Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
connaivang

Tạo ràng buộc cho lò xo

Các bài được khuyến nghị

Kính chào cả nhà.

Em đang có câu hỏi này nhờ các bác giúp đỡ. Chẳng là em chưa biết cách để tạo ràng buộc cho lò xo trong bản vẽ lắp. Chẳng hạn, em muốn trục của lò xo trùng với một trục nào đấy trong bản vẽ lắp nhưng không thể nào tạo được. Hoặc giả như em muốn lò xo của mình nằm chính giữa 2 mặt phẳng nào đấy thì phải làm sao ạ?

Kính mong các bác chỉ giáo.

Xin cảm ơn các bác nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Kính chào cả nhà.

Em đang có câu hỏi này nhờ các bác giúp đỡ. Chẳng là em chưa biết cách để tạo ràng buộc cho lò xo trong bản vẽ lắp. Chẳng hạn, em muốn trục của lò xo trùng với một trục nào đấy trong bản vẽ lắp nhưng không thể nào tạo được. Hoặc giả như em muốn lò xo của mình nằm chính giữa 2 mặt phẳng nào đấy thì phải làm sao ạ?

Kính mong các bác chỉ giáo.

Xin cảm ơn các bác nhiều

Hề hề hề,

Không biết bạn dùng phần mềm chi, nhưng nếu là SW thì bạn sử dụng mate. Trước khi mate, bạn cần tạo các chuẩn để mate. Tỷ như muốn mate cái đường trục của lò so với một đường nào đó thì bạn phải tạo ra cái đường trục ấy bằng lệnh insert -Geometry reference-axis trên part lo so. Rồi mate cái trục này với đường cần mate trên bản vẽ lắp.

Hay muốn đặt lo so vào giữa hai mặt phẳng thì cần tạo cái mặt phẳng nảm chính giữa lò so trên part lò so và mặt phẳng chính giũa hai mặt phẳng cần xếp trên bản vẽ lắp rồi mate chúng với nhau mà thôi. Hoặc bạn có thể dùng các phương án mate song song với tham số khoảng cách với một mặt phẳng cho trước.

Hề hề hề, túm lại là có nhiều cách song tùy bạn lựa chọn cách mà bạn ưa thích để thực hiện thôi. Sự hay và không hay của các cách này tùy theo quan điểm của người sử dụng, Song theo mình cách chi mà đạt được cái mình cần thì đều hay cả và chắc chắn là hay hơn cái chẳng biết cách chi mà mần bạn ạ.

Hề hề hề, chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Không biết bạn dùng phần mềm chi, nhưng nếu là SW thì bạn sử dụng mate. Trước khi mate, bạn cần tạo các chuẩn để mate. Tỷ như muốn mate cái đường trục của lò so với một đường nào đó thì bạn phải tạo ra cái đường trục ấy bằng lệnh insert -Geometry reference-axis trên part lo so. Rồi mate cái trục này với đường cần mate trên bản vẽ lắp.

Hay muốn đặt lo so vào giữa hai mặt phẳng thì cần tạo cái mặt phẳng nảm chính giữa lò so trên part lò so và mặt phẳng chính giũa hai mặt phẳng cần xếp trên bản vẽ lắp rồi mate chúng với nhau mà thôi. Hoặc bạn có thể dùng các phương án mate song song với tham số khoảng cách với một mặt phẳng cho trước.

Hề hề hề, túm lại là có nhiều cách song tùy bạn lựa chọn cách mà bạn ưa thích để thực hiện thôi. Sự hay và không hay của các cách này tùy theo quan điểm của người sử dụng, Song theo mình cách chi mà đạt được cái mình cần thì đều hay cả và chắc chắn là hay hơn cái chẳng biết cách chi mà mần bạn ạ.

Hề hề hề, chúc bạn thành công.

Vâng, em làm được rồi.

Cảm ơn bác phamthanhbinh rất nhiều.

Kính chúc bác sức khỏe dồi dào, trí lực minh mẫn để tiếp tục đem đến những câu trả lời hay giúp đỡ mọi người trên diễn đàn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào mọi ng e muốn hỏi e muốn vẽ lò xo trên inventor 2012 thì vẽ như thế nào,khi e nhập kích thước thì máy báo lỗi k thể vẽ đc.rất mong mọi ng chỉ giáo cho e....?thank mọi ng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo