Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
miennui_tomo3d

Sheetset - kết hợp dùng xref , in publish , quản lý bản vẽ , hồ sơ

Các bài được khuyến nghị

Mình đang dùng sheet set lâu nay và thấy nó rất tiện lợi cho việc quản lý bản vẽ .

Chỉ cần bạn nắm được xref và in publish là bạn có thể quản lý sheet set .

Dùng sheet set tiết kiệm thời gian nhiều , dễ tìm kiếm , in ấn mà không cần nhất thiết phải mở file .

Bạn chỉ cần vào File > New Sheet set . và làm theo từng bước mặc định .

Khi tạo xong 1 bản sheet set bạn cứ click chuột phải vào dòng tên mà bạn đặt cho sheet set .

nhìn vào đó bạn sẽ hiểu cách làm .

Lợi của Sheet Set :

+ In hàng loạt ( ra giấy hay pdf hay bất kì dạng in nào )

+In PDF gởi khách hàng có thể ghi số thứ tự file in , tên file PDF trùng tên với tên trong layout hay tên file autocad

+Tìm file nhanh

+Quản lý hồ sơ dễ dàng ( dù bản vẽ làm việc , bản vẽ dùng in nằm khác folder )

+Tiết kiệm khá nhiều thời gian ( thời gian in , thời gian tìm và mở bản vẽ )

+Quản lý nhiều công trình cùng lúc

+Quản lý tên file , tên layout , tên bản vẽ nhanh chóng và dễ dàng .

Có ai muốn hiểu rỏ thêm hay có bổ sung gì không nhỉ ?

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình cũng rất quan tâm đến vấn đề này. Nhưng cũng chưa tìm được nguồn tìm hiểu. Bạn chia sẻ mọi người cùng theo dõi với nhé! Cảm ơn chù topic trước nhiều nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đang dùng sheet set lâu nay và thấy nó rất tiện lợi cho việc quản lý bản vẽ .

Dùng sheet set tiết kiệm thời gian nhiều , dễ tìm kiếm , in ấn mà không cần nhất thiết phải mở file .

Khi tạo xong 1 bản sheet set bạn cứ click chuột phải vào dòng tên mà bạn đặt cho sheet set .

Lợi của Sheet Set :

+In PDF gởi khách hàng có thể ghi số thứ tự file in , tên file PDF trùng tên với tên trong layout hay tên file autocad

+Tìm file nhanh

1 - Xác định khung tên bản vẽ cho công trình bạn làm là A1 , A2 , A3 hay A4 ( tỉ lệ 1:1)

+ Bạn vào layout của khung tên , tạo 1 view port với tỉ lệ view port là 1:1 . View Port đó sẽ bằng với khung tên bạn thấy . đưa về gốc tọa độ .

+ Click chuột phải vào layout và chọn page setup manager

+ New > ( Tên máy in ) > Chọn máy in , nét in , Plot scale & nơi plot area chọn window , chọn khung tên bạn tạo trong layout và ok

2 - Đưa khung tên về tọa độ (0,0) và tì lệ 1:1 . ( Khung tên này bạn sẽ xref vào layout mà file bạn cần in )

+ Nếu file bạn cần in nắm trong chính file bạn đang làm việc thì bạn chỉ cần 1 layout là 1 bản vẽ in

+ Nếu 1 bản vẽ in là 1 file nắm trong thư mục Plot thì 1 file là 1 layout chứa khung tên bản vẽ .

3 - Trên thanh menu > File > New sheet shet > existing drawing > Name Sheet ( tên công trình bạn làm ) > Chọn chổ save cho sheet Set > Next > next .

Màn hình xuất hiện Sheet Set với tên công trình bạn làm

4 - Click chuột phải vào tên công trình chọn new subset

+ Một New subset là nơi bạn quản lý tên các layout cần in .

vd : trong bộ bản vẽ in của bạn có mặt bằng , mặt đứng , mặt cắt & chi tiết thì bạn nên tạo 4 cái new subset với tên tương ứng

Đang bận tí việc : mai lam tiep

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sheet Set còn 1 số điểm hay nữa , các bro chịu khó tìm hiểu , chứ nói ra thì cũng k hết đc ở đây .

- chức năng quản lý Model View và Layout view

- đặt tên cho các Model View , vào Layout lôi và đặt từng view vào layout với tỉ lệ tùy chọn

-khi đặt view vào layout thì sẽ có block ghi tên view, scale ....

SSM có nhiều cái hay lắm , ban đầu mình cũng chỉ biết sử dụng thẻ Sheet List ,

nhưng sau tìm hiểu đc thẻ Model view và Layout View mới thấy sướng :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu e muốn in mỗi sheet thành 1 bản PDF trong khi SSM của e có đến mấy chục sheet thì làm cách nào nhanh ạ.

Mong các cao thủ chỉ giáo.Em cám ơn nhiều :D

Em cũng giống bác, đang muốn in tất cả các sheet thành các bản PDF riêng lẻ để bàn giao từng khu vực cho khách hàng mà dùng cách in Publish trong Sheet set nó ra 1 bản PDF bao gồm tất cả các file luôn :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cũng giống bác, đang muốn in tất cả các sheet thành các bản PDF riêng lẻ để bàn giao từng khu vực cho khách hàng mà dùng cách in Publish trong Sheet set nó ra 1 bản PDF bao gồm tất cả các file luôn :(

Các bác search rồi cài phần mềm PDF factory pro vào nhé, xong in bằng cái này 1 phát ăn luôn!

Em đang vướng tạo list bản vẽ tự động, bác nào có mẫu hay hay share em tham khảo với!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nhấp chuột phải vào SHEETSET , chọn publish rồi chọn publish sheet set options, phần type chọn single sheet file thì khi in ra file sẽ là từng file riêng lẻ. còn để ở chế độ multi-sheet file thì sẽ in ra 1 file chung.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nhấp chuột phải vào SHEETSET , chọn publish rồi chọn publish sheet set options, phần type chọn single sheet file thì khi in ra file sẽ là từng file riêng lẻ. còn để ở chế độ multi-sheet file thì sẽ in ra 1 file chung.

Cảm ơn bạn, mình làm được rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sheet Set còn 1 số điểm hay nữa , các bro chịu khó tìm hiểu , chứ nói ra thì cũng k hết đc ở đây .

- đặt tên cho các Model View , vào Layout lôi và đặt từng view vào layout với tỉ lệ tùy chọn

nhưng sau tìm hiểu đc thẻ Model view và Layout View mới thấy sướng cheers.gif

Có thể nói rõ hơn về cái này ko bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác nào có thể hướng dẫn cụ thể hơn về sheet sets này bằng 1 ví dụ nào đó chẳng hạn? Chụp màn hình máy tính minh hoạ từng file dwg nào có trong phần hướng dẫn sheet sets này để bạn đọc có thể hiểu hơn. Trong sách của Ng. Hữu Lộc viết sơ sài, người đọc chẳng hiểu hoặc hiểu lơ mơ vì không biết ứng dụng của sheet sets là gì cả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi em tạo sheet set.( tạo từ các bản vẽ có sẵn). Làm theo hướng dẫn rồi.Nhưng khi lấy các layout vào sheet set thì thứ tự các file nó không theo ABC.( Em đã đặt tên để file autocad theo ABC để sắp xếp theo tên). Do em có 150 layout nên sắp xếp bằng cách kéo thả rất mệt. Bác nào biết cách sắp xếp các file trong sheet set theo thứ tự ABC không ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhưng sau tìm hiểu đc thẻ Model view và Layout View mới thấy sướng cheers.gif

Model view va layout view làm như thế nào vậy, bạn có thể hướng dẫn cụ thể được không? mình cũng biết dùng sheet set để sắp xếp bản vẽ và in ấn thôi...thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác nào có thể hướng dẫn cụ thể hơn về sheet sets này bằng 1 ví dụ nào đó chẳng hạn? Chụp màn hình máy tính minh hoạ từng file dwg nào có trong phần hướng dẫn sheet sets này để bạn đọc có thể hiểu hơn. Trong sách của Ng. Hữu Lộc viết sơ sài, người đọc chẳng hiểu hoặc hiểu lơ mơ vì không biết ứng dụng của sheet sets là gì cả.

đây là file mình tự làm theo mình hiểu...các bạn xem, thực hành và cho ý kiến để hoàn thiện tốt hơn về sheet sethttp://www.cadviet.com/upfiles/7/79588_sheet_set__field_1.pdf

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 29/12/2011 tại 17:49, miennui_tomo3d đã nói:

Lợi của Sheet Set :

+Tìm file nhanh

Các bác cho em hỏi làm thế nào để tên file PDF trùng với tên bản vẽ trong layout (chứ không phải trùng tên layout) với ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
22 giờ trước, jangboko đã nói:

mình sưu tầm được 1 chút tài liệu về sheet set. chia sẻ cho bạn nào cần: https://drive.google.com/open?id=1jwz15rj4UAQuqZApcJju0VwO_Rh_ZQ6k

E đọc bản tiếng Anh thằng này rồi, giờ đọc bản dịch tiếng việt thấy .... kỳ kỳ hà =))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay