Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ghost8.3

SpeedCAD 2.0 hỗ trợ Thiết Kế

Các bài được khuyến nghị

Lisp này đánh số thứ tự của thanh thép theo như ý của bạn đây

Lệnh là STT . File đây : http://www.cadviet.com/upfiles/2/stt_1.rar

Mình cũng đang dùng SpeedCAD thấy cái thống kê thép rất hay. Đặc biệt là cái nhập SCK, Têu_NV đúng là cao thủ Lisp. Luôn tiện Tue_NV viết luôn cái này theo mình thấy rất tiện. Đó là việc tính số thanh cho cấu kiện sàn (dầm thì tự đếm cũng được). Ý tưởng là viết thêm lệnh phục vụ cho việc tính số thanh cho sàn bằng cách cho phép nhập số dạng công thức, ví dụ như chièu dài rải thép là 3000mm, khoảng cách các thanh thép là a150mm chẳng hạn thì nhập: 3000/150, chương trình sẽ tính ra khoảng cách làm tròn +1 sẽ ra số thanh 1CK; hoặc viết làm 2 dòng lệnh là nhập chiều dài rải thanh, rồi nhập khoảng cách rải thanh, chuơng trình sẽ tự tính. Nếu có thêm cái này nữa thì việc thống kê sẽ giảm đáng kể thời gian đó.

Hy vọng bạn Tue bớt chút thời gian cho anh em nhờ

Nghe nói Tue_NV có viết chương trình vẽ kết cấu thì phải. Kết quả thử nghiệm khóa cứng thế nào rồi. Khi nào xong cho báo cho anh em diễn đàn ủng hộ cho :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình cũng đang dùng SpeedCAD thấy cái thống kê thép rất hay. Đặc biệt là cái nhập SCK, Têu_NV đúng là cao thủ Lisp. Luôn tiện Tue_NV viết luôn cái này theo mình thấy rất tiện. Đó là việc tính số thanh cho cấu kiện sàn (dầm thì tự đếm cũng được). Ý tưởng là viết thêm lệnh phục vụ cho việc tính số thanh cho sàn bằng cách cho phép nhập số dạng công thức, ví dụ như chièu dài rải thép là 3000mm, khoảng cách các thanh thép là a150mm chẳng hạn thì nhập: 3000/150, chương trình sẽ tính ra khoảng cách làm tròn +1 sẽ ra số thanh 1CK; hoặc viết làm 2 dòng lệnh là nhập chiều dài rải thanh, rồi nhập khoảng cách rải thanh, chuơng trình sẽ tự tính. Nếu có thêm cái này nữa thì việc thống kê sẽ giảm đáng kể thời gian đó.

Hy vọng bạn Tue bớt chút thời gian cho anh em nhờ

Nghe nói Tue_NV có viết chương trình vẽ kết cấu thì phải. Kết quả thử nghiệm khóa cứng thế nào rồi. Khi nào xong cho báo cho anh em diễn đàn ủng hộ cho :D

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã quan tâm.

Hiện nay, chương trình vẽ kết cấu do Tue_NV phát triển không những tự động tính số thanh mà còn nhận dạng thanh, đánh số thứ tự tự động, thống kê và tổng hợp thép luôn

Bạn xem qua topic này http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=35723&pid=136179&st=40&&do=findComment&comment=136179

Một lý do mà mình chưa chia sẻ được đó chính là bảo mật cho chương trình. Mong được thông cảm.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã quan tâm.

Hiện nay, chương trình vẽ kết cấu do Tue_NV phát triển không những tự động tính số thanh mà còn nhận dạng thanh, đánh số thứ tự tự động, thống kê và tổng hợp thép luôn

Bạn xem qua topic này http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=35723&pid=136179&st=40&&do=findComment&comment=136179

Một lý do mà mình chưa chia sẻ được đó chính là bảo mật cho chương trình. Mong được thông cảm.

Ý mình là Tue có thể viết tích hợp riêng cho chưong trình thông kê thép này không? Vì mình thấy đại đa số các kỹ sư ở Đà Nẵng đều sử dụng phần thống kê thép của anh Nghĩa, và nó có thể phục vụ cho việc thống kê thép khi chúng ta làm thủ công. Nếu có thêm phần mình trình bày ở trên thì tốt quá

Mình cũng ở Đà Nẵng, Khi nào hoàn chỉnh chương trình mình sẽ ủng hộ Tue_NV 1 bộ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý mình là Tue có thể viết tích hợp riêng cho chưong trình thông kê thép này không? Vì mình thấy đại đa số các kỹ sư ở Đà Nẵng đều sử dụng phần thống kê thép của anh Nghĩa, và nó có thể phục vụ cho việc thống kê thép khi chúng ta làm thủ công. Nếu có thêm phần mình trình bày ở trên thì tốt quá

Mình cũng ở Đà Nẵng, Khi nào hoàn chỉnh chương trình mình sẽ ủng hộ Tue_NV 1 bộ.

Cảm ơn bạn đã ủng hộ.

Tue_NV cũng đã tự viết lại toàn bộ chương trình Thống kê thép của mình mà nền tảng là từ những ý tưởng trong bộ thống kê mà bạn đang sử dụng trong topic này. Đã phát triển Lisp SCK có thể đánh số cấu kiện nhanh. Hơn nữa, có thể thống kê thanh thép bất kì 1 cách linh hoạt, thêm thép đến đâu là sửa và thống kê đến đấy. Sửa thép như là sửa bằng lệnh EDIT vậy. và thêm chức năng +-*/ cho kích thước thép

Các Bạn xem ý tưởng và tác phẩm Thống kê thép của Tue_NV qua video này :

http://www.youtube.com/watch?v=02gGXjI3nxk

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn đã ủng hộ.

Tue_NV cũng đã tự viết lại toàn bộ chương trình Thống kê thép của mình mà nền tảng là từ những ý tưởng trong bộ thống kê mà bạn đang sử dụng trong topic này. Đã phát triển Lisp SCK có thể đánh số cấu kiện nhanh. Hơn nữa, có thể thống kê thanh thép bất kì 1 cách linh hoạt, thêm thép đến đâu là sửa và thống kê đến đấy. Sửa thép như là sửa bằng lệnh EDIT vậy. và thêm chức năng +-*/ cho kích thước thép

Chà, hay đấy chứ nhỉ. Cái này là một bộ chung với chương trình của bạn hả? Có thể tách riêng và có phí hay ko? Rất mong bạn chia sẻ cùng anh em

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cài xong sao mở cad lên không có mấy cái đó vậy bác.

cần thao tác gì nữa ko?? :unsure:

Nếu bạn dùng chương trình SpeedCAD thì khi cài bạn nên đọc sơ qua các thông báo chứ không phải cứ Next và Next đâu bạn à? Tôi thấy trong đó tác giả có nói rõ rồi. Có 3 yếu tố để chương trình có thể chạy được là: 1-Đúng phiên bản CAD; 2-Đúng đường dẫn đến nơi cài đặt CAD; 3-Đúng phiên bản Win. Nếu hội đủ 3 yêu cầu đó tôi chắc chắn chương trình sẽ chạy được. Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn đã ủng hộ.

Dùng field quả là hay, ngoại trừ việc regen :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng field quả là hay, ngoại trừ việc regen :(

Tue_NV không có sử dụng FIELD bởi vì nếu sử dụng FIELD thì mình chỉ thống kê được bản vẽ của mình thôi còn bản vẽ người khác (đã có bảng thống kê không có FIELD) thì không thống kê được. Cho nên, Tue_NV không sử dụng FIELD trong trường hợp này. Nếu sử dụng thì không hiệu quả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E không có bản vẽ kết quả trong tay, nên không nói liên thiên được nữa ^^ Vì xem cái video e thấy tự động update, mà phải copy từ text mẫu ???Mà kiến thức nghèo nàn của e thì chỉ biết có vài thứ có thể tự update : field, rtext diesel, table (1 dạng field), reactor object...Bác giải thích cơ chế cho e được mở mang với :wub:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn đã ủng hộ.

Tue_NV có thể share riêng 1 bộ thống kê được không? Nếu tính phí thì cho luôn cái giá. Thấy tiện quá cũng ham :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tue_NV có thể share riêng 1 bộ thống kê được không? Nếu tính phí thì cho luôn cái giá. Thấy tiện quá cũng ham :D

Cái này có thể được nhưng chắc rằng bạn phải chờ Tue_NV thử nghiệm chương trình bảo mật trước đã rồi mới chia sẻ và tính phí sau vậy.

Cảm ơn bạn đã quan tâm.

Nếu bạn ở Đà Nẵng, hẹn một hôm nào uống cà phê nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cài speed cad nhưng không load menu, có ai biếy giúp mình với, cad 2007, mình gõ lệnh MENUSPC rùi nhưng ko được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cài speed cad nhưng không load menu, có ai biếy giúp mình với, cad 2007, mình gõ lệnh MENUSPC rùi nhưng ko được

Bạn có thể làm theo cách này

-> Gõ lệnh CUILOAD hoặc MENULOAD

-> Pick vào Browse -> Chỉ đến đường dẫn của file Speedcad.cui ở địa chỉ

C:\Program Files\AutoCAD 2007\Support

-> open -> Load -> Close

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có thể bạn cài chưa đúng đường dẫn đến thư mục cad2007 hoặc bạn cài cho phiên bản Windown 7. Mình thấy Win7 không cài được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh ơi cho em hỏi tý : Em mới cài speedcad. Em thử thống kê thép thấy rất hay nhưng mà tại sao em không ghi đc các kích thước lên trên các thanh như của anh thống kê vậy. Nó chỉ hiện đc tổng độ dài

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh ơi cho em hỏi.em dùng Win 7 bản 64bit click vào file cài đặt mà mãi ko chạy,speedcad ko chạy dc trên Win 7 64bit hả anh.

chạy bình thường. Tui cài cho cad 2012 ( 64bit - win 7) chạy thấy ngon lành chứ có sao đâu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác ơi. phần mềm của bác rất hay :D . nhưng bất tiện quá :huh:

các lệnh của bác trùng với những lệnh cơ bản.

giúp e cái lệnh cắt đối tượng " tr " bây giờ nó k ra cái gì. :wacko:

Lệnh " MT " thì ra mũi tên. k viết text đc.

e chẳng biết làm sao để cẳ đối tượng nữa. Giúp e với. :blush:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Cài xong thì tự load menu luôn mà bạn, mình chưa gặp lỗi này. Mà bạn cài cho version cad nào? Nếu không tự load được thì ban gõ "menuspc" sẽ load menu cho bạn

2- Khi không muốn sử dụng bạn vào "add and remove program" trong setting mà remove, thì tất cả các file của SpeedCAD sẽ remove khỏi máy của bạn

MANHHUNGXDA Test thử lại nhé, vì ghost đã test với nguyên 1 dàn máy ở công ty không gặp lỗi này bao giờ. version 2.0 mình mới làm cho cad2006-2009 thôi

Chờ tin MANHHUNGXDA để kiểm tra lỗi

Chúc bạn thành công

Các bạn không nên cài đặt lên Cad làm gì. Mình khẳng định Speed cad hỗ trợ rất nhiều nhưng bạn cần có sự chọn lọc cho riêng mình. có rất nhiều tiện ích SpedCad mà bạn không cần đến hoặc khi cài xong SpeedCad có những lệnh chèn ép lệnh mình đã quen dùng. Qua xài thử món này mình thấy rút ra nhận xét như sau:

1. Chỉ lên chọn cài đặt lên một thư mục mà bạn tạo sẵn trên một ổ cứng bất kỳ ( đừng chọn cài đè vào Cad của mình). Bước này gần như là bước giải nén tất cả các file của SpeedCad vậy. và quan trọng nhất là làm như vậy mình có thể chọn lọc cần lấy những gì trong số các file *.lsp(file list) ; *.mns, *.mnu (file menu) ; các file scrip file dialog, file Lin, các thư viện hath, mẫu block,... của SpeedCad

2. Chịu khó đọc diễn đàn bạn sẽ có tất cả các thông tin về cách add các file này vào Cad và sử dụng. Mình có thể đơn cử vài trường hợp như: Các file *.mns; *.mnu ; *.lin ; file Hatch thư viện mẫu các bạn có thể add vào bằng hộp thoại Opitisons(hình như viết sai chính tả, giờ mình không có máy) chọn ADD và Brown đến thư mục chứa các file này, hoặc đơn giản là copy vào cùng thư mục Support của CAD . Các file *.lsp thì không cần phải nói rồi. Các file lin thì mình không nhớ rõ lên chưa dám nói trước.

3. Chủ quan của mình là tìm tất cả các file *.lsp chọn trong đó các hàm lệnh cần thiết (nếu cần có thể đổi tên lệnh cho phù hợp với bản thân) chọn được Hàm lệnh nào thì copy lại paste vào MsWord hoặc Note rồi cuối cùng lưu lại với đuôi là .lsp sau đó thì sử dụng bình thường. Mún Sử dụng hatch, Mẫu thư viện,.. của Speed Cad thì add thư mục chứa chúng vào Cad(bằng OP như đã nói trên), Mún có mene SpeedCad thì gõ menuload/ brown đến file *.mnu của thằng Speeed này

4. gỡ bỏ thằng này nếu làm theo cách của mình thì rất đơn giản bạn đã từng add thằng nào vào bằng cách nào thì cũng vào đó mà chọn nút Remove nó đi. Hơn nữa cách này như đã nói sẽ không chèn ép lệnh quen dùng của bạn, thân thiện với bạn hơn, dễ kiểm soát hơn.

5. Nói thêm: Mình vote cho Speed Cad nếu bạn có ý định cài nó, còn nếu định cài Fast Cad thì lời khuyên là đừng xài, FastCAd không có nhiều lệnh bằng SpeedCad và nó quá mang tính chủ quan người viết phần mềm, không thoáng, mềm như SpeedCad. Cảm ơn các bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi cài speedcad 2.0 cho cad 2008 thì khi đánh lệnh tiếng Việt lại không được Vd như lệnh "TẠO C","TẠO L".Mặt dù mình đã dùng unikey rôi.Có ai biết chỉ giáo giùm với nghe thanks nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thấy speed cad rất là hay cho dân kết cấu, mình đã cài,nhưng mình muốn tạo một thư viện trong speed cad thì phải làm như thế nào vậy,nhưng thư viện về móng để khi vẽ mình chỉ cần chỉnh sửa lại cho nhanh.Bác Ghost 83 chỉ cho mình với được hok vậy?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có bạn nào bị lổi này không nhỉ: đang vẽ tự nhiên nó mất hết Objet Snap, chỉ còn lại 1 vài cái mặc định thôi, có bác nào biết cách sửa chỉ giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay