Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
cuong49x5

Hỏi về orbit (có tiền bối nào biết vào chỉ giúp em cái)

Các bài được khuyến nghị

Số là em đang phải tính nội lực một cái nhà biệt thự 4 tầng !Mặt bằng khá phức tạp nên vẽ trong sap không tiện do vậy có anh ở công ty mách cho cách vẽ trong cad rồi sau đó xuất sang sap !Cách vẽ đó là vào lệnh View,orbit, rồi từ đó vẽ trong không gian !Nhưng em không biết cách chuyển vào một mặt phằng nào đó để vẽ riêng trong mặt phẳng ấy(vì là vẽ trong không gian nó bất tiện) !Có bậc tiền bối nào biết chỉ giúp em với !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Số là em đang phải tính nội lực một cái nhà biệt thự 4 tầng !Mặt bằng khá phức tạp nên vẽ trong sap không tiện do vậy có anh ở công ty mách cho cách vẽ trong cad rồi sau đó xuất sang sap !Cách vẽ đó là vào lệnh View,orbit, rồi từ đó vẽ trong không gian !Nhưng em không biết cách chuyển vào một mặt phằng nào đó để vẽ riêng trong mặt phẳng ấy(vì là vẽ trong không gian nó bất tiện) !Có bậc tiền bối nào biết chỉ giúp em với !

Bạn sử dụng lệnh PLAN để chuyển sang hình chiếu bằng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không phải View - Orbit (cái này chỉ để xem hình 3D ở mọi góc cạnh.

Bạn lấy thanh công cụ VIEW ra trong đó có các biểu tượng [Top view (hình chiếu bằng); Front view (HCĐ); Left view (HCC)]; và 4 hình sau cùng là bạn chuyển sang 3D để xem hay vẽ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không phải View - Orbit (cái này chỉ để xem hình 3D ở mọi góc cạnh.

Bạn lấy thanh công cụ VIEW ra trong đó có các biểu tượng [Top view (hình chiếu bằng); Front view (HCĐ); Left view (HCC)]; và 4 hình sau cùng là bạn chuyển sang 3D để xem hay vẽ

Làm như bác thì nó chỉ cho xem chiếu bằng của cả nhà thôi !Bây giờ mà muốn xem hình chiếu bằng của từng tầng thì phải làm sao hả bác ?

Có bác nào có cách nào hay vẽ 3D trong cad rồi xuất sang sap thì chỉ bảo với?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Làm như bác thì nó chỉ cho xem chiếu bằng của cả nhà thôi !Bây giờ mà muốn xem hình chiếu bằng của từng tầng thì phải làm sao hả bác ?

Có bác nào có cách nào hay vẽ 3D trong cad rồi xuất sang sap thì chỉ bảo với?

Do topic ở trên bạn viết không rõ ràng lắm, và hiện giờ muốn hỏi lại chút xíu. Bạn vẽ 2D hay 3D.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tất nhiên là vẽ 3D rùi bạn ạ!Vì là mình muốn dựng mô hình nhà trong cad rồi xuất sang mà!Bởi vì vẽ trong sap nó khó nên vẽ trong cad rùi xuất sang nó nhanh hơn( đặc biệt là mấy cái mái nhà biệt thự , vẽ rất khó ).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Kiểu đó thì mình cũng đang làm đây !Hơi thủ công nhưng cũng đành phải làm vậy !Khổ cái là nếu như vẽ xong tất cả các mặt bằng của các tầng và chuyển qua orbit thì sau đó muốn vẽ thêm cái gì đó vào từng tằng thì rất khó khăn !Cách chuyển của bạn nêu trên nó chỉ cho hình chiếu bằng của tổng thể nhà thui ! Và khi vẽ mái chắc chắn là phải vẽ không gian rồi vì mấy cái dầm mái nó không cùng trong một mặt phẳng mới khổ chứ !Hic hic.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đâu có , khi vẽ 3D thì đâu nhất thiết phải vẽ trong bản vẽ đó, bạn vẽ ra bên ngoia2 rồi ráp vào. Cái mái của bạn (hay bất kỳ vật thể nào) vẽ bên ngoài, rồi ráp vào.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tất nhiên là không nhất thiết phải vẽ trong bản vẽ đó nhưng ý mình là cái mái kiểu gì mà chả phải vẽ 3D !Do vậy cần gì phải chuyển sang bản vẽ khác làm gì cho mất công !Giờ mình đang băn khoăn không biết làm thế nào để vẽ cái mái đó đây vì là vẽ không gian trong orbit nó tương đối khó khăn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tất nhiên là không nhất thiết phải vẽ trong bản vẽ đó nhưng ý mình là cái mái kiểu gì mà chả phải vẽ 3D !Do vậy cần gì phải chuyển sang bản vẽ khác làm gì cho mất công !Giờ mình đang băn khoăn không biết làm thế nào để vẽ cái mái đó đây vì là vẽ không gian trong orbit nó tương đối khó khăn!

Trời a, hình 3D đâu nhất thiết để 3D vẽ. Co bản là từ 2D chuyển sang pác a.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ô hô bác chuyển kiểu gì nhỉ ? Mái nhà biệt thự thì chắc bác quá rõ rồi đúng không ?Nó cứ lồi lõm ,các dầm mái không trong 1 mặt phẳng thì bác vẽ kiểu gì thì bày em với?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em bị mất cái dòng comand thì vào đâu để bật lên nhỉ?Bác nào biết bảo em với!

Với cad 2006 trở đi thì Ctrl+9 là OK

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ô hô bác chuyển kiểu gì nhỉ ? Mái nhà biệt thự thì chắc bác quá rõ rồi đúng không ?Nó cứ lồi lõm ,các dầm mái không trong 1 mặt phẳng thì bác vẽ kiểu gì thì bày em với?

Pác Post bản vẽ củ pác lên cho mọi xem và vẽ giúp, chứ nói miệng không chả ai biết cả, mái nhà kiểu gì thì kiểu người ta cũng có thể vẽ bên ngoài rồi ráp vào. Tốt nhất là gửi lên nhé, chờ pác đó, để thử xem có vẽ được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đã nói rồi sử dụng lệnh plan hcuye63n từ 3D sang 2D và ngược lại. Bác cứ làm thử xem

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Pác Post bản vẽ củ pác lên cho mọi xem và vẽ giúp, chứ nói miệng không chả ai biết cả, mái nhà kiểu gì thì kiểu người ta cũng có thể vẽ bên ngoài rồi ráp vào. Tốt nhất là gửi lên nhé, chờ pác đó, để thử xem có vẽ được không?

Em đang cố gắng dựng thử xem thể nào!Qua tối nay em sẽ post lên nhá bác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Với cad 2006 trở đi thì Ctrl+9 là OK

Em dùng cad2007 nhưng ấn như bác nói nó ra cái bảng gì ý!Em thử chọn cả yes và no nhưng vẫn chưa thấy dòng comand đâu cả?Hic hic

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào Menu Tool - Command - Yes

Nó có phím tắt là Ctrl+9 như bác ghost nói đấy!Mình vào ấn rồi nhưng nó không hiện cái gì ra cả?Hồi nãy ấn Ctrl+9 nó cũng ra một cái bảng sau đấy mình chọn thử cả yes và no nhưng chả thấy ra cái gì cả nên mình đã tắt tính năng bật cửa sổ này ra rồi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nó có phím tắt là Ctrl+9 như bác ghost nói đấy!Mình vào ấn rồi nhưng nó không hiện cái gì ra cả?Hồi nãy ấn Ctrl+9 nó cũng ra một cái bảng sau đấy mình chọn thử cả yes và no nhưng chả thấy ra cái gì cả nên mình đã tắt tính năng bật cửa sổ này ra rồi!

gà quá! dựng mô hình 3D thì sao không dùng ETAB mà dựng cho sướng,sao phải dùng SAP tôi thấy SAP với ETAB có khác gì nhau về cách sử dụng đâu.biết SAP là biết ETAB mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mỗi tầng bạn vẽ bằng 1 lớp riêng để khi không cần thì tạm tắt nó đi cho đỡ rối mắt hay bắt nhầm điểm. Chuyển trục toạ độ về từng tầng, từng mặt phẳng định vẽ mà vẽ thì như vẽ 2D thôi mà. Lệnh chuyển dùng lệnh UCS chọn chế độ bắt mặt phẳng theo 3 điểm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo