Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
conjin

in đúng tỷ lệ

Các bài được khuyến nghị

em đã đọc 1 số bài viết trên diễn đàn nhưng vẫn chưa hiểu được cách in như thế nào cho dúng tỷ lệ

- em có một vài cái hình được vẽ với tỷ lệ 1/50

vậy xin hỏi em phải tạo 1 cái khung với kích th ước như thế nào. (khung A3) để khi in ra được hình đunga tỷ lệ thực hiện ben model

- và trường hợp em có nhiều hình với tỷ lệ khác nhau, vậy thì cái khung sẽ là bao nhiêu (khung A3) để khi in ra đúng tỷ lệ

em cảm ơn mọi người

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
em đã đọc 1 số bài viết trên diễn đàn nhưng vẫn chưa hiểu được cách in như thế nào cho dúng tỷ lệ - em có một vài cái hình được vẽ với tỷ lệ 1/50 vậy xin hỏi em phải tạo 1 cái khung với kích th ước như thế nào. (khung A3) để khi in ra được hình đunga tỷ lệ thực hiện ben model - và trường hợp em có nhiều hình với tỷ lệ khác nhau, vậy thì cái khung sẽ là bao nhiêu (khung A3) để khi in ra đúng tỷ lệ em cảm ơn mọi người

Bạn có biết về in bên layout chưa. Mình nghĩ bạn nên tìm hiểu về nó có lẽ sẽ giải quyết đc vấn đề của bạn. Trên diễn đàn có nhiều bài viết rất kỹ về layout rùi đấy. Chúc thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái khung A3 có kích thước là (297X420) Cái khung A3 có kích thước là (297X420) Cái khung A3 có kích thước là (297X420)

em đã đọc 1 số bài viết trên diễn đàn nhưng vẫn chưa hiểu được cách in như thế nào cho dúng tỷ lệ

- em có một vài cái hình được vẽ với tỷ lệ 1/50

vậy xin hỏi em phải tạo 1 cái khung với kích th ước như thế nào. (khung A3) để khi in ra được hình đunga tỷ lệ thực hiện ben model

- và trường hợp em có nhiều hình với tỷ lệ khác nhau, vậy thì cái khung sẽ là bao nhiêu (khung A3) để khi in ra đúng tỷ lệ

em cảm ơn mọi người

Bạn có thể hiểu đơn giản thế này nhé cái khung A3 có kích thước là (297mm x 420mm). Bạn muốn vẽ chiều dài đoạn thẳng dài là 50m thì trong bản vẽ mà bạn in ấn ra phải có kết quả là 1/50 = 0.02m = 20 mm thế có nghĩa là bạn vẽ cái khung A3 ra và vẽ đoạn thẳng dài 20 đơn vị (khung A3 vẽ là 297 đơn vị x 420 đơn vị, đơn vị là do bạn quy định trong bản vẽ). Nhưng thực ra không ai lại vẽ vời như vậy cả vì rất bất tiện phải quy đổi mà trong không gian model bạn có thể vẽ với tỉ lệ 1/1 nghĩa là bạn cứ vẽ độ dài đoạn thẳng là 50 đơn vị (nghĩa là vẽ đúng tỷ lệ thật luôn đó) sau đó cái khung A3 (297 x 420) sẽ được SC lên với tỷ lệ thu phóng là 20 khung A3 thành (14850 X 8400) đơn vị. Đây là trong không gian model, nếu trong không gian layout là không gian giây vẽ thì bạn có thể tạo các khung nhìn với khác nhau, về bản chất của khung nhìn là ko gian ảnh nó làm cho quan sát hình vẽ trong khung đó gần hay xa thôi! Trong ko gian layout bạn có thể tạo các chú thích hoặc có thể tạo nhiều tỉ lệ trong Cad bằng cách thiết lập các khung nhìn MV khác nhau! Nếu bạn chưa thật chưa quen thì có thể làm như các mà mình đã nêu trong ko gian Model. Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái khung A3 có kích thước là (297X420) Cái khung A3 có kích thước là (297X420) Cái khung A3 có kích thước là (297X420)

Bạn có thể hiểu đơn giản thế này nhé cái khung A3 có kích thước là (297mm x 420mm). Bạn muốn vẽ chiều dài đoạn thẳng dài là 50m thì trong bản vẽ mà bạn in ấn ra phải có kết quả là 1/50 = 0.02m = 20 mm thế có nghĩa là bạn vẽ cái khung A3 ra và vẽ đoạn thẳng dài 20 đơn vị (khung A3 vẽ là 297 đơn vị x 420 đơn vị, đơn vị là do bạn quy định trong bản vẽ). Nhưng thực ra không ai lại vẽ vời như vậy cả vì rất bất tiện phải quy đổi mà trong không gian model bạn có thể vẽ với tỉ lệ 1/1 nghĩa là bạn cứ vẽ độ dài đoạn thẳng là 50 đơn vị (nghĩa là vẽ đúng tỷ lệ thật luôn đó) sau đó cái khung A3 (297 x 420) sẽ được SC lên với tỷ lệ thu phóng là 20 khung A3 thành (14850 X 8400) đơn vị. Đây là trong không gian model, nếu trong không gian layout là không gian giây vẽ thì bạn có thể tạo các khung nhìn với khác nhau, về bản chất của khung nhìn là ko gian ảnh nó làm cho quan sát hình vẽ trong khung đó gần hay xa thôi! Trong ko gian layout bạn có thể tạo các chú thích hoặc có thể tạo nhiều tỉ lệ trong Cad bằng cách thiết lập các khung nhìn MV khác nhau! Nếu bạn chưa thật chưa quen thì có thể làm như các mà mình đã nêu trong ko gian Model. Chúc bạn thành công!

cảm ơn anh đã chỉ.

em vẫn chưa hiểu anh chỉ bảo thêm

vì em có nhưng cái hình rồi. được vẽ với tỷ lệ 1/50 rồi

bây giờ em muốn ráp khung để in thì em phải vẽ một cái khung là bao nhiêu

là em sửa bản vẽ chứ không phải em vẽ từ đầu. nếu em vẽ từ đầu thì e sẽ làm như anh đã chỉ

Em sẽ tìm hiểu về layout

Nhờ các anh chỉ giúp em để có thể im ra đúng được tỷ lệ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn anh đã chỉ.

là em sửa bản vẽ chứ không phải em vẽ từ đầu. nếu em vẽ từ đầu thì e sẽ làm như anh đã chỉ

Em sẽ tìm hiểu về layout

bạn cho tôi hỏi sao bạn biết cái hình đó đang vẽ TL 1/50, bạn dựa vào cái "tiêu đề" ghi là TL1/50???

nhưng quan trong nhất là bạn phải xem thử những cái hình TL1/50 đó đã bị scale 1/50 lần chưa, hay là 1/50 đối với những dtượng trình bày như Dim, Text... còn hình thì vẫn là 1:1

Điều này rất quan trọng, vì :

1)Nếu Hình vẽ đã bị scale thì khung phải giữ nguyên VD A3 là 297x420 rồi cứ việc cho hình vào khung là OK (trường hợp này hiếm gặp lắm vì ít ai vẽ kiểu này, phức tạp)

2)Còn nếu hình vẫn là 1:1 nghĩa là chưa Scale hình thì bạn "phải Scale Khung" lên 50 lần. tức là (297x420)x50=(14850x21000).

P/S bạn muốn chắc ăn thì nên Up file của bạn lên, mọi người giải thích bạn dễ hiểu hơn!

Thân thương!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn anh đã chỉ.

Em sẽ tìm hiểu về layout

Thông thường bạn có cái hình rồi thì đương nhiên sẽ vẽ cái khung là khung A3 chuẩn rồi (297X420) đơn vị rồi nhưng mình nghĩ bạn có sự nhầm lẫn gì đó chăng??? Không ai vẽ cái hình với tỉ lệ 1/50 mà người ta vẽ với tỷ lệ 1/1 (như đã trình bày bên trên) sau đó SC cái khung A3 với hệ số tỷ lệ thích hợp thôi còn các dim, text... sẽ được chỉnh lại cho phù hợp với cái khung mà ta SC sao cho phù hợp với yêu cầu của bản vẽ. Bạn có thể cho mọi người căn cứ thế nào mà cái hình của bạn là đúng tỉ lệ 1/50??? rôi???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái hình vẽ đã bị scale rồi bạn ah. vì vậy bạn chỉ cần vẽ cái khung A3 420x297 gắn vào là dc.

Mình thấy bên layout có sẵn khung rồi bạn có thể Ctrl+C rồi Ctrl+V qua bên model. Nếu bạn biết layout thì chỉ việc qua bên layout trì bày với TL khung nhìn là 1:1 thôi (bởi vì hình vẽ đã scale rồi)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tớ sn 90 va mới ra trường đi làm.tớ có một số kinh nghiệm về in như sau:

1 in theo đúng tỉ lệ như trong bản vẽ vd:1 bản vẽ có tỉ lệ là 1/800

C1 bạn chọn lệnh print (in) sau đó chọn ở mục print/plotter name:bạn chọn máy in

muc paper size bạn chọn khổ giấy in

mục plot style table bạn chọn đường nét in

plot scale scale bạn chọn 1:1(1 inches 1unit) thế là ok.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

haizz!! học xong cad đi làm rồi mà sao lại hỏi ngược lại vậy mọi người. :ninja:

ko ?toi khong hoi ma huhu ma toi tra loi cau hoi ma..huhu to moi vao cad viet chang biet muon gui bai lam tn?hhuhu sao ma lai cu quanh quan the chu dien that huhu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ko ?toi khong hoi ma huhu ma toi tra loi cau hoi ma..huhu to moi vao cad viet chang biet muon gui bai lam tn?hhuhu sao ma lai cu quanh quan the chu dien that huhu

Để tham gia vào làng diễn đàn Cadviet bạn nên đọc hướng dẫn tham gia diễn đàn. Các bài viết không có dấu, hỏi vu vơ không có quy củ, nói tùm lum.... Sẽ bị phạm quy và bị cho vào thùng rác. Mong bạn sẽ là thành viên tích cực của diễn đàn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhưng cho em hỏi là em còn không biết là đọc hướng dẫn ở đâu cơ??????huhu.em tìm mãi không ra thế mới chán chứ..khổ thật.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mà anh ơi cho em hỏi 1 chút nữa em có một số lệnh không hiểu anh có thời gian giúp đỡ em trả lời với nhé..thanhk a.con gái nghành điện vất vả thật

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hehhhe. Không muốn đi lạc thì tốt nhất tìm một điểm làm gốc! Ở cadviet điểm gốc và cũng là điểm xuất phát bạn vào cadviet.com xong rồi kéo từ trên xuống dưới xem thử mình muốn đi đâu thì nhấp vào đấy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tôi cũng thường vẽ theo kiểu là scan hình vẽ lên theo từng tỉ lệ rồi giữ nguyên khung bản vẽ để in nhưng nếu để in ra đúng tỉ lệ thì còn phải đặt lề cho bản vẽ lề rông 5mm thì phải offset khung bản vẽ vào 500 thì in mới ra đúng tỉ lệ. Đó là cách của tôi nếu ai có cách nào in chuẩn hơn thì bảo cho anh em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay