Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
oizdoi_oi

lệnh in hàng loạt MPLOT

Các bài được khuyến nghị

các pac ơi mình sử dụng lệnh in nhiều bản vẽ một lúc nhung không hiểu sao cứ bị mất khung ngoài có cách nào scale fit không? Thank cac pac

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
các pac ơi mình sử dụng lệnh in nhiều bản vẽ một lúc nhung không hiểu sao cứ bị mất khung ngoài có cách nào scale fit không? Thank cac pac

Bạn phải tạo thêm 1 khung bên ngoài.

MPLot hiểu rằng khung ngoài cùng là khổ giấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cũng thử thêm khung rồi, nhưng ko đựoc hình như là phai vẽ đúng khổ giấy thì phải, ko scale fit được, bạn thử vẽ vài khung bất kì trên bản vẽ, xong rồi bạn thử dùng MPLot ma xem. chẳng thấy khung đâu cả. giúp mình nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình cũng thử thêm khung rồi, nhưng ko đựoc hình như là phai vẽ đúng khổ giấy thì phải, ko scale fit được, bạn thử vẽ vài khung bất kì trên bản vẽ, xong rồi bạn thử dùng MPLot ma xem. chẳng thấy khung đâu cả. giúp mình nhé

Bạn có thể upload file đó của bạn lên diễn đàn được không?

Bạn vẽ khung ngoài cùng cần đúng tỷ lệ WxH với tờ giấy 1.414 (=297/210=420/297=594/420=841/594=1189/841). Khung này sẽ không được in, nó có tác dụng xác định tỷ lệ của phần bản vẽ bên trong. Nếu bạn làm đúng như vậy, bản vẽ của bạn sẽ được in ra theo đúng cách và đúng tỷ lệ (nếu bạn muốn).

P/s: Có ai đó đã dùng MPLOT thành công, xin hướng dẫn cho oizdoi_oi dùm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể upload file đó của bạn lên diễn đàn được không?

Bạn vẽ khung ngoài cùng cần đúng tỷ lệ WxH với tờ giấy 1.414 (=297/210=420/297=594/420=841/594=1189/841). Khung này sẽ không được in, nó có tác dụng xác định tỷ lệ của phần bản vẽ bên trong. Nếu bạn làm đúng như vậy, bản vẽ của bạn sẽ được in ra theo đúng cách và đúng tỷ lệ (nếu bạn muốn).

P/s: Có ai đó đã dùng MPLOT thành công, xin hướng dẫn cho oizdoi_oi dùm.

Sản phẩm mình làm ra mất bao nhiêu la công sức.

chỉ còn việc in ra thôi mà cũng không chịu kho thí pó tay.

Tuy nó có thẻ hổ trợ cho mình được ít thời gian, nhưng minh ko the kiểm tra hoặc quản lý hết được.

Bạn nên suy xét lại diều này:D

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không phải thế! mà là mình in bao nhiêu là giấy rùi mà vẫn không dưuợc thế mới đau.chảng nhẽ lệnh này không in được tự động scale fit à. bắt buộc phải đúng khổ giấy à. bạn thử vẽ 1 khung ko đúng khổ giấy mà xem. chọn khung block cũng ko duoc>THANK xem giúp đi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
không phải thế! mà là mình in bao nhiêu là giấy rùi mà vẫn không dưuợc thế mới đau.chảng nhẽ lệnh này không in được tự động scale fit à. bắt buộc phải đúng khổ giấy à. bạn thử vẽ 1 khung ko đúng khổ giấy mà xem. chọn khung block cũng ko duoc>THANK xem giúp đi!

Xin thông báo

Sắp tới sẽ có 1 lissp in bản vẽ dùng đươc (hay hay khôngtuy đánh giá)

TỐi đang chỉnh chu lại rồi đem kinh dâng anh em!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn in khổ giấy bao nhiêu? Mình in tất cả các khổ giấy đều tốt mà.

Bạn nên dùng 1 khung lớp defpoint bao ra ngoài khung tên của bạn, khung bao này phải trùng hoàn toàn với khổ giấy bạn muốn in. Để lấy khung này bạn qua layout chọn khổ giấy sẽ thấy đường nét dứt này

Xem hình:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vấn đề là không cần bit khổ giấy bao nhiêu,mà trong khổ giấy bất kì tức là VD trong 1 hình chữ nhật chẳng hạn. bình thường trong in cad CTRL+P chỉ cần pick SCALE FIT là được mà. nhưngin MPLOT lại không được. tại vì mình thấy lệnhnày cũng hay mà tiết kiệm thời gian nên mới tìm hiểu kĩ mà. THANk, mình gửi file để các pac in thửbằng MPLot nhé

http://www.cadviet.com/upfiles/khung.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vấn đề là không cần bit khổ giấy bao nhiêu,mà trong khổ giấy bất kì tức là VD trong 1 hình chữ nhật chẳng hạn. bình thường trong in cad CTRL+P chỉ cần pick SCALE FIT là được mà. nhưngin MPLOT lại không được. tại vì mình thấy lệnhnày cũng hay mà tiết kiệm thời gian nên mới tìm hiểu kĩ mà. THANk, mình gửi file để các pac in thửbằng MPLot nhé

Bạn không chịu đọc và làm theo các hướng dẫn mà tôi đã post ở mục này và cả bài viết có link để down MPLOT, vì vậy sẽ rất khó khăn khi dùng MPLOT. Cũng xin nói thêm, MPLOT sinh ra để in đúng tỷ lệ, nếu bạn chuyên về in fit thì tôi khuyên bạn không nên dùng MPLOT.

Khung của bạn sau khi đã sửa để dùng được MPLOT:

http://www.cadviet.com/upfiles/khungmplot.zip

bạn có thể thử, nhưng dẫu sao tôi vẫn khuyên chân thành là bạn không nên dùng MPLOT.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

oizdoi_oi co phai luc nao cũng phải vẽ đúng khỗ tỉ lệ bv đâu, đáng lẽ từ đầu bạn nói luôn là yêu cầu với lệnh MPLot này là bắt buộc phải in đúng tỷ lệ bản vẽ không tự động scale fit vao bv. Nhưng cũng cám ơn bạn đã nhiệt tình giải đáp. Và nếu bạn bổ xung thêm chức năng này cho list của bạn thì nó sẽ hoàn thiện hơn.Nếu có thì UPLOAD lên cho anh em dùnh nhé OK

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn in fit là ko tuân theo tỷ lệ có nghĩa là in nháp ah....Zời ơi in nháp mà ra lệnh in hàng loạt sao ta????????????? Kiểu này phải xài giấy tính = tấn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
oizdoi_oi co phai luc nao cũng phải vẽ đúng khỗ tỉ lệ bv đâu, đáng lẽ từ đầu bạn nói luôn là yêu cầu với lệnh MPLot này là bắt buộc phải in đúng tỷ lệ bản vẽ không tự động scale fit vao bv. Nhưng cũng cám ơn bạn đã nhiệt tình giải đáp. Và nếu bạn bổ xung thêm chức năng này cho list của bạn thì nó sẽ hoàn thiện hơn.Nếu có thì UPLOAD lên cho anh em dùnh nhé OK

Trước khi yêu cầu thì bạn cũng nên tận dụng tối đa những gì người ta đã đáp ứng. Chỉ cần một mẹo nhỏ thôi là bạn có thể dùng đúng theo ý mình. Bạn muốn in fit một khung chữ nhật thì hãy vẽ một khung bao đúng kích thước giấy rồi scale nó sao cho nó bao hết được phần cần in. Tôi chưa sử dụng Mplot nhưng có thể chắc chắn rằng nó in được theo đúng ý bạn.

Hãy học cách dùng ý tưởng của người khác phục vụ cho ý tưởng của mình. Đừng nên yêu cầu một cách quá thụ động.

Thực ra in fit hay ko thì vẫn là có tỷ lệ, một cái là tỷ lệ do người dùng yêu cầu, một cái là do máy tự động đặt. Nếu biết cách in thì in fit cũng như in có tỷ lệ mà thôi (tỷ lệ do máy đặt = tỷ lệ mong muốn)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thế bạn hãy thử đi đã -nhớ dùng MPLot in A4

http://www.cadviet.com/upfiles/a4.zip

Snowman không cần test in mà vẫn biết MPLOT hoạt động ra sao, vì vấn đề này quá dễ hiểu. Vậy mà nói mãi mà bạn vẫn chưa hiểu. Trong file khung tên lần trước tôi edit và upload cho bạn, tôi đã cố tình scale khổ tờ giấy thật to để cho bạn hiểu, nhưng bạn vẫn không hiểu.

Trong kỹ thuật máy in, thường có một khoảng 'không thể in được' nằm ở sát biên tờ giấy. Khung của bạn hiện đang nằm trong phần này. Vì vậy nó sẽ không được in ra, bạn hãy scale khung ngoài cùng (biên tờ giấy) to ra một chút (hoặc khung trong nhỏ hơn 1 chút), để phần khung của bạn nằm trong vùng có thể in được (printable) của tờ giấy thì bạn sẽ in được khung.

Vấn đề này là do bạn không hiểu về khả năng của máy in chứ không phải do MPLOT, nếu bạn hiểu phần printable của máy in của bạn thì bạn luôn in được phần khung trong. Trường hợp khung tên của bạn vừa upload lên, máy in của tôi vẫn thể hiện được khung trong bởi máy in của tôi cho phép in oversize, in ra đến tận mép giấy (phần 'không thể in được' = empty).

Hy vọng là bài viết này sẽ làm bạn hiểu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thế bạn hãy thử đi đã -nhớ dùng MPLot in A4

http://www.cadviet.com/upfiles/a4.zip

In khổ An(0...3) khi bạn cố tình chọn khổ giấy kết xuất là A4 thì chẳng phải bạn fit lại là gì???????...hic khi đó thì tỷ lệ phải chấp nhận trật lất cầu chìa dzoi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e có lít in nhiều bản vẽ này mà nó bị làm sao ấy, bác Hoanh xem sửa cho e với

;;;***********IN NHIEU BAN MOT LUC********************************

(defun c:in ()

(setq v (getvar "osmode"))

(setq Cm (getvar "CMDECHO"))

(setq sl (getint "\nso ban ve can in: "))

;(setq Dt (getdist "\nchieu ngang khung in: "))

(setq D1 (getpoint "\ngoc thu nhat: "))

(setq D2 (getpoint "\ngoc doi dien " D1))

(setq x1 (car d1))

(setq x2 (car d2))

(if (> x1 x2) (setq dx (- x1 x2)))

(if (> x2 x1) (setq dx (- x2 x1)))

;(princ dx)

(princ "\nn ")

(princ sl)

(setq temp (getstring " ban ve nay khong ?<C/K>"))

(SETQ temp (STRCASE temp))

(if (= temp "C")

(progn

(setq i 0)

(while (< i sl)

(initget 1)

(setq di1 (polar D1 0 (* i dx)))

(initget 1)

(setq di2 (polar D2 0 (* i dx)))

(initget 1)

(setq i (+ i 1))

(command "cmddia" "0")

(command "plot" "w" Di1 Di2 "0" )

);end of while

)

)

(command "cmddia" "1")

(setvar "CMDECHO" Cm)

(setvar "osmode" v )

)

Hoặc Là

(defun c:in2 ()

(setq v (getvar "osmode"))

(setq Cm (getvar "CMDECHO"))

(setq n (getint "\nSo ban ve theo phuong ngang: "))

(setq d (getint "\nSo ban ve theo phuong doc: "))

(setq P1 (getpoint "\nGoc thu nhat: "))

(setq P2 (getcorner "\nGoc doi dien " P1))

(setq sl (* n d))

(setq x1 (car p1))

(setq x2 (car p2))

(if (> x1 x2) (setq dx (- x1 x2)))

(if (> x2 x1) (setq dx (- x2 x1)))

(setq y1 (cadr p1))

(setq y2 (cadr p2))

(if (> y1 y2) (setq dy (- y1 y2)))

(if (> y2 y1) (setq dy (- y2 y1)))

(princ "\nBan co chac chan in ")

(princ sl)

(setq temp (getstring " Ban ve nay khong ?<C/K>"))

(SETQ temp (STRCASE temp))

(if (= temp "C")

(progn

(setq j 0)

(while (< j d)

(setq D1 (polar P1 (/ pi 2) (* j dy)))

(setq D2 (polar P2 (/ pi 2) (* j dy)))

(setq i 0)

(while (< i n)

(setq di1 (polar D1 0 (* i dx)))

(setq di2 (polar D2 0 (* i dx)))

(setq i (+ i 1))

);end of while i

(setq j (+ j 1))

) ; End o while j

); End of progn

);End of if

(setvar "CMDECHO" Cm)

(setvar "osmode" v )

)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
e có lít in nhiều bản vẽ này mà nó bị làm sao ấy, bác Hoanh xem sửa cho e với

;;;***********IN NHIEU BAN MOT LUC********************************

............

............

Bạn xem lại cú pháp lệnh Plot

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
oizdoi_Oi mình có bit j về viết lít đâu,nên mới nhờ bác nào sửa hộ cái này để dùng mà, làm sao để in được ?

Bác xem lại xem,tôi cũng mới tìm hiểu về cái lệnh in này nhưng tôi vẫn dùng ngon lanmhf lắm.tôi in ra khổ giấy A4 mà trong bản vẽ ko đúng theo kích thước của tờ giấy mà Mplot vẵn scal tỷ lệ đúng như thường.Bnạ phải tạo khung chữ nhật với layer=depoint cách xa khung bạn cần in 1 chút.Khi dùng Mplot bạn chọn khung chữ nhật đó thì tất cả những gì bên trong khung sẽ đc in ra.Chúc thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay