Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ktsChen

Thế nào là một bản vẽ chuyên nghiệp

Các bài được khuyến nghị

Theo em tại sao các bác không thử Post một bản vẽ mà các bác gọi là Pro lên diễn đàn để cho mọi người còn được chiêm ngưỡng nhỉ? như thế có phải đỡ lý thuyết suông hơn không. Đọc thế này em thấy đau đầu quá

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

SAU ĐÂY LÀ 2 FILE NHỎ VỀ NỘI THẤT VÀ TIỂU NỘI THẤT MÀ EM LÀM , CÁC BÁC XEM VÀ BÌNH LUẬN THẲNG THẮN , PHANG THOẢI MÁI ...

http://www.cadviet.com/upfiles/dien_tuong.dwg <==== CÁI NÀY LÀ CHỈ 1 MẶT DIỆN TƯỜNG

http://www.cadviet.com/upfiles/noi_that_phong_khach.dwg <==== CÁI NÀY CHỈ LÀ 1 PHÒNG KHÁCH NHO NHỎ

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

CÁC BÁC THÔNG CẢM, MẤY FILE CÔNG TRÌNH CỦA EM CHƯA HOÀN THÀNH ĐẦY ĐỦ NÊN CHƯA "GIÁM" POST ... KE KE ... CHÚC CÁC BÁC NGON MIỆNG

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào cả nhà. Tôi cũng đang làm mảng biện pháp ở Cty. Tôi cũng xin đóng góp vài ý kiến thô thiển cùng a e.

- Đối với Layer nên theo kiểu của Chen, quy định cho từng vật liệu, hatch, bo, tim trục nên save và export ra 1file làm file Layer chuẩn. khi cần có thể import trong phần Layer.

- Đối với Dim cũng làm như vậy.

- Text nên dùng Dtext, dung lượng bản vẽ sẽ nhẹ hơn, trừ trường hợp bạn muốn chú thích bằng cả đoạn văn thì mới dùng Mtext

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

TẤT NHIÊN, MUỐN CÓ 1 BỘ LAYER CHUẨN THÌ ĐIỀU TẤT YẾU LÀ ĐẦU TIÊN PHẢI EXPORT RA 1 BỘ RỒI CỨ THEO ĐÓ MÀ TIẾN HÀNH, NHẤT LÀ HIỆN TẠI ĐÃ CÓ LISP TẠO LAYER. CÓ GÌ NHANH HƠN NỮA ĐÂU ... KE KE

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bản vẽ từ model chuyển qua layout quá pro.Nhưng để làm như vậy phài làm sao?nhờ cao thủ chỉ dẫn...

Em xin gửi các anh một đoạn video trình diễn Layout hòan thiện.

http://www.esnips.com/doc/08f18feb-c489-46...LAYOUT-CHI-TIET

Hồi trc em có làm họa viên một thời gian khá dài. Cũng coi nhiều bộ hồ sơ và nhận ra nhiều điều. Có những bộ hồ sơ em đọc còn ko hiểu người thiết kế muốn nói điều gì ( riêng về Kết cấu - em chỉ làm họa viên kết cấu ):bigsmile:. Nhìn các trình bày và bố cục bản vẽ ko có gì là khoa học, ko chuyên nghiệp, khó hiểu, đường nét thì lung tung:P.

Em cũng vừa coi bản vẽ của anh KTS Chen và thấy bản vẽ của anh nhìn bắt mắt, dễ hiểu, cách bố trí bố cục bản vẽ rất Pro >>> đáng để mọi người học hỏi. :)

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bây giờ cad đâu cần phải quản lý theo màu sắc nữa . Quản lý theo layer mà việc gì phải sợ net in không đẹp . Theo tôi , càng nhiều layer càng tốt , để để quản lý và chính sửa đổi tương .

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
SAU ĐÂY LÀ 2 FILE NHỎ VỀ NỘI THẤT VÀ TIỂU NỘI THẤT MÀ EM LÀM , CÁC BÁC XEM VÀ BÌNH LUẬN THẲNG THẮN , PHANG THOẢI MÁI ...

http://www.cadviet.com/upfiles/dien_tuong.dwg <==== CÁI NÀY LÀ CHỈ 1 MẶT DIỆN TƯỜNG

http://www.cadviet.com/upfiles/noi_that_phong_khach.dwg <==== CÁI NÀY CHỈ LÀ 1 PHÒNG KHÁCH NHO NHỎ

Bác KTS ơi làm ơn cho em đường link khác để em down cái. Cái link này chết rồi.

Em cảm ơn bác trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
TẤT NHIÊN, MUỐN CÓ 1 BỘ LAYER CHUẨN THÌ ĐIỀU TẤT YẾU LÀ ĐẦU TIÊN PHẢI EXPORT RA 1 BỘ RỒI CỨ THEO ĐÓ MÀ TIẾN HÀNH, NHẤT LÀ HIỆN TẠI ĐÃ CÓ LISP TẠO LAYER. CÓ GÌ NHANH HƠN NỮA ĐÂU ... KE KE

Theo em được biết thì Acad đã cung cấp bộ layer chuẩn, ví dụ bộ layer chuẩn của Mỹ là AIA..., vậy thì mình cần gì phải tạo thêm layer vậy bác, liệu có chuẩn hơn hay pro hơn ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo em được biết thì Acad đã cung cấp bộ layer chuẩn, ví dụ bộ layer chuẩn của Mỹ là AIA..., vậy thì mình cần gì phải tạo thêm layer vậy bác, liệu có chuẩn hơn hay pro hơn ko?

nếu bạn thích mình có thể cho bạn 1 tá layer mà được cho là chuẩn của các công ty. Nhưng đó chỉ là để cho bạn tham khảo thôi.

Chứ layer chuẩn ở đây là cái mà bạn tạo ra, nó tiện lợi cho công tác vẽ của bạn, góp phần tạo ra cho bạn 1 bản vẽ chuẩn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nếu bạn thích mình có thể cho bạn 1 tá layer mà được cho là chuẩn của các công ty. Nhưng đó chỉ là để cho bạn tham khảo thôi.

Chứ layer chuẩn ở đây là cái mà bạn tạo ra, nó tiện lợi cho công tác vẽ của bạn, góp phần tạo ra cho bạn 1 bản vẽ chuẩn.

Chuẩn theo em là chung cho mọi người dùng, còn chuẩn của bác chỉ có bác dùng mà thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhờ bạn chỉ dùm mình cách in hình 3D cùng trong bản vẽ 2D, mình đang gặp khó khăn trong viec nay. Thanks!

cách in này rất mono, bạn hãy sử dụng cách in 3d qua 2d bằng DXBIN, hay hơn nhiều

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

In trong layout thì muốn view 2d hay 3d thì vô tư, chỉ cần thêm khung view.

Xuất ra file DXB là chuyển đối tượng 3d về hình 2d sau đó đưa vào bản vẽ 2d.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các ban ah, tui thay các bạn bàn rất nhiều về 1 bản vẽ thế nào là pro, nhưng tui mới tìm hiểu về cad thôi,tui chưa thành thạo lắm về cad. Vậy các bạn có thể post 1 file bản vẽ nào mà các bạn cho pro để cho tui cùng các bạn khác cùng tham khảo được ko? CÁM ƠN RẤT NHIỀU. :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phần này tôi thấy đã đề cập trong diễn đàn - khái niệm chuyên nghiêp chỉ mang tính tương đối thôi. Bạn chịu khó vào chức năng tìm kiếm. Nếu do lỗi mạng không tìm được bạn cứ mạnh dạn hỏi lại cụ thể sau nhé! (Tôi đang tìm bài viết và File bản vẽ mà có lần tôi đã gửi cho bạn Vanphai mà chưa tìm được... Chức năng tìm kiếm khi được khi không, lỗi do mạng đấy)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các pro ơi. Khi đang vẽ bản vẽ chưa kịp ghi mà bị cúp điện làm thế nào để lấy lại bản vẽ mà cad đã autosave theo định dạng .ca$ được. Xin mách giùm cho. Cám ơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các pro ơi. Khi đang vẽ bản vẽ chưa kịp ghi mà bị cúp điện làm thế nào để lấy lại bản vẽ mà cad đã autosave theo định dạng .ca$ được. Xin mách giùm cho. Cám ơn nhiều.

Bạn post nhầm box rồi.

Bạn đổi đuôi sang .Dwg xem.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không biết các bác có hay Dùng Annotative trong Cad2008 ko. Tôi thấy dùng cái đấy quá tiện để quản lý tỷ lệ bản vẽ khi in trên layout mà lại không hề cồng kênh, cả Mutilleader để ghi chú nữa ( tôi thường dùng để ký hiệu thanh thép ). Tôi thích nhất những cái này ở Cad2008.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo quan điểm của tôi. Để có được một bản vẽ chuyên nghiệp thì chúng ta phải dùng một phần mềm chuyên nghiệp.

Không thể dùng Autocad thông thường để tạo nên một bản vẽ chuyên nghiệp được.

Những điều các thành viên quan tâm đều đã được giải quyết một cách hoàn hảo bởi các phần mềm chuyên nghiệp.

Ví dụ: Để vẽ kiến trúc bạn phải dùng Autocad Architecture hoặc Revit Architecture (Tất cả các đối tượng, quản lý dự án, in ấn đều rất chuyên nghiệp)

Autocad MEP dùng cho Kỹ sư Cơ khí, Điện Nước

.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo quan điểm của tôi. Để có được một bản vẽ chuyên nghiệp thì chúng ta phải dùng một phần mềm chuyên nghiệp.

Không thể dùng Autocad thông thường để tạo nên một bản vẽ chuyên nghiệp được.

Những điều các thành viên quan tâm đều đã được giải quyết một cách hoàn hảo bởi các phần mềm chuyên nghiệp.

Ví dụ: Để vẽ kiến trúc bạn phải dùng Autocad Architecture hoặc Revit Architecture (Tất cả các đối tượng, quản lý dự án, in ấn đều rất chuyên nghiệp)

Autocad MEP dùng cho Kỹ sư Cơ khí, Điện Nước

.....

Tại sao lại " Không thể dùng Autocad thông thường để tạo nên một bản vẽ chuyên nghiệp đươc? Bạn có thể nói rõ được ko?

Bản vẽ chuyên nghiệp khác bản vẽ nghiệp dư và không chuyên ở điểm nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/dien_tuong.dwg" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/dien_tuong.dwg</a> <==== CÁI NÀY LÀ CHỈ 1 MẶT DIỆN TƯỜNG

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/noi_that_phong_khach.dwg" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/noi_that_phong_khach.dwg</a> <==== CÁI NÀY CHỈ LÀ 1 PHÒNG KHÁCH NHO NHỎ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay