Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ghost8.3

SpeedCAD 2.0 hỗ trợ Thiết Kế

Các bài được khuyến nghị

Chào ghost8.3 mình có thể xin file .lsp trong nhóm lệnh hiệu chỉnh layer của ghost8.3 được không ? Cám ơn ghost8.3 đã chia sẻ SpeedCAD cho mọi người !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Bản này thì dùng không được bạn à! Vì ghost nghĩ với cad2004 đã có bản dùng riêng khá đầy đủ cho nó rồi, nên ghost không tính đến việc này. nếu các bạn thích thì bản sau mình sẽ tích hợp vô

cho mình hỏi là phần mềm tổng hợp speedcad này khác và giống cadviet2.0 chỗ nào? nếu trên máy đã cài cadviet 2.0 thì có cần cài speedcad nữa không? mình coi gioi thiệu trên diễn đàn thì thấy speedcad cũng không có nhiều khác biệt mấy so voi cadviet!

Mong các bác cho ý kiến?

Chân thành cám ơn các bác nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cho mình hỏi là phần mềm tổng hợp speedcad này khác và giống cadviet2.0 chỗ nào? nếu trên máy đã cài cadviet 2.0 thì có cần cài speedcad nữa không? mình coi gioi thiệu trên diễn đàn thì thấy speedcad cũng không có nhiều khác biệt mấy so voi cadviet!

Mong các bác cho ý kiến?

cadviet2.0 thì mình chưa dùng thử còn speedcad 2.0 thì mình đẽ test và đang sử dụng khá tốt với bản CAD2009

Mỗi cái điều có cái hay cẩu nó vì tác giả đã cố gắng để đem đến cho chúng ta bản hoàn thiện nhất, bạn chỉ có thể cài lên rồi so sánh. CÁi nào tốt chắc khắc bạn sẽ biết. Riêng tôi Rất khoái với Speedcad 2.0 vì đã dùng quen khi còn dùng bộ phụ trợ cad2004

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong các bác cho ý kiến?

cadviet mình cũng đá cài và test thử. Mình xin giải thích rõ chỗ này cho bạn

1- SpeedCAD là chương trình hỗ trợ có tính tổng hợp: tổng hợp trước hết là trong quá trình làm việc, và sưu tập các lisp trên diễn đàn Cadviet chúng ta (Cái này thì chắc cadviet 2.0 cũng có) nhưng mình không biết rõ là có bao nhiêu lisp giống (vì mình không quan tâm)

2- Vì mình là dân kết cấu nên mình cũng chỉ quan tâm (rất nhiều) đến các tiện ích phục vụ cho kết cấu và một số lisp phục vụ cho công việc xử lý nhanh khi vẽ Cad. Vì thế mà SpeedCAD đề cao phần này hơn (đặc biệt là phần thống kê thép tuy chưa hoàn thiện lắm vì còn thiếu). Chương trình thống kê thép hiện nay có rất nhiều nên các bạn đã dùng quen cái nào, hay thấy cái nào hay thì dùng

3- Nếu bạn là dân kiến trúc thì mình nghĩ cadviet là hay hơn vì nó hỗ trợ bộ thư viện đồ sộ và tạo thư viện nhanh. Còn SpeedCAD chắc phiên bản sau mình sẽ giản lượt bớt

4- Chương trình rất đơn giản, cài xong không thích dùng thì remove nó đi nên bạn không nên quan tâm lắm là có nên cài hay không

5- Mình khuyên bạn nếu dùng chương trình nào thì chỉ nên dùng 1 cái thôi vì sẽ không hay nếu nhiều lệnh chỉ làm 1 công việc.

Chúc bạn thành công!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vừa rồi có cài để dùng thử nhưng kg dùng được do mình xài CAD 2005 (kg để ý dòng chú thích là chỉ sử dụng cho cad 2006 trở lên). Càng tương thích nhiều Ver CAD càng tốt chứ, sao phải tự giới hạn mình với .CUI vậy?

Vì vậy mình phải gỡ ra. Nhưng hỡi ôi, nó gỡ luôn bộ font *.shx của mình trước đây.

Ghost nên cân nhắc lại!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
. Càng tương thích nhiều Ver CAD càng tốt chứ, sao phải tự giới hạn mình với .CUI vậy?

Vì vậy mình phải gỡ ra. Nhưng hỡi ôi, nó gỡ luôn bộ font *.shx của mình trước đây.

Ghost nên cân nhắc lại!

Hông ấy sửa nó thành lisp di động luôn đi cho bà con dể dùng.

Cái của mình đó cad gì nó cũng chạy ầm ầm đủ cả lisp, menu và thanh công cụ luôn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- SpeedCAD là chương trình hỗ trợ có tính tổng hợp: tổng hợp trước hết là trong quá trình làm việc, và sưu tập các lisp trên diễn đàn Cadviet chúng ta (Cái này thì chắc cadviet 2.0 cũng có) nhưng mình không biết rõ là có bao nhiêu lisp giống (vì mình không quan tâm)

2- Vì mình là dân kết cấu nên mình cũng chỉ quan tâm (rất nhiều) đến các tiện ích phục vụ cho kết cấu và một số lisp phục vụ cho công việc xử lý nhanh khi vẽ Cad. Vì thế mà SpeedCAD đề cao phần này hơn (đặc biệt là phần thống kê thép tuy chưa hoàn thiện lắm vì còn thiếu). Chương trình thống kê thép hiện nay có rất nhiều nên các bạn đã dùng quen cái nào, hay thấy cái nào hay thì dùng

3- Nếu bạn là dân kiến trúc thì mình nghĩ cadviet là hay hơn vì nó hỗ trợ bộ thư viện đồ sộ và tạo thư viện nhanh. Còn SpeedCAD chắc phiên bản sau mình sẽ giản lượt bớt

4- Chương trình rất đơn giản, cài xong không thích dùng thì remove nó đi nên bạn không nên quan tâm lắm là có nên cài hay không

5- Mình khuyên bạn nếu dùng chương trình nào thì chỉ nên dùng 1 cái thôi vì sẽ không hay nếu nhiều lệnh chỉ làm 1 công việc.

Chúc bạn thành công!!

Mình là người làm viết cadviet 2.0.Rất đồng ý với bạn là mỗi cái có 1 đặc thù riêng, mình cũng đang cố gắng tìm hiểu và đem vào cadviet những tiện ích tôt nhất có thể để phục vụ các bạn. Do trình độ có hạn nên công việc gặp nhiều khó khăn. Hiện tại đã có cadviet 2.0 đầy đủ thư viện mình vừa post lên mạng, các b download nhanh kẻo mất link, bản này hỗ troẹ thêm 1 số tính năng mới cũng như thay đổi cách setup giúp bạn khi không dùng nữa thì có thể remove 1 cách triệt để, tránh hiện tượng remove rồi mà vẫn còn menu hoặc làm mất file mặc định ban đầu của cad. Các b download về dùng thử. Dowwnlod cac file co duoi 001,002,003,004 roi dung chuong trinh hjsplit noi chung lai voi nhau tao thanh 1 file exe va tien hanh cai dat.Tat ca cac file noi tren deu nam trong duong link duoi day:

http://www.4shared.com/dir/7101344/cb1d1f89/sharing.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vừa rồi có cài để dùng thử nhưng kg dùng được do mình xài CAD 2005 (kg để ý dòng chú thích là chỉ sử dụng cho cad 2006 trở lên). Càng tương thích nhiều Ver CAD càng tốt chứ, sao phải tự giới hạn mình với .CUI vậy?

Ghost nên cân nhắc lại!

Cái này thì đúng lỗi, là ghost không để ý đến lúc gỡ bỏ đi là nó rút luôn những gì đã cài vào (do bộ fonts được cài đè lên nên nó tưởng là của nó), và cũng do lúc trước ghost dùng winrar để tạo file .exe nên lúc dùng chương trình tạo file exe Install Creator Pro của bạn Ar_Chanwoo không tách ra. Cái này ghost sẽ fix lỗi lại, tách riêng ra.

Nhân đây cũng nói luôn các bạn nếu đã cài rồi mà muốn gỡ bỏ thì copy nguyên thư mục fonts trong cad ra, lúc gỡ bỏ xong thì copy vào lại. Thành thật xin lỗi các bạn về sự bất tiện này. ghost sẽ fix lỗi này

Chương trình còn đang hoàn thiện, mong các ban_những ai đã từng cài nếu có lỗi gì post lên đây để chương trình hoàn thiện hơn.

Càng tương thích nhiều Ver CAD càng tốt chứ, sao phải tự giới hạn mình với .CUI vậy?

Ghost nên cân nhắc lại!

Bản đầu tiên dùng winrar thì có thể dùng cho các version cad 2k, nhưng đến bản 2.0 thì ghost thấy cad2006 dùng *.cui, nên mình cũng dùng định dạng này. Cái này hình như là trong menu có thêm được các icon cho nó sinh động hơn và giống như của cad hơn (vì ghost không biết viết icon cho menu như thế nào)

Dạo này công việc bận quá nên cũng ít lên 4rom và cũng chưa sửa được gì nhiều cho SpeedCAD

Cảm ơn các bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hông ấy sửa nó thành lisp di động luôn đi cho bà con dể dùng.

Cái của mình đó cad gì nó cũng chạy ầm ầm đủ cả lisp, menu và thanh công cụ luôn.

Ghost cũng đang định như thế nhưng bận quá nên cũng chưa nghiên cứu về bài viết lisp di động của duy782006

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mới đọc qua thấy nhiều bác khen ngợi quá phải dùng thử mới đc

Cứ thử đi bạn, không chết đâu mà lo :) . Chỉ dùng được cho cad từ 2006-2009. Test thử thấy lỗi chỗ nào post lên đây để cùng hoàn thiện chương trình bạn nhé. Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bạn Ghost8.3 đã share SpeedCAD 2.0, minh install vào Cad 2009 và vào Library thì bị lỗi (mình có gởi hình ví dụ). Mình sử dụng lệnh Trim đã quen với lệnh "TR" rồi, mà trong SpeedCAD là lệnh "T", mình hỏi bạn có cách nào chỉnh lại không?Mình cũng mới sử dụng chưa thấy lỗi gì nữa. Cám ơn.

goi.bmp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn bạn Ghost8.3 đã share SpeedCAD 2.0, minh install vào Cad 2009 và vào Library thì bị lỗi (mình có gởi hình ví dụ). Mình sử dụng lệnh Trim đã quen với lệnh "TR" rồi, mà trong SpeedCAD là lệnh "T", mình hỏi bạn có cách nào chỉnh lại không?Mình cũng mới sử dụng chưa thấy lỗi gì nữa. Cám ơn.

Bạn đọc mấy bài ở trên đã có cách đổi lại lệnh cad đó (Bài ngày Sep 4 2008, 10:29 )

Về phần thư viện thì hầu như mình không đụng đến, nhưng mình cũng đã Test thử rồi, không có vấn đề gì bạn à? Chỉ có 1 số block trùng tên nên khi insert vào hay bị nhầm thôi. Do nhiều block quá nên mình chưa sử kịp.

Bạn đã thử insert cái nào chưa? nếu vẫn insert được mà không thấy hình view thì có lẻ là do file SLB không đúng hay vì lý do nào khác, cụ thể mới biết được

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ghost83 Xem lại cái link download với, không hiểu sao cứ down được 99.99% là nó tịt luôn à không down dc nữa, Xem lại mình tí nhé, vì thấy cái này hay hay nên muốn down về dùng thử ấy mà.hehe :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

'ghost8.3' ơi mình thực hiện lện vẽ SAN nhưng khi thực hiện thhi2 nó báo như sau:

Command:

_SAN

Xac dinh diem chen:

Cannot find layer "chu-250".

Error:Function cancelled; error: An error has occurred inside the *error*

functionbad argument type: fixnump: "BYLAYER"

Enter layer name to make current or <select object>: 0

Enter an option

[?/Make/Set/New/ON/OFF/Color/Ltype/LWeight/Plot/Freeze/Thaw/LOck/Unlock/stAte]:

M

Enter name for new layer (becomes the current layer) <0>:

Enter an option

N

Enter name list for new layer(s):

Enter an option

ON

Enter name list of layer(s) to turn on:

Enter an option

C

New color [Truecolor/COlorbook] : 3

Enter name list of layer(s) for color 3 (green) <0>: 5

No matching layer names found.

Enter an option

A

Enter an option [?/Save/Restore/Edit/Name/Delete/Import/EXport]: S

Enter new layer state name: Q

States

On Yes

Frozen Yes

Lock Yes

Plot Yes

Newvpfreeze Yes

Color Yes

lineType Yes

lineWeight Yes

plotStyle Yes

Enter states to change

[On/Frozen/Lock/Plot/Newvpfreeze/Color/lineType/lineWeight/plotStyle]:

Enter an option [?/Save/Restore/Edit/Name/Delete/Import/EXport]: R

Enter name of layer state to restore or [?]:

Enter an option [?/Save/Restore/Edit/Name/Delete/Import/EXport]: D

Enter name of layer state to delete or [?]: 0

Unknown layer state name.

Enter name of layer state to delete or [?]: 2

Enter name of layer state to delete or [?]:

Enter an option [?/Save/Restore/Edit/Name/Delete/Import/EXport]: N

Enter name of layer state to rename or [?]: 12

Enter name of layer state to rename or [?]: QW

Enter name of layer state to rename or [?]: 0

Enter name of layer state to rename or [?]:

Enter an option [?/Save/Restore/Edit/Name/Delete/Import/EXport]: EX

Enter name of layer state to export or [?]: 1

Enter name of layer state to export or [?]:

Enter an option [?/Save/Restore/Edit/Name/Delete/Import/EXport]:

Enter an option

mình không biết khai báo như thế nào để được 1 bản sàn như bạn giới thiệu nữa! nhờ bạn hướng dẫn nhé!!!

- phần vẽ kc sàn, dầm, cắt dọc sàn.....(vẽ chi tiết kết cấu)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây là bản tổng hợp các tiện ích phục vụ cho thiết kế, được sưu tập từ nhiều nguồn khác nhau và trên diễn đàn Cadviet, ghost share lên đây, ai thấy cần thì dùng. Cái này có lẻ hợp với những ai đã từng dùng bản phụ trợ cad2004, ghost đã phát triển để dùng cho cad2006 đến 2009, nhằm phục vụ cho công việc của mình là chính. Các bạn Test có sai sót gì pm ghost sủă lại nha.

Tiện ích Kiến Trúc

Tiện ích Kết Cấu

Hiệu chỉnh

Phụ Trợ

Thư viện

Link đây

http://www.mediafire.com/?ug92hy2xwiy

Link này hỏng rồi nhờ Ghost xem lại với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chúc bạn thành công!!

Cám ơn bạn Ghost8.3 đã trả lời. Mình đã đổi được lệnh Trim roi, con phan Library thì mình sẽ tìm hiểu tiếp, có gì sẽ cầu cứu bạn. CadViet va SpeedCad mỗi cái có cái hay riêng, phần hỗ trợ cho Text thi SpeedCad ít quá. Nên mình có install 2 phần mền luôn, mình install CadViet trước, sau đó install SpeedCad thì 1 số lệnh trong CadViet bị hư (ví dụ như : lệnh copy nội dung trong text đó). Mình nghĩ bạn nên đầu tư thêm cho phần chỉnh sữa text. Cám ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Link này hỏng rồi nhờ Ghost xem lại với.

OK, mình sẽ up lại link mới ngay

Cảm ơn bạn đã quan tâm

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
'ghost8.3' ơi mình thực hiện lện vẽ SAN nhưng khi thực hiện thhi2 nó báo như sau:

mình không biết khai báo như thế nào để được 1 bản sàn như bạn giới thiệu nữa! nhờ bạn hướng dẫn nhé!!!

- phần vẽ kc sàn, dầm, cắt dọc sàn.....(vẽ chi tiết kết cấu)

Phần vẽ kết cấu này ghost tích hợp các lisp của bạn Phạm Trường Hải. Để vẽ được thì bạn phải xác lập các thông số ban đầu thì lệnh mới sử dụng được. Để làm việc này thì ban chạy lệnh "BANVEMOI", mình để ở đầu tiên đó

Phần vẽ sàn thì có nhiều loại như ở mục loại sàn: D là sàn dương, DA là 1 dầu dương, 1 đầu âm, A là sàn âm,..... và còn nhiều lắm. Phần dầm cũng vậy, từ dầm 1 nhịp đến 10 nhịp, để vẽ dầm mấy nhịp thì bạn gõ lênh như thế, ví dụ như: dam1,....., dam10

Phần vẽ kết cấu này có hướng dẫn nữa, để mình up lên rồi gởi cho bạn xem

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn bạn Ghost8.3 đã trả lời. Mình đã đổi được lệnh Trim roi, con phan Library thì mình sẽ tìm hiểu tiếp, có gì sẽ cầu cứu bạn. CadViet va SpeedCad mỗi cái có cái hay riêng, phần hỗ trợ cho Text thi SpeedCad ít quá. Nên mình có install 2 phần mền luôn, mình install CadViet trước, sau đó install SpeedCad thì 1 số lệnh trong CadViet bị hư (ví dụ như : lệnh copy nội dung trong text đó). Mình nghĩ bạn nên đầu tư thêm cho phần chỉnh sữa text. Cám ơn.

Phần Text mình đã phân ra thành 2 phần: trong menu ArchitecturalText tool và menu ModifyIICác hiệu chỉnh về Text. Bạn xem thử lệnh copy nội dung Text nằm tronh menu ModifyII đó

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
sao thư vien mở không đươc anh ơi có cách nào chỉ em với

Bạn có thể nói rõ hơn được không? Khi cài đặt có báo gì không? Và khi chon thư viện thì cad báo như thế nào? Còn các lệnh có dùng được không? Bạn nói rõ hơn mình mới biết được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình hỏi bạn ghost 8.3 một tí nha. Mình muốn đối phím tắt trong SpeedCad của bạn thì vào lenhCAD.lsp. Nhưng 1 số phím tắt bạn đặt lại không có trong LenhCAD.lsp...... ví dụ :

` bật tắt chế độ bắt điểm

2 Layer OFF

3 Layer ON

4 Layer ISO

Mà các phím `,1,2,3,4 là các phím mình hay dùng nhất. Mình muốn đổi phím tắt của các lệnh trên để không trùng với các phím `,1,2,3,4 mình hay dùng....thì làm như thế nào???

Rất mong bạn hướng dẫn. Cảm ơn bạn nhiều

Rất chân thành cảm ơn bạn đã làm ra 1 sản phẩm rất hay. Chúc bạn thành công !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình hỏi bạn ghost 8.3 một tí nha. Mình muốn đối phím tắt trong SpeedCad của bạn thì vào lenhCAD.lsp. Nhưng 1 số phím tắt bạn đặt lại không có trong LenhCAD.lsp...... ví dụ :

` bật tắt chế độ bắt điểm

2 Layer OFF

3 Layer ON

4 Layer ISO

Mà các phím `,1,2,3,4 là các phím mình hay dùng nhất. Mình muốn đổi phím tắt của các lệnh trên để không trùng với các phím `,1,2,3,4 mình hay dùng....thì làm như thế nào???

Rất mong bạn hướng dẫn. Cảm ơn bạn nhiều

Rất chân thành cảm ơn bạn đã làm ra 1 sản phẩm rất hay. Chúc bạn thành công !

Vì cơ bản các lệnh về layer on/off thuộc về Express, nên trong lenhCAD.lsp sẽ không tự load được, muốn load được thì phải thêm 1 bước nữa, nên ghost không đưa vào. Các lệnh các bạn dùng là Lisp chứ không phải là các lện trong Cad nên chưa có cách sửa lại bạn à

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay