Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hsxrd

Lỗi nội suy cao độ trong HS

Các bài được khuyến nghị

Nếu dùng Lưới ô vuông/Tra cứu thông tin/Tra cao độ trong lưới đào đắp thì cho ra kết quả đúng. Cám ơn cd2k44 nhé.

Mình xin tham gia một chút nhé !

Thứ nhất, bạn phải hiểu nguyên tắc tính san nền của HS theo phương pháp lưới ô vuông, khối lượng san nên trong mỗi ô vuông được tính trung bình dựa vào chênh cao đào đắp nút lưới chứ không theo mô hình địa hình, mô hình địa hình được lập lên nhằm xác định cao độ thiết kế và cao độ tự nhiên tại các nút lưới, từ đó xác định chênh cao đào đắp tại các nút lưới và tính ra khối lượng.

Thứ 2, Khi bạn cắt lưới ngoài lô tính toán, các điểm biên sẽ nội suy theo các cao độ nút lưới( kể cả các nút đã bị bạn cắt đi) khi đó các cao độ này sẽ khác một chút so với cao độ mà bạn nội suy từ mô hình địa hình, bạn phải chấp nhận điều này, vì cao độ trong mô hình địa hình => cao độ các nút lưới trước khi lưới bị cắt => cao độ của các nút biên. Nếu cần bạn có thể không cắt lưới, rồi kiểm tra cao độ theo mô hình ( cách mà bạn đã dùng để kiểm tra) để kiểm tra các nút ngoài vùng tính toán. Tôi đảm bảo với bạn là nó hoàn toàn chính xác.

Chúc bạn làm tốt!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Thứ 2, Khi bạn cắt lưới ngoài lô tính toán, các điểm biên sẽ nội suy theo các cao độ nút lưới( kể cả các nút đã bị bạn cắt đi) khi đó các cao độ này sẽ khác một chút so với cao độ mà bạn nội suy từ mô hình địa hình, bạn phải chấp nhận điều này, vì cao độ trong mô hình địa hình => cao độ các nút lưới trước khi lưới bị cắt => cao độ của các nút biên. Nếu cần bạn có thể không cắt lưới, rồi kiểm tra cao độ theo mô hình ( cách mà bạn đã dùng để kiểm tra) để kiểm tra các nút ngoài vùng tính toán. Tôi đảm bảo với bạn là nó hoàn toàn chính xác.

Chúc bạn làm tốt!

Mình đã làm như bạn và kết quả không có gì khác nhau ở phần có cắt lưới hay không, vẫn sai cao độ ở nút tạo ra sau khi tính KL

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em giờ mới làm bên san nền :anh,chị cho em hỏi dường lưu vực phân nước này mình lấy bhw thế nào ah?khi quy hoạch thì mình san theo đường lưu vực phân nước hay sao ah?.a,c nào có tài liệu không cho e với ah147115_ph%C3%A2n_n%C6%B0%E1%BB%9Bc.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 9/11/2011 tại 16:18, cd2k44 đã nói:

Bạn đừng dùng tra cao độ địa hình,dùng tra cao độ mắt lưới bạn ah

Bác cho em hỏi là tại sao cao độ mắt lưới lại khác với cao độ địa hình khi tra cao độ ở khu vực biên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nguyên nhân là thê này:

HS tính nội suy cao độ biên sai là do nội suy cao độ không đồng nhất. Nghĩa là nội suy bằng cách pick điểm thì lấy mô hình lưới tam giác mà nội suy, còn nội suy cao độ tại điểm biên thì lấy nội suy cao độ giữa 2 nút lưới. Do đó có sự sai lệch ở đây.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay