vật liệu và ánh sáng trong cad 2009

Các bài được khuyến nghị

pác nào có thể chỉ cho tui cách gán vật liệu và ánh sáng trong cad 2009. vì giao diện nó khác quá tôi chưa mò ra. hoặc có tài liệu nào hướng dẫn cũng được. thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
pác nào có thể chỉ cho tui cách gán vật liệu và ánh sáng trong cad 2009. vì giao diện nó khác quá tôi chưa mò ra. hoặc có tài liệu nào hướng dẫn cũng được. thanks!

Từ cad 2007 trở đi giao diện thay đổi, giống như bên 3D Max. Vì vậy vật liệu sẽ phong phú hơn để lựa chọn.

Cách thức hơi dài dòng , bạn tìm tài liệu 3D Max để đọc nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
có cách nào để tìm hiểu nhanh và dễ hiểu nhất không nhờ bạn chỉ giúp với. đọc sách khó hiểu quá. mình chưa biết gì về max cả.

Ở đây tôi chỉ nói cách đơn giản nhất để bạn có thể hiểu cách thức, còn cách tạo màu, thay đổi độ bóng, phản chiếu, chọn loại vật liệu ...rất nhiều thông số bạn tự tìm hiểu.

Làm từng bước nha :

VD có 2 khối hộp và trụ , gán VL - Render.

1. Gõ lệnh MAT - mục Template (chọn loại VL) - các thông số bên dưới là các thanh trược bạn tự thay đổi đổi tùy ý nha (giả sử các thông số bên dưới bạn đã chọn OK rồi - Bạn chọn biểu tượng "Apply material to object" - kích chọn đối tượng cần gán vật liệu đã chọn . Tiếp tục muốn tạo cái thứ 2 - Create New Mat. - rồi làm tương tự. ....xong xuôi thì Close. Muốn thấy vật liệu thì kích chọn biểu tượng Render

http://www.cadviet.com/upfiles/VL.rar

http://www.cadviet.com/upfiles/vl1.rar

Sau khi Render thấy không vừa ý VL thì sửa lại VL....bằng cách thay đổi các thông số như đã nói ở trên, đẹp hay xấu do tính thẩm mỹ của mỗi người.

Bạn thử xem nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác có thể chỉ giúp minh cách gán vật liệu và ánh sáng theo từng bước không?

mình đang cần để hội trợ cho công việc .

thank các bác nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay