Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
avi612

[Hỏi về Lisp] Về việc tạo mới Dimension bằng Lisp

Các bài được khuyến nghị

Mình có một thắc mắc như sau:

Khi làm việc mình thường hay sử dụng tới nhiều tỷ lệ khác nhau và layer cho từng đối tượng khác nhau. Nên việc tạo mới các tỷ lệ và layer đó mình thường phải làm liên tục. Nêu mình muốn làm cách nào đó để có thể tối ưu các thao tác này sao cho một cách nhanh nhất.

_ Về vấn đề layer thì mình đã cơ bản giải quyết được bằng cách tạo một file *.lsp với cấu trúc là các câu lệnh command đơn giản.

_ Còn về dimmension thì mình cũng tìm được file tạo mới các dimmension bằng câu lệnh command nhưng trong cấu trúc câu mình không nắm được một số hàm có ý nghĩa gì. Ví dụ như những chổ mình tô đậm như bên dưới:

(defun c:D20()

(command "-style" "DIM" "VNI-Helve-Condense" "" "0.8" "" "" "" "")

(command "DIMSCALE" 20)

(command "DIMDLE" 0.5 "DIMDLI" 0.5 "DIMEXE" 0.5 "DIMEXO" 0.5 "DIMBLK1" "_ARCHTICK" "DIMBLK2" "_ARCHTICK" "DIMASZ" 0.5 "DIMSAH" "ON" "DIMCEN" 0.5)

(command "DIMTXSTY" "DIM" "DIMCLRT" 7 "DIMGAP" 1 "DIMDEC" 0 "DIMTOH" "ON" "DIMTIX" "ON")

(command ".-dimstyle" "s" "1-20")

_ Và câu hỏi mình muốn được giúp là: giải nghĩa giúp mình phần mình tô đậm có ý nhĩa gì và nằm ở đâu trong khâu tạo mới 1 Dimmension. Và nó còn những phần nào khác nữa không. Nếu có các bạn cho mình xin một file nói rõ về vấn đề này. Ví dụ như muốn tác động đến phần định dạng cao chữ thì mình sẽ có tên hàm là gì để tác động đến nó.

_ Giúp mình 1 lisp như sau: (để mình có thể tham khảo và hơn nữa là cũng đang cần mà chưa làm được).

---- Thay đổi Dim "Standard" theo một kiểu Dimmension Iso nào đó. (cái này mình sẽ có 1 bảng vẽ mẫu)

---- Lấy Dim "Standard" làm góc và thay đổi thông số ở Tag "Fit" mục "Use overall scale of: " theo tỉ lệ mong muốn. (Mình dùng cad 2007). (Nếu được hướng dẫn mình thay đổi luôn thông số Scale factor ở Tag "Primary Units". Vì mình thường tác động đến 2 thằng này.

---- Và cuối cùng là cấu trúc của hàm lisp này mình muốn nó hoạt động như sau:

Command: tmd (Tạo mới Dim: thay đổi các thông số trong "Standard") Enter.

Command: Tỷ lệ 1-10 (Dim được tạo mới sẽ có tên này)

Command: Use overall scale of: (cho mặc định là 10)

Command: Scale factor: (cho mặc định là 1)

-----------------------------------------------------------------------

Dưới đây là File mẫu để các bạn tham khảo kiểu dim. (Mình muốn kiểu Dim tạo mới giống với Dim trong bản vẽ này).

http://www.cadviet.c...am_khao_dim.dwg

Chỉnh sửa theo avi612

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

_ Và câu hỏi mình muốn được giúp là: giải nghĩa giúp mình phần mình tô đậm có ý nhĩa gì và nằm ở đâu trong khâu tạo mới 1 Dimmension. Và nó còn những phần nào khác nữa không. Nếu có các bạn cho mình xin một file nói rõ về vấn đề này. Ví dụ như muốn tác động đến phần định dạng cao chữ thì mình sẽ có tên hàm là gì để tác động đến nó.

Bạn vào trong biến hệ thống để nghiên cứu về các chữ tô đậm: Express => Tools => System Variable Editor.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn, chắc mò cũng hơi lâu đây ^_^ ....... Toàn là tiếng Anh :angry: ... nhìn nhứt đầu quá.. :angry2:

Bác xem tạm cái này nhé, tuy không nhiều nhưng các biến trong này cũng đủ cho bác thiết lập một Dim .

http://www.cadviet.com/upfiles/3/100856_autolisp_tap4_n.pdf

Còn bác muốn xem nhiều hơn thì mời xem tạm giáo trình :

http://123.30.191.27/download/tai-lieu/giao-trinh-autolisp-cua-thay-nguyen-huu-loc-1416.html

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rất hay, tài liệu này mình đang rất cần. Thank bạn nhìu... Mà phải chi mình load được cái giáo trình kia nhỉ, nó đòi tiền... :blush:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ui, sao hông thấy ai giúp mình hết vậy. Có ai có thể giúp mình cái Lisp tạo mới Dim như mình nói ở phía trên hông, tại đang cần mà khả năng tự làm lấy thì chưa được.... :wacko:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo