Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
xddiron

hỏi về tỷ lệ trong layout

Các bài được khuyến nghị

nhiều khi mình đánh xong tỷ lệ cho khung nhìn rồi vì môt lý do nào đó quên tỷ lệ thì có cách nào để biết tỷ lệ mà mình đã đánh không mấy bác

thank mọi người

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn click double(kích đúp) vào khung nhìn cần xem tỉ lệ(nó sẽ xuất hiện cái bảng)rồi xem thông số tỉ lệ trong ở phía dưới, chố 1:50(1:100...)ấy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình kíc đúp rồi nhưng không thấy gì bạn ạ.mình dùng cad 2007

bạn có thế nói kỹ hơn đựoc không

bạn chuyển khung nhìn qua paper -> cilck chuột phải vào khung nhìn -> chọn propetier -> chọn scale standar -> xem tỉ lệ mình đã chọn trong đó (1:1;1:2;1:0.5....)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhiều khi mình đánh xong tỷ lệ cho khung nhìn rồi vì môt lý do nào đó quên tỷ lệ thì có cách nào để biết tỷ lệ mà mình đã đánh không mấy bác

thank mọi người

-Bạn dùng lệnh VPSACLE và click chọn khung nhìn mình cần biết tỷ nhé!

Thân chào!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mọi người ơi, nghe các bác nói về layout nhiều e cũng tò mò tìm hiểu, hè hè, e cũng seach bài của các bác về tìm hiểu nhất là bài của bác bemove dưng mà đến chỗ thiết lập tỷ lệ khung nhìn trong không gian giấy thì e ko tìm thấy properties ở đâu để chọn standard scale, hjchjc, bác nào biết chỉ e với, e cũng mới bắt đầu vọc vạch dần dần, còn nhiều thứ mơ hồ lắm, mong các bác tận tình chỉ dậy, e xin cảm ơn, hì hì :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@nhoclangbat: cách của bác e đã thử trước khi post bài rùi mà vẫn ko thấy, hay e vãn chưa biết cách tìm nhỉ, hì hì

@ hantinhsaycad: e làm theo cách của bác nhưng vẫn không được ạ, mà đúng ra là e không tìm thấy no ở đâu :(

e gửi file kèm các bác xe giúp e với, thank các bác nhiều :wub:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ko cần xem file cũng biết, cái ni ko phải do file, mà do cad của bạn có vấn đề rùi

Nhoc xin trộm phương ánh của bác Hai lúa nhé

2 lúa ko nghĩ là bạn đã dùng mọi cách. :D :D :D

Đề xuất 1 số gợi ý:

1. brandnew install win+cad

2. Teamviewer

3. Chụp hình + quay phim lỗi khi nêu câu hỏi.

4. Buy a brandnew set of computer.

5. Send your computer to the bin.

6.......

7. Cả 6 cách trên làm cùng lúc.

Nếu đã sử dụng đến cách thứ 7 mà vẫn chưa được, 2 lúa sẽ nhường một chổ của 2 lúa cho bạn. :D :D :D

Ps: người Việt Nam vốn tò mò, bé vẽ ba bông hoa gì thế ^^, hay tính anh nèo mè xem thì chit "anh lè của em nhé"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hợ hợ, nhưng mà e vẫn dùng để vẽ cad có sao đâu nhỉ, tại sao khi sử dụng sang layout lại bị ạ, thế có nghĩa là cad của e không thể làm được ạ :(

P/S: e vẽ 3 bông hoa là nghịch thử thôi, tâm hồn lãng mạn mà, haha, chứ không có ý như bác nhoclangbat nói đâu nhé^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhoc cũng hem dám gấu xử chit :D, giờ thế này bạn chụp hình màn hình bên layout xem chụp nguyên con lun nhé tròn màn hình ko thiếu gì, để nhoc thử xem hình chẩn bệnh xem có ra đc ko, cho hỏi lun là bạn dùg cad version nèo nhé :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e dùng cad 2007 nhé, các bác xem giúp e với, hự hự

P/s: mà các bác cho e hỏi thêm là e vẽ có 3 bông hoa bên model thôi, vậy mà khi sang layout, e dùng MV thì cũng thấy 3 bông thôi, nhưng ko hiểu sao khi vào paper zoom lại thì e lại thấy 3 bông nữa, hay trong quá trình thao tác e lại mv lần nữa nhỉ, vậy có phải mỗi lần e Mv thì nó lại xuất hiện hình vẽ bên model vào layout đó không ạ, với khi e muốn sửa bản vẽ (chọn đối tượng đầu tiên tức 3 bong hoa bên trên) thì lại không được khi e chọn đối tượng bên dưới thì lại được cả 2, e không hiểu nhờ các bác chỉ giùm,e mới tiếp xúc với layout mong các bác chỉ bảo thêm, đừng ném đá e tội nghiệp:D

còn đây là ảnh e chụp từ desktop, bác nhoclangbat xem giúp e nhé^^

http://www.cadviet.com/upfiles/3/79976_12_1.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

lần này nữa ko đc nhoc bó tay với cad của bé nhá ^^

-Câu hỏi cũ cái standar scale ở đâu xem hình

-câu thứ 2 sao có tới 6 bông hoa nhỏ :D, thuật phân thân đấy bé ah ^^, cây cối hoa cỏ tự sinh sôi nảy nở

-Thật ra file của bé bên layout có tới 4 viewport >>> sẽ có 4 khung nhìn mà khung này lại chồng lên nhau nhìn ở vị trí khác nhau nên có tới 6 bông, đúng như bé nói,mỗi lần dùng lệnh MV lại sẽ có 1 view khác chồng lên view đã có, mặc định cad đã tạo sẵn 1 vport khi qua layout rùi ko cần tạo thêm trừ khi mún nhưng đừng để nó đè lên nhau kỳ lém :D, bé thử cầm 1 viewport move ra xem có phải có thêm 1 view nữa ko nè ^^

Bonus vidéo

http://www.youtube.com/watch?v=-b0mWDxPBEY

Ps: lâu lâu mới xài cái quay màn hình hơi run ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D :D :D

Phương án của 2 lúa:

Đây cũng chính là lý do 2 lúa từ bỏ cad2007

:D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ah có 1 trường hợp khác lỗi cad của bé ko xài đc lệnh properties, phương án khắc phục

1- Vào Control Panel --> Ad/Remove Program --> Chọn Cad2008 --> Bấm nút Change/Remove --> Repair or Reinstall >>> chọn repair

2- nếu 1 ko thành công gỡ ra hoàn toàn cài lại cad

3- Sau khi cài ,thiết lập các Option mà mình thích, ưng ý rối thì thoát khỏi Cad

- Vào Program -> Autodesk -> Autocad 200x -> Migrate Custom setting -> Export Autocad Setting

Khi có trục trặc sau này, mình lại thực hiện công việc tương tự trên nhưng ngược lại , thay vì Export...., mình dùng Import Autocad setting (sưu tầm)

Ps: nhoc hết skill rùi đó bé ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hì hì, thank bác nhoclangbat chỉ bảo nhiệt tình e nhá:D, lại cò có cả video nữa (mặc dù mãi nó không load được nên e chưa xem được^^), e tìm được rùi, có lẽ tại vì e ko biết để chồng mấy view lên nhau nên nhau nên khi làm như các bác nói nó không hiện ra, hì hì, e vừa nhấc thử mấy view ra xem và làm lại thì được bác ạ, hề hề, thế là e lại có thể tiếp tục lục đục tìm hiểu tiếp để lại làm phiền các bác trên diễn đàn:D

P/s: @nhoclangbat: e không còn bé đâu nhé ^^

và có khi e cũng phải đi học lớp về layout như bác ý ạ:D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ah có 1 trường hợp khác lỗi cad của bé ko xài đc lệnh properties, phương án khắc phục

1- Vào Control Panel --> Ad/Remove Program --> Chọn Cad2008 --> Bấm nút Change/Remove --> Repair or Reinstall >>> chọn repair

2- nếu 1 ko thành công gỡ ra hoàn toàn cài lại cad

3- Sau khi cài ,thiết lập các Option mà mình thích, ưng ý rối thì thoát khỏi Cad

- Vào Program -> Autodesk -> Autocad 200x -> Migrate Custom setting -> Export Autocad Setting

Khi có trục trặc sau này, mình lại thực hiện công việc tương tự trên nhưng ngược lại , thay vì Export...., mình dùng Import Autocad setting (sưu tầm)

Ps: nhoc hết skill rùi đó bé ^^

e dùng cad 2007 mà bác:(

@sgcq: e chưa hiểu ý bác, bác nói rõ hươn được không ạ :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@nhoclangbat: cách của bác e đã thử trước khi post bài rùi mà vẫn ko thấy, hay e vãn chưa biết cách tìm nhỉ, hì hì

@ hantinhsaycad: e làm theo cách của bác nhưng vẫn không được ạ, mà đúng ra là e không tìm thấy no ở đâu :(

e gửi file kèm các bác xe giúp e với, thank các bác nhiều :wub:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@nhoclangbat: bé sắp được liệt vào danh sách gái ế đến nơi rùi, còn tuổi tác thì ko nên nói ở đây, e sợ các bác trên diễn đàn ném đá lắm ạ, hề hề:D

@Hantinhsaycad: cảm ơn bác đã nhiệt tình giúp e ạ, e tìm được rùi bác ợ, hờ hờ, mọi đóng góp của bác sẽ giúp e học hỏi được nhiều điều hơn:D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo