Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
teppinguyen

Xin AE giúp chỉnh kích thước của cây cờ trong TD

Các bài được khuyến nghị

Lúc đầu E chạy TD (hình 01), sau đó E chỉnh sửa số liệu và chạy lại ra hình 02 (chạy bằng Nova2005). Nhưng không hiểu sao khoảng cách cờ và khoảng cách từ bảng đến TD tự nhiên cao quá nhưng không biết phải chỉnh sao cho giống MC (hình 01) lúc đầu được? (không biết có phải do tỷ lện không? vì mình vẩn để tỉ lệ X:1000, Y:100 cho khung in A3). Vậy AE nào biết cách chỉnh có thể giúp E được không?

file gửi kèm theo: http://www.mediafire...hb28pq2q4ahojhk

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Lúc đầu E chạy TD (hình 01), sau đó E chỉnh sửa số liệu và chạy lại ra hình 02. Nhưng không hiểu sao khoảng cách cờ cao quá nhưng không biết phải chỉnh sao cho giống MC (hình 01) lúc đầu được? Vậy AE nào biết cách chỉnh có thể giúp E được không?

http://www.mediafire...46zdgfrhzlmvb4m

Hề hề hề.

Bạn không gửi bản vẽ lên thì làm sao biết đàng mà chỉnh hè???

Cách củ chuối nhất là bạn cứ move nó đi một khúc là Ok mừ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình có gửi đường link theo mà Pro? do không biết upload trên diển đàn nên mình upload trên mediafire. Mong AE giúp đỡ giùm

Bạn hãy test lại link của mình :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình có gửi đường link theo mà Pro? do không biết upload trên diển đàn nên mình upload trên mediafire. Mong AE giúp đỡ giùm

Hề hề hề,

Đường link của bạn cho một cái file ảnh chứ không phải file CAD. vậy thì có giời mới biết xử lý ra làm sao bạn ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lúc đầu E chạy TD (hình 01), sau đó E chỉnh sửa số liệu và chạy lại ra hình 02. Nhưng không hiểu sao khoảng cách cờ cao quá nhưng không biết phải chỉnh sao cho giống MC (hình 01) lúc đầu được? Vậy AE nào biết cách chỉnh có thể giúp E được không?

Nó cao thì bạn kéo nó xuống thấp chứ sao. lệnh MOVE hoặc STRETCH :mellow:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ban danh lenh td

sau do vao muc khai bang bieu td

rui vao cai o khaong cach da co ay

lay xuong thap di la no thap thui

don gian ma

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ban danh lenh td

sau do vao muc khai bang bieu td

rui vao cai o khaong cach da co ay

lay xuong thap di la no thap thui

don gian ma

Bạn có thể chỉ rỏ cách khai báo trong bảng Khai báo TD được không? Mình làm đủ kiểu mà không được. Xen cám ơn.

Hề hề hề,

Đường link của bạn cho một cái file ảnh chứ không phải file CAD. vậy thì có giời mới biết xử lý ra làm sao bạn ạ.

Đúng là lúc đầu mình upload file word nhưng sau đó mình đã sửa lại file .dwg rồi bạn ạ. Xin chỉ giáo giúp cho

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể chỉ rỏ cách khai báo trong bảng Khai báo TD được không? Mình làm đủ kiểu mà không được. Xen cám ơn. Đúng là lúc đầu mình upload file word nhưng sau đó mình đã sửa lại file .dwg rồi bạn ạ. Xin chỉ giáo giúp cho

Hề hề hề,

Kết quả này là do bạn chạy chương trình chi chi đó mà ra. Song vì mình là ngoại ngạch nên chả hiểu cái chương trình ấy mô tê ra sao cả nên chịu chết chẳng thể giúp bạn chỉnh sửa cái chi trong chương trình đó cả.

Tuy nhiên với cái bản vẽ của bạn gửi thì mình dùng lisp có thể đạt được cái yêu cầu bạn cần.

Trước hết căn cứ vào bản vẽ thì mình hiểu có nhẽ bạn định rút mấy cái cờ đó xuống thấp 25 đơn vị vẽ.

Vì thế trongf lisp mình để chế độ mặc định cho chiều cao cần rút là 25 đơn vị. Do đó nếu bạn chấp nhận điều này thì khi lisp yêu cầu nhập khoảng cách can chuyen bạn chỉ cần enter là Ok. Còn nếu bạn muốn kéo tụt xuống với khoảng cách khác thì hãy nhập giá trị đó vào đây. Còn nếu bạn muốn nâng cao nó lên thì hãy nhập một số âm.

Hãy lưu ý rằng, lisp này phù hợp với các thông số cấu trúc của cái cờ theo bản vẽ của bạn gửi. Khi cấu trúc cái cờ thay đổi tỷ như chiều cao text hay khung bao bên ngoài lớn lên hoặc cờ có nhiều cán thì có thể lisp sẽ không còn đúng nữa.

Hề hề hề, khi đó nếu muốn bạn có thể tự chỉnh lisp hoặc post bản vẽ lên mọi người sẽ giúp bạn chỉnh sửa để đạt yêu cầu của bạn.

Hề hề hề,

Chúc bạn vui.

(defun c:cvtc (/ ssl h0 h1 enlst enlst1 p0 p1 p2 p3 p ss1 ss2 )
(vl-load-com)
(prompt "\n Chon cac co can chuyen")
(setq ssl (acet-ss-to-list (ssget (list (cons 0 "text")))))
(setq h0 25
         h1 (getdist "\n Nhap khoang cach can chuyen: "))
(if (/=  h1 nil) (setq h0 h1) (setq h1 h0))
(foreach en ssl
    (command "undo" "be")
    (setq enlst (entget en)
             p0 (cdr (assoc 11 enlst))
             p1 (list (- (car p0) 13) (- (cadr p0) 4) (caddr p0))
             p2 (list (+ (car p0) 13) (+ (cadr p0) 4) (caddr p0))
             p3 (list (car p0) (- (cadr p0) h0) (caddr p0))
             ss1 (ssget "W" p1 p2)
             ss2 (ssget "C" p1 p2 (list (cons 0 "line")))
    )
   (command "move" ss1 "" p0 p3)
   (setq en1 (ssname ss2 0)
            enlst1 (entget en1)
            p (cdr (assoc 10 enlst1))
            enlst1 (subst (cons 10 (list (car p) (- (cadr p) h0) (caddr p))) (assoc 10 enlst1) enlst1) 
   )
   (entmod enlst1)
   (command "undo" "e")
)
(princ)
)

PS: Dù sao bạn cũng nên tìm hiểu kỹ cái chương trình bạn đang sử dụng để có thể chỉnh ngay từ đó sẽ tốt hơn nhiều........

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Kết quả này là do bạn chạy chương trình chi chi đó mà ra. Song vì mình là ngoại ngạch nên chả hiểu cái chương trình ấy mô tê ra sao cả nên chịu chết chẳng thể giúp bạn chỉnh sửa cái chi trong chương trình đó cả.

Tuy nhiên với cái bản vẽ của bạn gửi thì mình dùng lisp có thể đạt được cái yêu cầu bạn cần.

Trước hết căn cứ vào bản vẽ thì mình hiểu có nhẽ bạn định rút mấy cái cờ đó xuống thấp 25 đơn vị vẽ.

Vì thế trongf lisp mình để chế độ mặc định cho chiều cao cần rút là 25 đơn vị. Do đó nếu bạn chấp nhận điều này thì khi lisp yêu cầu nhập khoảng cách can chuyen bạn chỉ cần enter là Ok. Còn nếu bạn muốn kéo tụt xuống với khoảng cách khác thì hãy nhập giá trị đó vào đây. Còn nếu bạn muốn nâng cao nó lên thì hãy nhập một số âm.

Hãy lưu ý rằng, lisp này phù hợp với các thông số cấu trúc của cái cờ theo bản vẽ của bạn gửi. Khi cấu trúc cái cờ thay đổi tỷ như chiều cao text hay khung bao bên ngoài lớn lên hoặc cờ có nhiều cán thì có thể lisp sẽ không còn đúng nữa.

Hề hề hề, khi đó nếu muốn bạn có thể tự chỉnh lisp hoặc post bản vẽ lên mọi người sẽ giúp bạn chỉnh sửa để đạt yêu cầu của bạn.

Hề hề hề,

Chúc bạn vui.

(defun c:cvtc (/ ssl h0 h1 enlst enlst1 p0 p1 p2 p3 p ss1 ss2 )
(vl-load-com)
(prompt "\n Chon cac co can chuyen")
(setq ssl (acet-ss-to-list (ssget (list (cons 0 "text")))))
(setq h0 25
         h1 (getdist "\n Nhap khoang cach can chuyen: "))
(if (/=  h1 nil) (setq h0 h1) (setq h1 h0))
(foreach en ssl
	(command "undo" "be")
	(setq enlst (entget en)
             p0 (cdr (assoc 11 enlst))
             p1 (list (- (car p0) 13) (- (cadr p0) 4) (caddr p0))
             p2 (list (+ (car p0) 13) (+ (cadr p0) 4) (caddr p0))
             p3 (list (car p0) (- (cadr p0) h0) (caddr p0))
             ss1 (ssget "W" p1 p2)
             ss2 (ssget "C" p1 p2 (list (cons 0 "line")))
	)
   (command "move" ss1 "" p0 p3)
   (setq en1 (ssname ss2 0)
        	enlst1 (entget en1)
        	p (cdr (assoc 10 enlst1))
        	enlst1 (subst (cons 10 (list (car p) (- (cadr p) h0) (caddr p))) (assoc 10 enlst1) enlst1)
   )
   (entmod enlst1)
   (command "undo" "e")
)
(princ)
)

PS: Dù sao bạn cũng nên tìm hiểu kỹ cái chương trình bạn đang sử dụng để có thể chỉnh ngay từ đó sẽ tốt hơn nhiều........

hehe.. Xin chân thành cảm ơn bạn nhiều. Phải thành thật rất cảm ơn về đoạn code list.

PS: Mình dùng Nova chạy ra mc đó. Nếu bạn biết cách chỉnh trong Nova thì xin bạn giúp đỡ giùm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lúc đầu E chạy TD (hình 01), sau đó E chỉnh sửa số liệu và chạy lại ra hình 02 (chạy bằng Nova2005). Nhưng không hiểu sao khoảng cách cờ và khoảng cách từ bảng đến TD tự nhiên cao quá nhưng không biết phải chỉnh sao cho giống MC (hình 01) lúc đầu được? (không biết có phải do tỷ lện không? vì mình vẩn để tỉ lệ X:1000, Y:100 cho khung in A3). Vậy AE nào biết cách chỉnh có thể giúp E được không?

oh, cu tèo, bạn hãy nghiên cứu lệnh ccopy, hoặc stretch, hoạc scale, theo mình tháy thì bạn cứ stretch nó thấp xuóng là ok ngay đấy mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo