Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
anhvanyeuem

Nhờ các bác sành về Inventer giúp!

Các bài được khuyến nghị

Có một người bạn nhờ mình vẽ file cad này sang Inventer mà máy mình bị lỗi mấy hôm trước chưa mượn được đĩa cài lại nên chưa thể vẽ được cho bạn đó . Vậy mình up lên đây cho mọi người giúp bạn ý nhé!

Đây là file ccad của nó: http://www.mediafire...98y2df7n4ln23dn

Cảm ơn mọi người nhiều!

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Có một người bạn nhờ mình vẽ file cad này sang Inventer mà máy mình bị lỗi mấy hôm trước chưa mượn được đĩa cài lại nên chưa thể vẽ được cho bạn đó . Vậy mình up lên đây cho mọi người giúp bạn ý nhé! Đây là file ccad của nó: http://www.mediafire...98y2df7n4ln23dn Cảm ơn mọi người nhiều!

Hề hề hề,

Mình tuy chả biết Inventor nó tròn méo ra răng, nhưng cứ đọc cái bản vẽ mà bạn post lên thì dù có Inventor hay Invennho. cũng chịu chết chả thể làm gì vì kích thước thì cho vừa thiếu vừa sai lại vừa thừa. Nếu cố tình dựng thì nó cũng sẽ ra một cái chi chi đó nhưng chả biết có phải cái bạn của bạn cần hay không nữa.

Vậy muốn đưiợc giúp thì trước hết hãy chịu khó kiểm tra lại bản vẽ, cái chi chưa đúng thì làm cho đúng, cái chi thiếu thì bổ sung vô, cái chi thừa thì cắt bớt đi nhé.

Hề hề hề...

Nếu bạn chửa tin thì hãy cài lại cái Inventor của bạn rồi làm thử coi nó ra cái giống gì hỉ.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ok tui chỉ thấy cái kích thước phía sau có vấn đề thui. còn cái vít đó bạn phải hỏi người chế tạo Là bạn này nè!

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=60783&hl=&fromsearch=1

Không tin thì bác cứ hỏi bạn ý!

Bác đa nghi quá! để tui vẽ = solid coi nào !

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ok tui chỉ thấy cái kích thước phía sau có vấn đề thui. còn cái vít đó bạn phải hỏi người chế tạo Là bạn này nè!

http://www.cadviet.c...l=&fromsearch=1

Không tin thì bác cứ hỏi bạn ý!

Bác đa nghi quá! để tui vẽ = solid coi nào !

Hề hề hề,

Vẽ bằng cái chi thì cũng phải dựa vào các thông số mà người vẽ đưa ra. Bạn hãy kiểm tra các thông số góc 12 độ và cái bước xoắn 100 xem trúng hay trật hè???

Thực tế chỉ cần một trong hai thông số này là đủ để dựng hình. Cho như vậy thì người dựng sẽ biết chọn cái nào là đúng mà dựng. Theo quan điểm cá nhân của mình thì vậy là sai (nếu muốn ghi để tham khảo thì cái kích thước đó phải cho vào ngoặc bạn ạ.) Còn nếu bạn vẫn thấy đúng thì cứ thế mà mần. Nó có ra cái chi cũng được hỉ????

Tương tự, cái kich thước 88 cũng vậy. hề hề hề.

Cái lỗ then hoa thì bạn muốn nó sâu bao nhiêu??? hay là thông trục luôn cho ..... đẹp hè????

Túm lại là mình nói cách nghĩ của mình, còn bạn cứ thoải mái chọn cách làm của bạn. Chớ có ưu tư chi về cách nghĩ của mình hỉ???

Chúc bạn mau thành tài.....

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Vẽ bằng cái chi thì cũng phải dựa vào các thông số mà người vẽ đưa ra. Bạn hãy kiểm tra các thông số góc 12 độ và cái bước xoắn 100 xem trúng hay trật hè???

Thực tế chỉ cần một trong hai thông số này là đủ để dựng hình. Cho như vậy thì người dựng sẽ biết chọn cái nào là đúng mà dựng. Theo quan điểm cá nhân của mình thì vậy là sai (nếu muốn ghi để tham khảo thì cái kích thước đó phải cho vào ngoặc bạn ạ.) Còn nếu bạn vẫn thấy đúng thì cứ thế mà mần. Nó có ra cái chi cũng được hỉ????

Tương tự, cái kich thước 88 cũng vậy. hề hề hề.

Cái lỗ then hoa thì bạn muốn nó sâu bao nhiêu??? hay là thông trục luôn cho ..... đẹp hè????

Túm lại là mình nói cách nghĩ của mình, còn bạn cứ thoải mái chọn cách làm của bạn. Chớ có ưu tư chi về cách nghĩ của mình hỉ???

Chúc bạn mau thành tài.....

cái bản vẽ đó thực chất là của em các bác ạ, thực ra bác phamthanhbinh nói đúng đấy ạ, nhưng mà em quên là chỉ nhờ các bác vẽ dùm em để em học hỏi, vẽ lại để đưa vào một đề tài cảu em ạ, nên một số kích thước em chưa cho đủ và cho để tham khảo tìm cách vẽ ạ, còn em chỉ cần bản inventor hay solidwork cũng được, nhưng mà em đang cài inventor nên các bác vẽ hộ em inventor nha, về kích thước thì chỉ cần đảm bảo là trục phi 50, độ rông cánh vít: 150, bước vít: 100, độ dày vít: 10 chiều dài vít,: 490 là ok rồi ạ.

nếu có bác nào ở gần trương Bách Khoa Hà Nội thì bảo em em tới tận nhà em học được không ạ.

mong các bác giúp em ạ, em cám ơn tất các bác đã chỉ bảo ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đấy bác thanhbinh và bác hoàn gặp người thiết kế mà hỏi hi!Còn tui xin rút!bibi!

Mà bác Hoành nhà ta không phải là dân cơ thì phải mà là thuộc kiến truc phải không nhỉ!???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đấy bác thanhbinh và bác hoàn gặp người thiết kế mà hỏi hi!Còn tui xin rút!bibi!

Mà bác Hoành nhà ta không phải là dân cơ thì phải mà là thuộc kiến truc phải không nhỉ!???

Anh anhvanyeuem có nhầm nhọt gì không, topic này chỉ có bác Phamthanhbinh trả lời thôi làm gì có bác hoàn nhỉ ??? (Em chưa thấy bác nào trên diễn đàn tên này tên là hoàn cả!)

Về bản vẽ em thấy tác giả vẽ có nhiều sai sót, thừa thiếu lung tung và tùy tiện một cách vô tội vạ đúng như bác Phamthanhbinh đã nhận xét. Em đã sửa chữa các chỗ sai (Mầu đỏ) phải xóa đi, ghi lại theo cách ghi của em(Mầu tím). Còn những chỗ thiếu em chưa bổ xung được.

Chi tiết trên là kết cấu hàn, vì thế trên bản vẽ không cần phải ghi góc nâng của rãnh xoắn là 12º , nếu gia công đường xoắn trên máy tiện người ta mới cần phải thể hiện kích thước tham khảo là góc xoắn để giúp cho người thợ xác mài góc sau của dao = (góc sát + góc xoắn)

-Kích thước chiều dài trục ghi tùy tiện không theo quy trình công nghệ nào cả sẽ gây ra sai số chuẩn , em đã sửa lại (Mầu tím) Khích thước chiều rộng rãnh và kích thước chiều dài124 phải có dung sai.

-Lỗ then hoa phải có độ sâu và rãnh thoát dao, (gia công nguội hay chuốt???)

- Trên bản vẽ anh thể hiện kí hiệu của độ không đồng tâm giữa Ø30, Ø45 và Ø50 dựa trên cơ sở nào mà giá trị sai lệnh đều là 0,01 ???. Thực tế độ đồng tâm của Ø30 và Ø45 có thể tiện được, còn đòi hỏi với Ø50 khó. Máy tốt thợ đẹp cũng chỉ đảm bảo độ chính xác đến 0,05 vì đây là gia công cặp tốc dựa trên hai đầu tâm. Thực tế chỉ cần sai số ≤0,1-:-0,2 cũng chẳng nguy hiểm gì!

Dựng 3D hình trên, chỉ cần dùng các lệnh vẽ cơ bản của AutoCAD 2007 trở lên, không cần phải thủ thuật hay mẹo vặt gì:

-Vẽ trục dùng lệnh REVOLVE theo đường tâm trục

-Vẽ đường xoắn HELIX tạo đường dẫn >>> vẽ mặt cắt đường xoắn >>> Dùng lệnh Sweep.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái bản vẽ đó thực chất là của em các bác ạ, thực ra bác phamthanhbinh nói đúng đấy ạ, nhưng mà em quên là chỉ nhờ các bác vẽ dùm em để em học hỏi, vẽ lại để đưa vào một đề tài cảu em ạ, nên một số kích thước em chưa cho đủ và cho để tham khảo tìm cách vẽ ạ, còn em chỉ cần bản inventor hay solidwork cũng được, nhưng mà em đang cài inventor nên các bác vẽ hộ em inventor nha, về kích thước thì chỉ cần đảm bảo là trục phi 50, độ rông cánh vít: 150, bước vít: 100, độ dày vít: 10 chiều dài vít,: 490 là ok rồi ạ.

nếu có bác nào ở gần trương Bách Khoa Hà Nội thì bảo em em tới tận nhà em học được không ạ.

mong các bác giúp em ạ, em cám ơn tất các bác đã chỉ bảo ạ.

Hề hề hề,

Inventor thì mình chưa cài nên không thể chỉ được. Song nếu bạn có biết dùng SolidWorks thì mình mô tả sơ qua cách làm để bạn vận dụng nó vào cái Inventor của bạn. (Mình đồ rằng cách dựng của Invetor và SolidWorks cũng gần tương tự nhau)

Dựng trục vít:

1/- Tạo một trục đặc dường kính 150

2/- Tạo đường helix đường kính 150 bước xoắn 100 với vị trí khởi thủy ở đâu cũng được.

3/- Tạo profil chữ nhật với kích thước 90 x 50 trên mặt phẳng đối xứng của trục, chứa điểm khởi thủy của helix, ăn về phía trong của trục.

4/- dùng sweep-cut với profile và đường dẫn helix nói trên.

5/- tạo các mặt phẳng tham chiếu tương ứng với các vị trí bắt đầu và kết thúc của vít xoắn.

6/- Tạo profile để extrude cắt lại cái vít cho đúng kích thước bạn cần.

Dựng các phần phụ;

Sử dụng các lện đơn giản như extrude và extrude-cut .....

Đó là cái cách mình hay làm và đã làm được cái trục vít của bạn (Tất nhiên là mình không quan tâm tới các kích thuớc mà mình nói là chưa đúng)

Hề hề hề,

Chỉnh sửa theo phamthanhbinh
Bổ sung hình ảnh
  • Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng cám ơn bác nhiều ạ, mới đầu em cũng cài solidwork nhưng mà em không dùng lại cài sang inventor ạ, thực ra cái gì em cũng tự mò, nhưng cái solid này thì em chưa biết ạ. dù sao cũng cám ơn bác đã cất công chỉ bảo ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh anhvanyeuem có nhầm nhọt gì không, topic này chỉ có bác Phamthanhbinh trả lời thôi làm gì có bác hoàn nhỉ ??? (Em chưa thấy bác nào trên diễn đàn tên này tên là hoàn cả!)

Về bản vẽ em thấy tác giả vẽ có nhiều sai sót, thừa thiếu lung tung và tùy tiện một cách vô tội vạ đúng như bác Phamthanhbinh đã nhận xét. Em đã sửa chữa các chỗ sai (Mầu đỏ) phải xóa đi, ghi lại theo cách ghi của em(Mầu tím). Còn những chỗ thiếu em chưa bổ xung được.

Chi tiết trên là kết cấu hàn, vì thế trên bản vẽ không cần phải ghi góc nâng của rãnh xoắn là 12º , nếu gia công đường xoắn trên máy tiện người ta mới cần phải thể hiện kích thước tham khảo là góc xoắn để giúp cho người thợ xác mài góc sau của dao = (góc sát + góc xoắn)

-Kích thước chiều dài trục ghi tùy tiện không theo quy trình công nghệ nào cả sẽ gây ra sai số chuẩn , em đã sửa lại (Mầu tím) Khích thước chiều rộng rãnh và kích thước chiều dài124 phải có dung sai.

-Lỗ then hoa phải có độ sâu và rãnh thoát dao, (gia công nguội hay chuốt???)

- Trên bản vẽ anh thể hiện kí hiệu của độ không đồng tâm giữa Ø30, Ø45 và Ø50 dựa trên cơ sở nào mà giá trị sai lệnh đều là 0,01 ???. Thực tế độ đồng tâm của Ø30 và Ø45 có thể tiện được, còn đòi hỏi với Ø50 khó. Máy tốt thợ đẹp cũng chỉ đảm bảo độ chính xác đến 0,05 vì đây là gia công cặp tốc dựa trên hai đầu tâm. Thực tế chỉ cần sai số ≤0,1-:-0,2 cũng chẳng nguy hiểm gì!

Dựng 3D hình trên, chỉ cần dùng các lệnh vẽ cơ bản của AutoCAD 2007 trở lên, không cần phải thủ thuật hay mẹo vặt gì:

-Vẽ trục dùng lệnh REVOLVE theo đường tâm trục

-Vẽ đường xoắn HELIX tạo đường dẫn >>> vẽ mặt cắt đường xoắn >>> Dùng lệnh Sweep.

hì hì bác ơi, em mới học chi tiết máy bác ạ, thực ra em mới được tiếp cận đến bản vẻ chi tiết cơ khí chế tạo thôi ạ, em còn chưa thi hết môn chi tiết máy ạ, nên vẽ bản vẽ chi tiết thì không thể tránh khỏi sai sót ạ, với lạ em làm cái này thiên về mô phỏng ạ, em đưa bản vẻ lên chỉ là cho mọi người biết chi tiết, kích thước, tham khảo để vẽ inventor ạ.

em cám ơn các bác rất nhiều ạ, chân thành cảm ơn ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là anh ghi kích thước như thế chỉ đủ để dựng hình và để làm định mức vật tư. Anh chưa thi hết môn chi tiết máy, vẽ được như thế đã là tín hiệu đáng mừng! Muốn bản vẽ của anh vẽ ra để người thợ có thể làm ra sản phẩm một cách nhanh nhiều tốt rẻ, anh cần phải hiểu sâu kiến thức của các nguyên lý máy, thiết kế máy, thiết kế dao và thiết kế công nghệ chế tạo máy nữa, chúc anh thành công! Vấn đề không phải ghi kt để dựng hình mà ghi kích thước thế nào để sản xuất ra được sản phẩm.

Như em đã từng nói vẽ trên phần mềm chỉ là phương tiện làm việc cũng giống như phương tiện đi làm. Phương tiện tốt thì công việc sẽ giải quyết nhanh hơn, thuận lợi hơn và ngược lại...Lựa chọn phương tiện vẽ nào là do ý thích của từng người, nếu anh thích vẽ trên AutoCAD các bước vẽ đường xoắn cũng rất đơn giản không cần phải đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng, cứ lôi thanh công cụ ra chọn lệnh, rồi nhìn vào dòng commad xem nó bảo gì rồi bấm chuột loạn lên là vẽ được:

-Dùng lệnh Helix vẽ đường dẫn xoắn, có thể vẽ theo đường kính trong hoặc đường kính ngoài của vòng xoắn trên mặt phẳng Griht.

-Dùng lệnh Boundary hoặc lênh Polyline để vẽ mặt cắt ngang của rãnh xoắn trên mặt phẳng Top

-Dùng lệnh Sweep để tạo solid

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là anh ghi kích thước như thế chỉ đủ để dựng hình và để làm định mức vật tư. Anh chưa thi hết môn chi tiết máy, vẽ được như thế đã là tín hiệu đáng mừng! Muốn bản vẽ của anh vẽ ra để người thợ có thể làm ra sản phẩm một cách nhanh nhiều tốt rẻ, anh cần phải hiểu sâu kiến thức của các nguyên lý máy, thiết kế máy, thiết kế dao và thiết kế công nghệ chế tạo máy nữa, chúc anh thành công! Vấn đề không phải ghi kt để dựng hình mà ghi kích thước thế nào để sản xuất ra được sản phẩm.

Như em đã từng nói vẽ trên phần mềm chỉ là phương tiện làm việc cũng giống như phương tiện đi làm. Phương tiện tốt thì công việc sẽ giải quyết nhanh hơn, thuận lợi hơn và ngược lại...Lựa chọn phương tiện vẽ nào là do ý thích của từng người, nếu anh thích vẽ trên AutoCAD các bước vẽ đường xoắn cũng rất đơn giản không cần phải đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng, cứ lôi thanh công cụ ra chọn lệnh, rồi nhìn vào dòng commad xem nó bảo gì rồi bấm chuột loạn lên là vẽ được:

-Dùng lệnh Helix vẽ đường dẫn xoắn, có thể vẽ theo đường kính trong hoặc đường kính ngoài của vòng xoắn trên mặt phẳng Griht.

-Dùng lệnh Boundary hoặc lênh Polyline để vẽ mặt cắt ngang của rãnh xoắn trên mặt phẳng Top

-Dùng lệnh Sweep để tạo solid

Hề hề hề,

Bác này dựng kiểu sweep body, còn mình thì chơi kiểu sweep cut. Xem ra bác tiết kiệm nguyên vật liệu hơn mình, giá thành rẻ hơn và bác kiếm được nhiều xiền hơn mình. Hề hề hề, chí lý chí lý, xin học bác thêm chiêu mới để về kiếm xiền cho nó nhiều...

Cám ơn bác và chúc bác luôn trẻ mãi không già.....

Hề hề hề,..

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là bác Hoan vẽ chi phí vật liệu ít hơn thật. Cảm ơn các bác đã góp ý!

Xin tiếp thu nhiệt tình!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em không hiểu là tại sao lại ít tiền hơn ạ, vì em đang trong trường học nên mới, chưa hiểu các anh ạ.

em muốn dựng cái vít đùn này bằng inventor để biểu diển trong đề tài NCKH của em ạ, mục đích của em là mô phỏng hoạt động của nó thôi ạ, cho sinh viên hình dung ra các thức hoạt động của nó ạ, chứ không phải đem đi chế tạo ạ, nếu các anh biết vẽ cái này trên inventor thì chỉ hộ em ạ, em cám ơn các anh nhiều ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu như mô phỏng chuyển động làm việc của chi tiết thì dùng solid là chuẩn quá rồi còn gì nữa Hùng!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không phải anh ạ, em lỡ vẻ những chi tiết khác bằng inventor rồi anh ạ, chỉ còn cái này là em không thể nào vẽ được thôi anh ạ, với lại bên inventor có tính toán bộ truyền luôn ạ, mình có thể xuất ra các bộ truyền khi có số liệu nên có lợi cho việc làm NCKH anh ạ, đó là cơ sở để NC tiếp theo ạ.

ban đầu em làm solidwork nhưng mà lại chuyển qua inventor ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thế ah!thế cũng khổ nhỉ!thế các anh khóa trước của e không ai sành về inventer ah? a mới cài lại solid 2010 xong,,nghe em nói thế nên cũng....Mong ai đó giúp được cho em!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hì anh ơi, chắc có nhưng cũng có thể là rất ít, vì chỉ có khoa em la khoa máy thôi anh ạ, còn toàn chuyên bên XD, đến bọn em là khoa máy mà cũng học toàn môn XD anh ạ, vì bọn em học ngành cơ giới hóa XD, không phải chế tạo, chủ yếu là ứng dụng máy, khai thác máy, tổ chức thi công máy,..... có thể học ra làm bên XD cũng được anh ạ, vì trường em đào tao cũng khá rộng nên sinh viên có nhiều cơ hội việc làm. vì vậy mà ít người học inventor ( không thin về chế tạo )

có gì anh giúp em nha, cám ơn anh nhiều ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không phải anh ạ, em lỡ vẻ những chi tiết khác bằng inventor rồi anh ạ, chỉ còn cái này là em không thể nào vẽ được thôi anh ạ, với lại bên inventor có tính toán bộ truyền luôn ạ, mình có thể xuất ra các bộ truyền khi có số liệu nên có lợi cho việc làm NCKH anh ạ, đó là cơ sở để NC tiếp theo ạ.

ban đầu em làm solidwork nhưng mà lại chuyển qua inventor ạ

Về SolidWorks em cũng chỉ biết đến tính năng xác định biến dạng của kết cấu khi đặt tải trọng lên và biết được mô phỏng chuyển động không tải của các khâu thành phần trong chuyển động quay và tịnh tiến thôi>>> Dạng mô phỏng này chỉ giúp cho việc giảng dạy chứ chưa phục vụ cho công tác thiết kế, còn nếu như đặt vận tốc và lực tác dụng cụ thể để có thể tính toán được kết cấu của bộ truyền thì em chịu không biết.

Anh có thể nói rõ hơn về cái việc bên:"bên inventor có tính toán bộ truyền luôn ạ, mình có thể xuất ra các bộ truyền khi có số liệu nên có lợi cho việc làm NCKH anh ạ" được không??? Thú thực là do đặc thù công việc của em, nên em chưa tìm hiểu, và cũng chưa có khái niệm về inventor. Rất được mong sự chia sẻ của anh!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái này ạ, cái inventor thì nó có sẳn bài toán về trục, bộ truyền xích, bánh răng, đai, trục vít, đại loại vậy anh ạ,( em mới tìm hiểu )

khi đó khi ta tính toán ra các thông số thì ta nhập vào đó nó tự chọn cho ta kích thước luôn anh ạ.

ví dụ như trục: cho lực Fx, Fy, Ft, Fa, .. nhập vào đó, nó chọn cho ta kích thước trục, thế là xong, ta có cái trục ngon lành, không cần vẽ.

từng một bộ truyền một là ta có một hộp giảm tốc hay gì đó, ...

nói chung là em đang tìm hiểu anh ạ, còn rất gà, chưa hiểu mấy, có khi còn nói sai anh ạ, vậy nhờ các bác sành inventor chỉ dùm ạ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác đang nói thật hay nói đùa vậy bac hoan2182. Riêng cái xuất bản vẽ của invener thì nó chỉ xuất các bản chi tiết như: vẽ bánh răng, vẽ trục...các chi tiết mang tính cơ sở của máy mà người lập trình phần mềm chỉ đưa ra có thế, Các chi tiết đó có các mục ghi rõ số liệu mình tính toán và Enter cái nó ra thui,chứ việc tạo dựng cũng giống như solid chẳng khác gì.

Còn bác muốn học nó thì trước hết cài nó đã,Nhưng mà tui tin với khả năng của bác thì cái này học nhanh mà!

Không tin bác thử đi! Mặc dù cấu hình nó nặng tý nhưng mà Máy ngon thì anh cũng nên xài thử!

Chúc anh thành công!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bác này dựng kiểu sweep body, còn mình thì chơi kiểu sweep cut. Xem ra bác tiết kiệm nguyên vật liệu hơn mình, giá thành rẻ hơn và bác kiếm được nhiều xiền hơn mình. Hề hề hề, chí lý chí lý, xin học bác thêm chiêu mới để về kiếm xiền cho nó nhiều...

Cám ơn bác và chúc bác luôn trẻ mãi không già.....

Hề hề hề,..

Bác Bình lại “chêu”em rồi, hình vẽ ứ em vẽ mô phỏng theo đúng hình 2d của anh Ngochungxdxt!

Không phải là em bảo hình vẽ của bác tốn nguyên vật liệu, của em tiết kiệm hơn. Em vào diễn đàn để giao lưu học hỏi, em trình bầy cách suy nghĩ cách làm của em, có gì chưa đúng cũng mong bác thông cảm và góp ý. Em thích trao đổi về những vấn đề liên quan đến công việc của em để hiểu rõ thêm về những cái em chưa hiểu và để kiểm chứng những việc mình làm đã làm, mong nhận được mọi người nhiệt tình phản biện để tích lũy thêm kinh nghiệm chứ không phải … xiền bác ạ. Nếu vì …xiền thì em đã không làm nghề cơ khí, vì em biết nghề cơ khí là nghề phi thương bất phú.

Em học nghành Quản lý tài nguyên rừng và môi trường, khi ra anh trai em lại hướng nghiệp theo nghề cơ khí. Anh ấy đã kèm cặp em tập vẽ, bắt em phải tự đọc sách cơ khí kiểu vừa học vừa làm.

@anh: Anhvanyeuem:

Anh vẫn chưa giả nhời câu hỏi của em: ”Anh Anhvanyeuem có nhầm nhọt gì không, topic này chỉ có bác Phamthanhbinh trả lời thôi làm gì có bác hoàn nhỉ ??? (Em chưa thấy bác nào trên diễn đàn tên này tên là hoàn cả!)”

Căn cứ vào đâu mờ anh bẩu em là “vẽ chi phí ít vật liệu hơn”??? Bác Bình còn vẽ đường xoắn ốc vát cạnh tiết kiệm hơn của em cơ mà anh xem lại hình vẽ sẽ hiểu!

Em được biết, rãnh xoắn vít có hai loại: Một gọi là vít tải không chịu lực chiều trục, hai gọi là vít ép tải chịu lực chủ yếu theo chiều trục. Kết cấu đầu vào và đầu ra rãnh xoắn của hai loại vít này khác nhau hoàn toàn.

Không biết vít đùn của anh Ngochungxdxt dùng để đùn cái gì, lực chiều trục to hay nhỏ ??? Em nghĩ rằng, kết cầu đầu vào và đầu ra của vít tải phụ thuộc vào lực chiều trục lực , nếu lực lớn phải vát theo chiều cao giảm dần từ đỉnh đến chân rãnh xoắn, không biết có đúng không?

Vấn đề em trao đổi không phải là tiết kiệm vật tư mờ là việc ghi kích thước của anh Ngochungxdxt, không mang tính công nghệ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Keke! uhm thế bác tên gì gì vậy để anh em còn có thể gọi tên bác chứ hey!Tui thấy nik bác là hoan2182 thì tui gọi là Hoàn theo vần đầu thui!

Nếu có gì sai sót mong Bác gigi thông cảm cho !hic!

Còn vấn đề tốn vật liệu hay không thì lúc đó vì mình chỉ nhìn qua chưa xem kỹ lắm,vì người đang chế tạo là Bạn Ngochung,hihi.

Dù sao cũng cảm ơn bác đã nhắc nhở!

What's your name?

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Keke! uhm thế bác tên gì gì vậy để anh em còn có thể gọi tên bác chứ hey!Tui thấy nik bác là hoan2182 thì tui gọi là Hoàn theo vần đầu thui!

Nếu có gì sai sót mong Bác gigi thông cảm cho !hic!

Còn vấn đề tốn vật liệu hay không thì lúc đó vì mình chỉ nhìn qua chưa xem kỹ lắm,vì người đang chế tạo là Bạn Ngochung,hihi.

Dù sao cũng cảm ơn bác đã nhắc nhở!

What's your name?

Hề hề hề,

Mai nem iz nick.......

Trước hết mong các bác hạ hỏa cho tui giải trình rồi hẵng nhẹ đòn cho.....

1/- Mình vốn khoái hề hề hề nên ăn nói lắm khi hơi cọc cạch làm các bác chả hề hề hề được. Xin thành thật nhận khuyết điểm để lần sau xin..... cứ thế ạ.

2/- Cái món tiết kiệm là do tui lỡ miệng đặt tên. Vì thế cứ tui mà chửi chứ chớ nhầm địa chỉ. Sở dĩ có cái tên này là do khi làm trục tui đã phẩy tay cho may việc, làm cái trục to tổ chảng rồi hì hục moi móc cho nó thành cái trục vít. Vậy nên hơi ..... phí vật liệu của giời (mặc dù là tiền của mình mua về). Còn bác Hoan2182 thì chơi cái trục be bé rồi kỳ cạch để gắn cái mặt vít vô cho thành cái trục vít. Nhờ vậy mà ít tốn của giời hơn.....

Nói vậy chừ chửa chắc đã vậy. Bởi chưng nắn cho được cái mặt vít nghiêm chỉnh để gắn vào trục chả phải là việc dễ mần. Trước đây mình cũng đã từng chơi kiểu ni, song dốt cục thấy 2 đấm nó còn nặng hơn ba đạp nên mình mới phủi tay cho may việc, chọn cái kiểu tốn kém này.

3/- Cái vụ vát mặt vít là do mình tự nghĩ ra mà mần chơi chứ chả phải do các bác làm nên xin các bác chớ có nặng lời với nhau. Số là mình thấy có cái kích thước 88 mà chả biết dùng nó vào việc chi nên nhét nó vô đó cho bõ công đọc bản vẽ, đồng thời cũng định "chêu" các bác một tí. Ai dè bị bác hoan2182 lật tẩy thế này. Thật là ........ khoái lắm lắm. Mong rằng các bác cứ chịu khó lật cho mình thêm thống khoái hỉ?????

4/- Cái thằng Solid.....oặc này thế mà tốt dùng ra phết đấy. nếu các bác chịu khó mần mò với thằng Cosmos của nó nữa thì minh tin nó có thể đáp ứng được các yêu cầu khi thiết kế của các bác. Lại còn thằng cosmos floworks nữa chứ. Khá tuyệt đấy.

Mình chửa biết thằng inven ... to nhỏ cỡ nào nên cũng chả tiếp thu được các điều mấy bác đã dạy. Nhưng thiển nghĩ chửa chắc mèo nào cắn mỉu nào các bác ạ.

5/- Bậy chứ mong các bác giơ cao , uýnh mạnh cho nó đỡ........ toát mồ hôi.

Hề hề hề,...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo