Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
t031285

Đưa đối tượng được chọn về toạ độ 0,0

Các bài được khuyến nghị

dùng lệnh UCS thay đổi gốc tọa độ là được đó bạn

Bạn hướng dẫn giùm mình với.Thí dụ mình có 1 hình chữ nhật giờ muốn đưa tâm của hình chữ nhật này về 0,0 thì làm sao?Thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Làm dân giã thế này nhé bạn,gõ lệnh UCS, gõ tiếp M, dịch UCS tới tâm hình chữ nhật.Chúc buổi tối vui

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn hướng dẫn giùm mình với.Thí dụ mình có 1 hình chữ nhật giờ muốn đưa tâm của hình chữ nhật này về 0,0 thì làm sao?Thanks.

Hề hề hề,

Bạn gõ lệnh ucs trên dòng command, sau đó gõ n (new) rồi pick cái điểm cần chuyển gốc tọa độ về đó. trong trường hợp của bạn là pick vào cái tâm của hình chữ nhật.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Vẽ đường tròn có bán tùy ý vào tâm hình chữ nhật (thực hiện chế độ bắt điểm polar tracking)

- Nhấp đúp chuột vào đường tròn > Nó sẽ hiện ra bảng Properties cho biết vị trí tâm của đường tròn

- Thay đổi các giá trị Center X =0, Center Y =0 > tâm vòng tròn sẽ tự động chạy về gốc tọa độ 0,0

- Move hình chữ nhật (bắt điểm tâm) về tâm hình tròn rồi xóa hình tròn là được!

( Câu hỏi của anh không rõ ràng dễ gây hiểu lầm, viết chính xác phải nói di chuyển hình chữ nhật ở tọa độ bất kỳ về gốc tọa độ sao cho tâm hình chữ nhật trùng với gốc tọa độ)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bạn gõ lệnh ucs trên dòng command, sau đó gõ n (new) rồi pick cái điểm cần chuyển gốc tọa độ về đó. trong trường hợp của bạn là pick vào cái tâm của hình chữ nhật.

Hề hề hề,...

Đây là cách đưa toạ độ 0,0 về điểm cần.Có cách nào đưa đối tượng về 0,0 không các bác?Thanks.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là cách đưa toạ độ 0,0 về điểm cần.Có cách nào đưa đối tượng về 0,0 không các bác?Thanks.

Bạn dùng lệnh Move, chọn điểm cần chuyển rồi gõ 0,0. Đối tượng sẽ được đưa về gốc 0,0.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn dùng lệnh Move, chọn điểm cần chuyển rồi gõ 0,0. Đối tượng sẽ được đưa về gốc 0,0.

Cảm ơn anh, cách làm của anh đơn giản, nhanh và hiệu quả! Do "suy nghĩ theo lối mòn muôn thủa" nên cách làm của em đã trình ...diễn như ở trên hơi bị chậm...đúng là có những việc đơn giản mà ...quên, không phải ai cũng bột phát nhớ ra ngay được!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sau khi đánh move rồi chọn điểm gõ 0,0 thì nó đưa về 0,0 nhưng enter kết thúc lệnh thì hình không hề xê dịch,Mong các bạn xem lại giúp.Thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sau khi đánh move rồi chọn điểm gõ 0,0 thì nó đưa về 0,0 nhưng enter kết thúc lệnh thì hình không hề xê dịch,Mong các bạn xem lại giúp.Thanks.

Hề hề hề,

Bạn là CADman có củ rùi mà quên rằng bạn chửa chọn đối tượng thì đương nhiên nó chửa move à?????

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bạn là CADman có củ rùi mà quên rằng bạn chửa chọn đối tượng thì đương nhiên nó chửa move à?????

Rồi mà bác,đánh lệnh,chọn đối tượng,chọng điểm,đánh toạ độ hình đưa về 0,0 nhưng enter kết thúc lệnh thì hình không di chuyển.Thanks.

Command: m

move

Select objects: nil

Select objects: Specify opposite corner: 1 found

Select objects:

Specify base point or [Displacement] <Displacement>:

Specify second point or <use first point as displacement>: @0,0

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh có sự nhầm lẫn về hai khái niệm cơ bản:

1-Tọa độ tuyệt đối (Absolute coordinates)

2- Tọa độ tương đối (Relative coordinates)

Anh thử làm lại xem: Chọn đối tượng hình chữ nhật >>Gõ lệnh m >>> Chọn điểm trọng tâm hình chữ nhật >>> Nhập 0,0 (không phẩy không) >>Enter xem sao???

Command: m MOVE 1 found

Specify base point or [Displacement] <Displacement>: Specify second point or

<use first point as displacement>: 0,0

Command:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh có sự nhầm lẫn về hai khái niệm cơ bản:

1-Tọa độ tuyệt đối (Absolute coordinates)

2- Tọa độ tương đối (Relative coordinates)

Anh thử làm lại xem: Chọn đối tượng hình chữ nhật >>Gõ lệnh m >>> Chọn điểm trọng tâm hình chữ nhật >>> Nhập 0,0 (không phẩy không) >>Enter xem sao???

Command: m MOVE 1 found

Specify base point or [Displacement] <Displacement>: Specify second point or

<use first point as displacement>: 0,0

Command:

Kỳ thiệt,vẫn không được bạn ah,chỗ mình nhập 0,0 lúc nào cũng là @0,0 không thê 0,0 như bạn được.Thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lạ nhể??? Sao cái thằng @ còng ở đâu nó lại lòi ra, khi anh chỉ nhập 0,0 ???

- Vẽ đường tròn có bán tùy ý vào tâm hình chữ nhật (thực hiện chế độ bắt điểm polar tracking)

- Nhấp đúp chuột vào đường tròn > Nó sẽ hiện ra bảng Properties cho biết vị trí tâm của đường tròn

- Thay đổi các giá trị Center X =0, Center Y =0 > tâm vòng tròn sẽ tự động chạy về gốc tọa độ 0,0

- Move hình chữ nhật (bắt điểm tâm) về tâm hình tròn rồi xóa hình tròn là được!

Anh làm thử phương án cổ điển như trên xem có được không???

Nếu không được chỉ còn cách cài lại phiên bản AutoCAD khác.

http://www.cadviet.c...showtopic=19691

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rồi mà bác,đánh lệnh,chọn đối tượng,chọng điểm,đánh toạ độ hình đưa về 0,0 nhưng enter kết thúc lệnh thì hình không di chuyển.Thanks.

move

Select objects:

Bạn tắt chế độ DSN hay DNS ở phía dưới đó. Gần mấy chữ Osnap, orthor,...gì gì đó (hơn 2 tháng ko nhìn mặt cad nên quên mất tiêu roài). Hề hề.

Gõ lệnh move, chọn đối tượng, chọn điểm cần cho nó về (O,O), gõ tiếp 0,0.

Hii.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

move

Select objects:

Hề hề hề,'

Nhập @0,0 có nghĩa là chả chuyển đi đâu cả, vậy nên của bạn nó không di chuyển là đúng đấy

Hãy nhập 0,0 thôi xem nào và nhớ chuyển hệ tọa độ hiện hành về World..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chế độ F12 bật tắt DYN để các bác không thắc mắc tọa độ tương đối,tuyệt đối . Trong trường hợp này muốn move về tọa độ o,o phải tắt chế độ DYN có nghĩa là tọa độ tuyệt đối :)

• Like 1
  • Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chế độ F12 bật tắt DYN để các bác không thắc mắc tọa độ tương đối,tuyệt đối . Trong trường hợp này muốn move về tọa độ o,o phải tắt chế độ DYN có nghĩa là tọa độ tuyệt đối :)

thankssss! có vậy thôi mà cứ đi tìm mãi 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cách em hay làm đó là dùng lệnh line -> 0,0 -> enter cad sẽ ngầm hiểu là tọa độ tuyệt đối và bắt điểm line đầu tiên vào gốc tọa độ sau đó mình vẽ 1 lệnh line bất kỳ thôi. Việc tiếp theo là chỉ cần move đối tượng và bắt điểm. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cách 1 là move enter chọn đối tượng enter chọn điểm cố định trên đối tượng enter chọn góc tọa độ hoặc nhập 0,0 enter

cách 2 là ucs enter chọn 1 điểm cố định trên đối tượng enter

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Hề hề hề,...

A cho e hỏi, ví dụ như đang có 1 hình tròn, muốn tâm hình tròn vào 1 tọa độ cho trước thì làm thế nào ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chọn đường tròn >>>Ctrl +1 >>> Nhập cái tọa độ cho trước đường tròn sẽ tự động chạy về chỗ cần đến, đỡ phải GÕ cái POINT! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hóng cao nhân giúp e cái này: e đang vẽ cái hình hộp 3d, mà trục tọa độ của nó là truc Z thẳng đứng tạo với trục X nằm ngang bên phải là 90 độ, trục X lại tạo với trục Y 1 góc là 135 độ, trục Y lại tạo với trục Z là 135 độ, ai giúp e định vị đc cái tọa độ này với ạ, thường trong cad có mấy cái trục e thử hêt rồi ko phải giống  cái trục này ạ 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay