Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ghost8.3

SpeedCAD 2.0 hỗ trợ Thiết Kế

Các bài được khuyến nghị

mấy anh ơi, mấy anh có bản vẽ nhà chung cư, hay cao ốc văn phòng, có chiều cao >40m, có đầy đủ bản vẽ thiết kế, công trình đã thi công, em kiếm hoài trên diễn đàn mà hong có, em đang học môn chuyên đề nhà cao tầng, mong các anh giúp đỡ, địa chỉ gmail của em btrung1090@gmail.com, cảm ơn các anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Các bạn không nên cài đặt lên Cad làm gì. Mình khẳng định Speed cad hỗ trợ rất nhiều nhưng bạn cần có sự chọn lọc cho riêng mình. có rất nhiều tiện ích SpedCad mà bạn không cần đến hoặc khi cài xong SpeedCad có những lệnh chèn ép lệnh mình đã quen dùng. Qua xài thử món này mình thấy rút ra nhận xét như sau:

1. Chỉ lên chọn cài đặt lên một thư mục mà bạn tạo sẵn trên một ổ cứng bất kỳ ( đừng chọn cài đè vào Cad của mình). Bước này gần như là bước giải nén tất cả các file của SpeedCad vậy. và quan trọng nhất là làm như vậy mình có thể chọn lọc cần lấy những gì trong số các file *.lsp(file list) ; *.mns, *.mnu (file menu) ; các file scrip file dialog, file Lin, các thư viện hath, mẫu block,... của SpeedCad

2. Chịu khó đọc diễn đàn bạn sẽ có tất cả các thông tin về cách add các file này vào Cad và sử dụng. Mình có thể đơn cử vài trường hợp như: Các file *.mns; *.mnu ; *.lin ; file Hatch thư viện mẫu các bạn có thể add vào bằng hộp thoại Opitisons(hình như viết sai chính tả, giờ mình không có máy) chọn ADD và Brown đến thư mục chứa các file này, hoặc đơn giản là copy vào cùng thư mục Support của CAD . Các file *.lsp thì không cần phải nói rồi. Các file lin thì mình không nhớ rõ lên chưa dám nói trước.

3. Chủ quan của mình là tìm tất cả các file *.lsp chọn trong đó các hàm lệnh cần thiết (nếu cần có thể đổi tên lệnh cho phù hợp với bản thân) chọn được Hàm lệnh nào thì copy lại paste vào MsWord hoặc Note rồi cuối cùng lưu lại với đuôi là .lsp sau đó thì sử dụng bình thường. Mún Sử dụng hatch, Mẫu thư viện,.. của Speed Cad thì add thư mục chứa chúng vào Cad(bằng OP như đã nói trên), Mún có mene SpeedCad thì gõ menuload/ brown đến file *.mnu của thằng Speeed này

4. gỡ bỏ thằng này nếu làm theo cách của mình thì rất đơn giản bạn đã từng add thằng nào vào bằng cách nào thì cũng vào đó mà chọn nút Remove nó đi. Hơn nữa cách này như đã nói sẽ không chèn ép lệnh quen dùng của bạn, thân thiện với bạn hơn, dễ kiểm soát hơn.

5. Nói thêm: Mình vote cho Speed Cad nếu bạn có ý định cài nó, còn nếu định cài Fast Cad thì lời khuyên là đừng xài, FastCAd không có nhiều lệnh bằng SpeedCad và nó quá mang tính chủ quan người viết phần mềm, không thoáng, mềm như SpeedCad. Cảm ơn các bạn.

bác có thể nói rõ hơn về cách này được không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phần mềm này tiện lợi quá, anh em thiết kế dùng sẽ hỗ trợ thuận tiện hơn trong công việc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để Tue_NV giải quyết vụ này luôn

Tên lệnh là SCK :

http://www.cadviet.com/upfiles/SCK.vlx

Đây là Chương trình của Anh Võ Thành Nghĩa ở Đà Nẵng chưa có tính năng đánh số cấu kiện cho thanh thép

Nay Tue_NV viết Lisp bổ sung thêm tính năng đánh số Cấu Kiện cho thép

tên lệnh SCK sẽ giải quyết vấn đề này

anh Tue ơi

cho em xin lisp này với ạ

em thấy hay mà link lỗi rồi ạ

em cảm ơn anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lisp này đánh số thứ tự của thanh thép theo như ý của bạn đây

Lệnh là STT . File đây : http://www.cadviet.com/upfiles/2/stt_1.rar

Anh Tue ơi

anh có thể hướng dẫn em dùng lisp đánh số thự tự bảng thống kê này với không ạ

sao mà thứ tự thanh thép sau khi đánh xong không theo thứ tự ạ

em cảm ơn anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ghost 8.3 ơi giup minh voi. minh dang dung cad 2007 rat on dinh, minh da nghe va xem qua cai SpeedCAD cua ban phat trien, minh cai mai ma ko duoc.

khi chon duong link C:/Program file/ AutoCad 2007 nhung chuong trinh bao ko duoc, ko hieu tai sao, mong ban chi giup minh de cai dat thanh cong. cam on nhieu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhưng mà mình lưu vào rồi mà cài ko dc

bạn nào có phần mềm speed cad cho 2007 send cho mình với

bản download trên mạng về ko cài đc

mình vẫn cài ngon lanh.mình cũng dow trên mạng.http://www.cadviet.com/upfiles/3/122151_hng_dn_cài_speed_cad_cho_autocad_tt_c_mi_phiên_bn_1.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hiện nay tôi đang dùng cad 2013
 khi cài đặt SpeedCAD v2.0 thì nó hiên lên thông báo: hình ảnh đính kèm.
mong được giúp đở từ pro.
dùng win8, cad 2013 64b

xin cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn ghost8.3. Đây là chương trình rất hay. Tuy nhiên mình xin góp một ý kiến như sau: Không lên đặt trùng một số lệnh với lệnh có sẵn với cad, ví dụ như lệnh vẽ đường tròn là c giờ chuyển thành cc, lệnh trim giờ là t,... Mình nghĩ đây là những lệnh cơ bản, mọi người đã dùng quen rồi, thay đổi thế sẽ tạo sự nhầm lẫn và khó chịu, tất nhiên là lệnh mới dùng nhiều sẽ quen, nhưng khi sang một số máy khác không cài speedcad thì lại bị đảo lộn. Hoặc là bạn tạo một menu con cho người dùng có thể tùy biến chỉnh sửa các lệnh của speed cad như chính bản thân cad đã làm. 

Hy vọng trong phiên bản tới bác sẽ update những tiện ích tối ưu hơn.

Cảm ơn ghost8.3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay