Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
anhdung718

muốn tính diện tích hình gồm nhiều đường line ghép lại

Các bài được khuyến nghị

các bạn cho mình hỏi nếu hình chữ nhật gồm nhiều đường line ghép lại mà ta muốn tính diện tích hình đó

có cách nào khác mà không cần "pe" nó lại thành 1 object mà chỉ cần kick vào vùng cần tính diện tích giống như

hacth ra là diện tích luôn

thankss

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
các bạn cho mình hỏi nếu hình chữ nhật gồm nhiều đường line ghép lại mà ta muốn tính diện tích hình đó

có cách nào khác mà không cần "pe" nó lại thành 1 object mà chỉ cần kick vào vùng cần tính diện tích giống như

thankss

Bạn xem ở topic này xem có phù hợp với yêu cầu bạn ko nhé:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?s=&...ost&p=12485

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nếu là hình chữ nhật thì chỉ cần lấy chiều dài nhân chiều rộng. nếu là hình tứ giác thì dùng lệnh Area rồi chỉ ba đỉnh là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nếu là hình chữ nhật thì chỉ cần lấy chiều dài nhân chiều rộng. nếu là hình tứ giác thì dùng lệnh Area rồi chỉ ba đỉnh là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình chỉ lấy hình chữ nhật làm ví dụ thôi .Nếu như có là 1 đường cong cắt bởi 1 đường thẳng nếu tính diện tích cho chính xác thì ta phải nhấp từng điểm trên đường cong làm như vậy rất mất công

mình muốn hỏi là có lệnh nào ta chỉ cần chỉ vào vùng cấn tính diện tích là xuất ra kết quả luôn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Giả sử bạn vẽ 1 đường thẳng rồi tiếp đó vẽ một đường cong SPL để tạo thành một hình bất kỳ. Theo tôi nghĩ là không có lệnh nào mà chỉ vào vùng cần tính diện tích nó sẽ cho diện tích.

Cách làm của tôi như sau:

- Dùng lệnh BO để tạo thành đường Polyline

- Dùng lệnh LI chọn đối tượng đường Polyline nó sẽ cho biết diện tích và chu vi của hình bao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thankss

O có lệnh nào tính diện tích của 1 đối tượng gồm nhiều đường line đâu bạn a. bạn dùng lệnh BO hoac lenh REG tạo hình đó thành 1 đối tượng SPLINE trước nhé

rồi dùng lệnh : AA ( area ) : tra cứu diện tích chu vi có thể tính cho 1 hình hoặc cộng trừ nhiều hình cho nhau.

tra cứu hình là 1 đối tượng AA enter gõ chữ O enter và chọn đối tượng để tính diện tích chu vi.

tính diện tích mang dấu dương AA enter gõ chữ A enter gõ chữ O enter chọn các hình để tính diện tích .enter 2 lần kết thúc lệnh nhé.

tính diênh tích mang dấu âm AA enter gõ chữ S enter gõ chữ O enter chọn các hình để tính diện tích .enter 2 lần kết thúc lệnh nhé.

khi tính diện tích lưu ý đối tượng phải là 1 hình khép kín nhé .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình chỉ lấy hình chữ nhật làm ví dụ thôi .Nếu như có là 1 đường cong cắt bởi 1 đường thẳng nếu tính diện tích cho chính xác thì ta phải nhấp từng điểm trên đường cong làm như vậy rất mất công

mình muốn hỏi là có lệnh nào ta chỉ cần chỉ vào vùng cấn tính diện tích là xuất ra kết quả luôn

Bạn tìm đi trên diển đàn này có lisp làm việc đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thankss

Bạn sử dụng lệnh Area tính được cả diện tích và chu vi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay