Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
quyet2603

Đồ án thiết kế chi tiết máy....

Các bài được khuyến nghị

Nội dung:

1- động cơ điện

2- khớp nối

3- HGT bánh răng nghiêng

4- cặp bánh răng hở hình trụ

5- tang và băng tải

++++++++++++++++++

* lực kéo băng tải P(N): 10000

* vận tốc băng tải V(m/s): 0.8

* đường kính tang D : 250

* thời gian phục vụ a (năm): 2

sai số cho phép về tỷ số truyền i = (2-3) %

băng tải làm việc 1 chiều, 2 ca, tải trọng thay đổi ko đáng kể

mỗi năm làm việc 300 ngày.

nhiệm vụ:

1. lập sơ đồ động để thiết kế tính toán

2. một bản thuyết minh để tính toán

3. một bản vẽ lắp HGT

++++++++++++++++++++

e mới nhập môn này nên chưa biết nhiều lắm...

mong ACE trong diễn đàn giúp đỡ em...(nếu ACE nào có tài liệu cho em xin tham khảo với...nhưng 1 cấp thôi nha)

Em xin cảm ơn các ACE trong diễn đàn nhiều....

Chỉnh sửa theo quyet2603
  • Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
sao ko ai giup e het vay.....

Hề hề hề,

Đến bạn còn chả biết bạn cần gì thì biết giúp kiểu chi???

Giúp bạn là làm hộ bạn từ đầu đến đít ấy ư??? Khó đấy vì chả ai muốn như vậy.

Ngay cái đề bài bạn post lên đã thấy bạn chả hiểu chi về cái đề bài ấy thì bạn định làm kiểu gì???

Hãy nghiên cứu kỹ đề và hiểu cho được cái nội dung bạn cần phải thực hiện rồi mới có thể nói chuyện được.

Bản thuyết minh là bản giải thích quá trình tính toán thiết kế của bạn chứ không phải bản thuyết minh "Để" bạn "tính toán"

Mặc dầu cái đồ án của bạn làm ra có khi chả ai cần đến, nhưng bạn vẫn phải làm và làm cho nghiêm túc mới mong thành công được. Còn nếu chỉ muốn nhờ làm hộ hay copy đâu đó về để đối phó cho qua cầu thì đừng mong có kết quả tốt.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng rồi đó, thầy cô bao giờ cũng cho đề ở mức một sv bình thường có thể giải quyết được, bạn nên tự bắt tay vào làm, cái gì bí (cụ thể ) thì post lên hỏi, lúc đó người ta có thể sẽ chỉ cho bạn (hoặc có thể không), mà thực chất thì không cần ai chỉ, chỉ cần bạn có nền tảng vững, tự mình cũng giải quyết được bài tập này r

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tìm tài liệu môn này không khó bạn à,mình cũng đang làm sắp xong rồi,chịu khó đọc hết quyển "thiết kế chi tiết máy" của thầy Nguyễn Trọng Hiệp và thầy Nguyễn Văn Lẫm là làm dc thôi.anh bên trên nói đúng đấy,nếu bạn không hiểu gì như vậy thì không ai giúp bạn dc.,cop bài về chắc chắn là sai,nếu gặp thầy khó tính thì trượt chắc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ý e ko phải là pót đề lên để xin bài, thật ra cái đề này thầy bắt lấy động cơ có trong thực tế, e tính ra là 8,98KW, mà thực tế chỉ có loại Dc 11KW, thầy bắt tìm loại 10KW trở xuống thôi...cái đó mới khó, thật ra là tìm dc nhưng giá cả thì đắt hơn cả loại 11KW, điều đó làm e băn khoăn...

Tiếp theo là phần tính toán đoạn bánh răng trụ hở..( giống như tính đai, xích), nhưng cái hướng thì e hơi ko tự tin cho lắm...

e đọc tài liệu thì chưa tìm thấy hướng dẫn phần tính cho bánh răng trụ hở ở ngoài HGT.

Em post lên đây chủ yếu để mọi người biết thông số đầu vào nếu e nói sai cái gì cũng xin mọi người chỉ dẫn giùm em....

bây giờ em ko chắc chắn phần tính bánh răng trụ hở......cũng muốn ACE hướng dẫn sơ lược giùm...1 tuần gặp thầy 1 lần để duyệt đồ án thôi nên ít khi hỏi hêt các vấn đề lăm...

mong mọi người giúp đỡ...

e chỉ xin tài liệu sách hướng dẫn chi tiết máy tập 1 và 2 của các thầy được ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thuyết minh thì không ai giúp được bạn đâu. bạn đọc kỹ sách rồi tự làm đi, không hiểu thì hỏi thầy hướng dẫn. còn bản vẽ nếu cần hỏi gì thì post lên anh em xem cho góp ý cho bạn. chúc bạn làm tốt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ý e ko phải là pót đề lên để xin bài, thật ra cái đề này thầy bắt lấy động cơ có trong thực tế, e tính ra là 8,98KW, mà thực tế chỉ có loại Dc 11KW, thầy bắt tìm loại 10KW trở xuống thôi...cái đó mới khó, thật ra là tìm dc nhưng giá cả thì đắt hơn cả loại 11KW, điều đó làm e băn khoăn...

Tiếp theo là phần tính toán đoạn bánh răng trụ hở..( giống như tính đai, xích), nhưng cái hướng thì e hơi ko tự tin cho lắm...

e đọc tài liệu thì chưa tìm thấy hướng dẫn phần tính cho bánh răng trụ hở ở ngoài HGT.

Em post lên đây chủ yếu để mọi người biết thông số đầu vào nếu e nói sai cái gì cũng xin mọi người chỉ dẫn giùm em....

bây giờ em ko chắc chắn phần tính bánh răng trụ hở......cũng muốn ACE hướng dẫn sơ lược giùm...1 tuần gặp thầy 1 lần để duyệt đồ án thôi nên ít khi hỏi hêt các vấn đề lăm...

mong mọi người giúp đỡ...

e chỉ xin tài liệu sách hướng dẫn chi tiết máy tập 1 và 2 của các thầy được ko?

Hề hề hề,

Bạn không chắc chắn ở chỗ nào?? Bạn đã làm ra sao??? Hãy post lên thì mọi người mới góp ý được chứ.

Bánh răng hở hay kín thì cách tính toán và thiết kế không khác nhau bao nhiêu ngoài điều kiện làm việc có sự thay đổi, do vậy bạn hãy yên tâm và mạnh dạn mà làm.

Tài liệu hướng dẫn thiết kế chi tiết máy mà bạn cần có thể tìm mua ở các hiệu sách kỹ thuật hoặc mượn từ thư viện nhà trường hay của bạn bè. Lám đồ án mà không có các tài liệu này thì quả thực là khó khăn đấy. Down load trên mạng e rằng không dễ kiếm, còn việc bạn xin thế này quả thực là không dễ đâu vì các tài liệu này nếu có ở dạng e_book thì may ra mới có thể có người chia sẻ với bạn được.

Hãy chủ động và đừng tự ái khi phải mượn bạn bè. Mình không tin là cả lớp bạn không ai có các tài liệu này.

Hề hề hề,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đây 1 loại thuốc cho bạn: mediafire.com gzzmdyzjm2i

còn tài liệu thì đây: http://www.mediafire.com/?i276r8ivdho67dd

nhưng cũng phải mua lấy chứ ngồi tra mà không làm được đâu bạn ah! photo rẽ mà 2 ly cafe hi!

Còn HGT 1 cấp bạn nên vào diễn đàn dhbk hà nội và Tp HCM xin bản mẫu chứ ở đây các bác khó tính lắm!

Chúc bạn làm tốt!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thks cả nhà. thật sự hơi khó khăn 1 tý khi mà mình vừa phải đi làm vừa đi học...ko có thời gian nhiều để đọc nhiều tài liệu.nhưng mình tính bài mình đến giai đoạn tính trục thì phát hiện có vấn đề nên chọn lại TST.mình post bài mọi người cho ý kiến nha.1 tuần gặp thầy có lần mà ông cứ nói về koi kỹ lại..tài liệu thì mình có r.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.mediafire.com/download.php?02veyq0t56jqdhl

đây là hình vẽ thể hiện chiều quay và lực

trục I thì ko có vấn đề gì

ở trục II phần ổ đỡ lớn hơn chỗ lắp bánh răng...mình đã gắng thay TST nhưng kết quả ko thay đổi,

mong mọi người có thể giải thích coi mình sai chỗ nào

thks vì sự giúp đỡ của mọi người

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tính toán thì có lẽ không ai giúp cho bạn đâu. bạn phải tự mình làm, đọc kỹ cuốn thiết kế chi tiết máy của thầy Nguyễn Trọng Hiệp có hết đấy bạn.

còn về bản vẽ, nếu có vấn đề gì thắc mắc thì up lên, nhờ các pro xem cho. ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay