Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nhieutoc

vẽ kích thước được 1/2

Các bài được khuyến nghị

tui mới nhận được 1 file, khi vẽ tiếp lên đó thì thấy: vẽ line 300 thì nó hiển thị có 150, nói chung là làm cái gì nó cũng thể hiện có 1/2 kích thước.

bác nào chỉ tui cách trở lại bình thường đi !!!

cảm ơn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
tui mới nhận được 1 file, khi vẽ tiếp lên đó thì thấy: vẽ line 300 thì nó hiển thị có 150, nói chung là làm cái gì nó cũng thể hiện có 1/2 kích thước.

cảm ơn nhiều

Này là do chỉnh trong dimstye ấy mà . giờ mà bác chỉnh đánh 100 là ra 100 thì những dim kích thướt trong bản vẽ sẽ tăng lên gấp đôi ( nghĩa là 200 sẽ thành 400 ) .

Cũng có cách chỉnh nhưng nó sẽ làm hư bản vẽ của bác . Hãy tìm hiểu trong dimstye - Primary Units - scale factor

Theo em biết là cách này là của mấy bác làm kiến trúc hay làm và tỉ lệ trong bản vẽ của bác là 1/50 . không biết có đúng kô .

Em khuyên bác cứ để thế mà làm , cố mà nhân đôi con số mình sắp đánh lên là được thôi mà .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn nhiều

Bạn miennui_tomo3d nói chính xác.

Tôi chỉ nói rõ thêm trường hợp của bạn nhieutoc là trong kiểu ghi kích thước của bạn để ở chế độ:

-Tại thẻ Fit >>> Use overall scale : 1

- Tại thẻ Primary Units >>>scale factor : 0.5

Vì thế nó mới xảy ra trường hợp như bạn nhieutoc đã nêu ở trên. Muốn trở lại bình thường, bạn thay đổi như sau:

Primary Units >>>scale factor : 0.5 = Primary Units >>>scale factor : 1 là ổn.

Theo tôi không nên ghi chọn kiểu ghi kích thước kiểu của bạn dễ gây nhầm lẫn. Tốt nhất là bạn chọn kiểu ghi KT theo tỷ lệ 1:1, khi cần vẽ và in theo các tỉ lệ khác thì scale khung tên + thay đổi trị số tại thẻ Fit >>> Use overall scale : 1 sao cho phù hợp với khổ giấy in là được.

file bản vẽ tham khảo:

http://www.cadviet.com/upfiles/TY_LE__1_phan_2.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn nhiều

bạn thử đánh df coi=>nếu 1 bạn chuyển sang 2, nếu 50 bạn chuyển qua 100, hy vọng giúp bạn như ý

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn miennui_tomo3d nói chính xác.

Tôi chỉ nói rõ thêm trường hợp của bạn nhieutoc là trong kiểu ghi kích thước của bạn để ở chế độ:

-Tại thẻ Fit >>> Use overall scale : 1

- Tại thẻ Primary Units >>>scale factor : 0.5

Vì thế nó mới xảy ra trường hợp như bạn nhieutoc đã nêu ở trên. Muốn trở lại bình thường, bạn thay đổi như sau:

Primary Units >>>scale factor : 0.5 = Primary Units >>>scale factor : 1 là ổn.

Theo tôi không nên ghi chọn kiểu ghi kích thước kiểu của bạn dễ gây nhầm lẫn. Tốt nhất là bạn chọn kiểu ghi KT theo tỷ lệ 1:1, khi cần vẽ và in theo các tỉ lệ khác thì scale khung tên + thay đổi trị số tại thẻ Fit >>> Use overall scale : 1 sao cho phù hợp với khổ giấy in là được.

file bản vẽ tham khảo:

http://www.cadviet.com/upfiles/TY_LE__1_phan_2.rar

Có lẽ Bác ko làm về kiến trúc nên mới nói thế

Đối với 1 bản vẽ, vì 1 lý do bố cục hay

sự thuận tiên trong khi xem bản vẽ thì

ng vẽ có thể dùng 2 tỷ lệ trên cùng 1 bản vẽ

Điều này TCTHBV không hề cấm

Như thế vấn đề thay đổi Scale Factor là chuyện cực kỳ bình thường

mà bất cứ kts nào cũng làm

Còn riêng tôi, tôi luôn sử dụng và chẳng bao giờ nhầm lẫn cả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo tôi thì các cách dim tùy thuộc vào tính chất công việc của bác và nhiều khi cách chỉnh dim cũng là một thói quen làm việc của từng người . Cố gắng biết càng nhiều thì mỗi lần gặp cái gì lạ mình không ngỡ ngàng tí thôi .

Cách chỉnh dim cũng tùy thuộc vào khung bản vẽ của mình làm là A mấy thôi .

Học học nữa - học mãi :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo tôi thì các cách dim tùy thuộc vào tính chất công việc của bác và nhiều khi cách chỉnh dim cũng là một thói quen làm việc của từng người . Cố gắng biết càng nhiều thì mỗi lần gặp cái gì lạ mình không ngỡ ngàng tí thôi .

Cách chỉnh dim cũng tùy thuộc vào khung bản vẽ của mình làm là A mấy thôi .

Học học nữa - học mãi :)

Chuẫn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay