Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
culanbk

Lỗi font cad (rất khó giải quyết) nhờ mọi người giúp đỡ

Các bài được khuyến nghị

Hiện tại mình mở 1 file cad, đã cài đủ font (cả ttf lẫn shx) tuy nhiên vẫn không hiển thị được tiếng việt, trong khi type tiếng việt vẫn bình thường. Tức là vẫn với dòng text đó, mình edit và type thì hiển thị bình thường, để mặc định view thì ko hiển thị được.

Mong mọi người giải quyết với nhé. Trường hợp này mình chưa gặp bh.

Link download file cad

Thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hiện tại mình mở 1 file cad, đã cài đủ font (cả ttf lẫn shx) tuy nhiên vẫn không hiển thị được tiếng việt, trong khi type tiếng việt vẫn bình thường. Tức là vẫn với dòng text đó, mình edit và type thì hiển thị bình thường, để mặc định view thì ko hiển thị được.

Mong mọi người giải quyết với nhé. Trường hợp này mình chưa gặp bh.

Link download file cad

Thanks.

Sau khi xem xét bản vẽ, mình thấy thế này:

- Các dòng Mtext trong bản vẽ xài Font .vnArialH, khi viết bạn dùng bản mã TCVN3 trong Unikey/ Vietkey là đánh được ra chữ tiếng việt mà thôi

- Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người, nói về front CAD mình cũng xin có câu hỏi: Mình có bản vẽ CAD nhưng không đọc được front Tiếng Việt, qua máy của người khác thì đọc được. Mình đã copy tất cả front front CAD trong máy của người đó ( cad 2008) rồi paste vào C/Program File/Autocad 2008/Front của máy mình nhưng vẫn không đọc được cho dù đã restart lai máy rồi. Mong mọi người giải đáp giúp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người, nói về front CAD mình cũng xin có câu hỏi: Mình có bản vẽ CAD nhưng không đọc được front Tiếng Việt, qua máy của người khác thì đọc được. Mình đã copy tất cả front front CAD trong máy của người đó ( cad 2008) rồi paste vào C/Program File/Autocad 2008/Front của máy mình nhưng vẫn không đọc được cho dù đã restart lai máy rồi. Mong mọi người giải đáp giúp.

Hì hì hì,

Bạn post bản vẽ lên đây, ACE xem thử thiếu font gì.

Có thể font đó không có trong windows chứ kg phải trong thư mục Font của CAD.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì hì hì,

Bạn post bản vẽ lên đây, ACE xem thử thiếu font gì.

Có thể font đó không có trong windows chứ kg phải trong thư mục Font của CAD.

Mình gửi bản vẽ mong ACE xem giúp. Trong bản vẽ có cả front tiếng Nhật mình cũng không đọc được. Các ACE check giúp, ai có front mà mình thiếu trong bản vẽ mình gửi thì cho mình xin nhé. Mail của mình: Lovestorm21000@yahoo.com.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/check_front.dwg

Thanks all.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác nào biết làm sao để khi copy một số thập phân từ bản vẽ Cad sang Word thì dấu chấm sẽ tự động nhảy thành dấu phẩy không giúp em với. Thank trước nha!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình gửi bản vẽ mong ACE xem giúp. Trong bản vẽ có cả front tiếng Nhật mình cũng không đọc được. Các ACE check giúp, ai có front mà mình thiếu trong bản vẽ mình gửi thì cho mình xin nhé. Mail của mình: Lovestorm21000@yahoo.com.

http://www.cadviet.c...check_front.dwg

Thanks all.

Hề hề hề,

Bản vẽ của bạn có font style Romans đang sử dụng font romans nên bạn không đọc được tiếng Việt.

Hãy dùng lệnh style để chuyển font này thành romans 1.shx là đọc OK.

Mình đã chuyển cho bạn đây.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/check_front_1.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho e hỏi máy của e chạy W7 cài cad 2008 đọc bản vẽ của người khác cũng bị lỗi phông như thế này.Ai biết giúp e với .Thanks all

http://www.mediafire...bbhoyocc1m441t1

Hề hề hề,

bản vẽ của bạn thiếu font .VniArialH. hãy tìm và bổ sung nhé.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác nào biết làm sao để khi copy một số thập phân từ bản vẽ Cad sang Word thì dấu chấm sẽ tự động nhảy thành dấu phẩy không giúp em với. Thank trước nha!!!!!

Hề hề hề,

Tự động thì hơi khó. Nhưng bạn có thể tự làm bằng cách chuyển định dạng số thập phân trong Word mà.

Hề hề hề...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bản vẽ của bạn có font style Romans đang sử dụng font romans nên bạn không đọc được tiếng Việt.

http://www.cadviet.c...eck_front_1.dwg

Thank ban nhé. Còn Front tiếng NHẬT trong bản vẽ đó thì sao bạn? Đã giúp thì giúp cho chót chứ bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thank ban nhé. Còn Front tiếng NHẬT trong bản vẽ đó thì sao bạn? Đã giúp thì giúp cho chót chứ bạn.

Hề hề hề,

Dù hơi ngu dốt về tiếng Nhật song mình thấy nó hoàn toàn đúng đấy chớ, vậy thì sửa cái chi nhỉ??? Có chăng cái ì phải thay bằng dấu x mà thôi.

Việc này có nhẽ bạn phải nhờ một Ông Nhật giúp chớ mình chỉ hiểu rằng ì trong bản vẽ này nghĩa là x.

Vậy là Ok rùi.

Nếu chả tìm được một ông Nhật thì bạn chịu khó ngồi gõ lại nhé, Có hơn chục chữ gõ edít mất vài phút còn hơn là ngồi chờ cả tháng cho nó dài....... cổ.

Hề hề hề,

Để bạn khỏi thành ngỗng thì nó đây nè:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/check_front_2.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cài đặt font unicode chuẩn và đầy đủ của microsoft (font arial.ttf lúc đó khoảng chừng 30MB), và các font hỗ trợ khác như msminchu... cả bộ gõ tiếng Nhật, Trung kèm theo trong bộ cài đặt Windows.

WinXP vào control panel --> Regional and language option, chọn Language, tick vào mục Install files for East Asian languages.

Sau đó nó sẽ yêu cầu đĩa cài đặt gốc của WinXP để cài.

Sau khi cài xong có thể vào control panel --> Regional and language option, chọn Language --> ấn nút details dể thêm bớt các bộ gõ Nhật Trung ... (gõ hiraga, katakana or kanji đều được)

Win7 thì tự tìm thôi...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Tự động thì hơi khó. Nhưng bạn có thể tự làm bằng cách chuyển định dạng số thập phân trong Word mà.

Hề hề hề...

/

Thế còn copy từ cad sang excel cũng phải vào định dạng lại trong cel hả bác? Thế thì mất thời gian lắm, chắc mấy bác giỏi về lisp sẽ giúp được. Bác nào giúp em cái lisp đó với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tình hình là em cũng mới cài CAD 2012 vào và mọi thứ hoạt động rất ok, tuy nhiên khi gõ tiếng việt bằng font vnfont.shx thì phát sinh lỗi như sau:

mặc dù đã down rất nhiều bộ font về để cài nhưng vẫn không hết được lỗi, thậm chí có những bộ font khá nặng nhưng cài vào lại fát sinh cả những lỗi khác nữa.

có bác nào gặp lỗi này rồi thì chỉ giáo giùm em, em xin chân thành cảm ơn ạ.

Rất mong sớm nhận được hồi âm. YM của em: dong_mdc @yahoo.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Kiểu type và font chữ không hợp nhau, dẫn tới khi đánh từ TV nó tự nhảy về font chữ phù hợp, kết quả là các chữ có dấu và các chữ bình thường khác font nhau

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

http://www.cadviet.c...eck_front_1.dwg

Mình mở file bản vẽ mà bạn đã chuyển font RomanS thành Romans 1 nhưng vẫn không đọc được font tiếng Việt. Bạn làm ơn cho mình xin font romans 1.shx được không?

Cám ơn bạn rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình dùng Unikey, gõ kiểu Telex, font dùng Romans.shx với bigfont là Univn.shx. Gõ Tiếng Việt rất ổn, chỉ có khi gõ chữ Ă thì bị chuyển thành chữ phi. Bác nào biết chỉ giúp với. Xin cám ơn trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ của bạn bị lỗi font gì? Tôi mở trên máy mình đọc được Tiếng Việt hết mà, có thể máy bạn thiếu các Font hệ thống.

Bạn vô CAD, gõ ST

xem các font của định dạng Text thiếu font nào, tôi check có các kiểu Font như: VNI-Helve-condense, VNI-Helve, VNI-Avo, VNI-Revue,VNI-Ariston, VNI-Times, simplex.shx, Romans.shx,

Bạn lên Goooooooooooooogle tải về, cài vô, Khởi động lại máy, Mở lại CAD xem nhé.

Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em đã cài nhìu font lắm mà ko có được ah..anh có thể cho em xin font anh đang dung ko

Bạn đã cài đúng các font nêu trên chưa?

Font VNI thì cài vô Windows\FONT

Font có đuôi SHX thì cài vô: ...\AutoCAD\Font

Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo