Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
uandme

xin hỏi chi tiết về XREF

Các bài được khuyến nghị

em đã tìm trong diễn đàn mà ko có nhiều thông tin về XREF, quả thật là trong suốt 4 năm dùng CAD, em mới té ngữa ra là có XREF trên đời, nghe nói chiều này hiệu quả vô biên, cố công tìm hiểu cũng chẳng thêm gì mấy. Mong bác nào rành về chiêu này chỉ dạy em chi tiết về XREF, kèm ví dụ minh họa thì hay quá. Cảm ơn các bác nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
em đã tìm trong diễn đàn mà ko có nhiều thông tin về XREF, quả thật là trong suốt 4 năm dùng CAD, em mới té ngữa ra là có XREF trên đời, nghe nói chiều này hiệu quả vô biên, cố công tìm hiểu cũng chẳng thêm gì mấy. Mong bác nào rành về chiêu này chỉ dạy em chi tiết về XREF, kèm ví dụ minh họa thì hay quá. Cảm ơn các bác nhiều!

Bạn tham khảo ở đây

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=133

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn ơi ! mình có đọc mục này nhiều lần rồi...nhưng thật sự khó hiểu quá, đọc mà thấy như đang trên mây vậy í. bạn nào hảo tâm xin giải thích dễ hiểu hơn ..cho đàn em đi sau dễ nắm bắt. ví dụ từng bước giúp mọi người nhe bạn. thay mặt toàn thể mọi người chưa thực hành được xref CẢM ƠN BẠN !

• Like 1
  • Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

XREF được ứng dụng rộng rãi trongvẽ Cad và các sách dạy cad cũng hướng dẫn khá tỷ mỷ về cái này. Xref đặc biệt hiệu quả nếu làm việc trên máy chủ kết nối link với các máy con. Nó cho phép các thành viên vẽ từng module một và ghép nối lại thành bản vẽ hoàn chỉnh (ví dụ một người vẽ mố, một người vẽ trụ, một người vẽ dầm,... ghi xref lên thì sẽ thành cái cầu).

Có lẽ bạn mới học Xr nên chắc chỉ cần biết ứng dụng trong việc xr khung tên là đủ, làm nhiều sẽ hiểu hơn.

1. Vẽ một khung tên, đúng kích thước trang giấy in. save lại (ví dụ khungten.dwg)

2. Mở một bản vẽ, đánh Xr.

3. Khi hiện ra bảng Xref mânger, chọn attach.

4. Chọn đường dẫn đến vị trí khung tên và OK.

5. Chọn tỷ lệ ở scale (có thể hiệu chỉnh ở property sau khi attach), chọn OK

6. Chèn vị trí khung tên

Đây là ứng dụng cơ bản nhất và được dùng nhiều nhất của XREF. Ngoài ra còn nhiều ứng dụng nâng cao nữa, hãy vào

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=133 để thap khảo thêm.

• Like 1
  • Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
XREF được ứng dụng rộng rãi trongvẽ Cad và các sách dạy cad cũng hướng dẫn khá tỷ mỷ về cái này. Xref đặc biệt hiệu quả nếu làm việc trên máy chủ kết nối link với các máy con. Nó cho phép các thành viên vẽ từng module một và ghép nối lại thành bản vẽ hoàn chỉnh (ví dụ một người vẽ mố, một người vẽ trụ, một người vẽ dầm,... ghi xref lên thì sẽ thành cái cầu).

Có lẽ bạn mới học Xr nên chắc chỉ cần biết ứng dụng trong việc xr khung tên là đủ, làm nhiều sẽ hiểu hơn.

1. Vẽ một khung tên, đúng kích thước trang giấy in. save lại (ví dụ khungten.dwg)

2. Mở một bản vẽ, đánh Xr.

3. Khi hiện ra bảng Xref mânger, chọn attach.

4. Chọn đường dẫn đến vị trí khung tên và OK.

5. Chọn tỷ lệ ở scale (có thể hiệu chỉnh ở property sau khi attach), chọn OK

6. Chèn vị trí khung tên

Đây là ứng dụng cơ bản nhất và được dùng nhiều nhất của XREF. Ngoài ra còn nhiều ứng dụng nâng cao nữa, hãy vào

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=133 để thap khảo thêm.

File A xref vào file B khi dùng attach . Khi cần ta move file A đi nơi khác thì xref trong file B sẽ mất đi .

Mình thì hay dùng overlay , chọn relative path . Khi đó khi mình move file A đi đâu thì đường dẫn xref trong file B sẽ thay đổi theo .

Còn về tỷ lệ thì ta cứ chọn scale 1:1:1 là ok . ta nên dùng tỷ lệ thật , hay tỷ lệ 1:1 để dễ quản lý . Tùy vào các file xref đã làm .

Có lẽ là khi dùng xref ta hạn chế dùng attach . Bác nào có cao kiến , cách làm hay , kinh nghiệm về cái vấn đề này xin post lên để rút kinh nghiệm về nó .

Mình thích dùng xref . còn mấy bác thấy thế nào nhẩy ? :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
"là khi dùng xref ta hạn chế dùng attach" --> bạn không attach thì làm sao chèn bản vẽ vào???

Có lẽ ý bạn Miennui_tomo3dAttachmentOverlay. Đây là 2 kiểu tham chiếu bản vẽ A vào bản vẽ B.

-->Nếu ta chọn kiểu Attachment thì sau này bản vẽ B được tham chiếu vào các bản vẽ C,D... vẫn có mặt của bản vẽ A theo cùng (Nest referenced dwg.). Dĩ nhiên ta có thể Xclip nó đi, đây là vấn đề khác

-->Nếu ta chọn kiểu Overlay thì sau này bản vẽ B được tham chiếu vào các bản vẽ khác nó sẽ không dẫn theo bản vẽ A nữa (Overlay referenced dwg.)

*Trong bảng Xref manager, ta có thể chuyển đổi qua lại giữa 2 kiểu tham chiếu này bằng cách chỉnh ở phần Details là Attach hoặc Overlay. Đây là trạng thái chứ không phải động tác attach DWG. Anh Miennui_tomo3d nói chưa rõ khiến mọi người hiểu nhầm

"Mình thì hay dùng overlay , chọn relative path . Khi đó khi mình move file A đi đâu thì đường dẫn xref trong file B sẽ thay đổi theo" --> Bạn dùng Relative Path thì khi move file A đi làm sao file B cập nhật được??? Bạn hướng dẫn thêm cho mình phần này nhé.

Đường dẫn tương đối ứng dụng khi bạn vẽ ở nhiều máy khác nhau. Khi bạn copy đi qua máy khác đường dẫn không bị ảnh hưởng. Chứ move bản vẽ đi chỗ khác thì làm sao mà hiểu được???

Về Path type có 3 kiểu : Full path, Relative path & No path

-->Full path : kiểu đường dẫn có địa chỉ tuyệt đối. Thích hợp cho làm việc nhóm, có kết nối mạng, cùng server

-->Relative path & No path : 2 cái này không khác nhau bao nhiêu. Nếu bạn move file A đi thì file B cũng tèo luôn, làm sao biết đường mà cập nhật :cheers: . Trừ trường hợp bạn move file A về cùng thư mực với file B hoặc các địa chỉ được tạo sẵn trong Projectname. Tuy nhiên đã sử dụng Projectname thì vấn đề đường dẫn không cần bàn nữa

**Khi bạn cần chép file qua máy khác. Nếu được hãy để chúng cùng 1 thư mục và đừng bận tâm về đường dẫn nữa :cheers:

Vài dòng góp ý cho diễn đàn thêm sôi nổi :cheers:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho e hỏi tí nha các bác

e dùng lệnh xref, nhưng tại sao khi dùng nó, lại không thể load được file hình nhỉ.

bác nào có cách load được xin chỉ giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cho e hỏi tí nha các bác

e dùng lệnh xref, nhưng tại sao khi dùng nó, lại không thể load được file hình nhỉ.

bác nào có cách load được xin chỉ giúp

Bạn không load được là do file của bạn còn tồn tại theo đường dẫn có sẵn trong bản vẽ nữa.

Bạn phải dẫn lại đường dẫn cho nó bằng cách nhấn vào tên đường dẫn của XR. sau đó bạn nhấn út Browse... và bạn dẫn đến nơi có file khung tên bạn cần load sau đó nhấn nút save Path để lưu. sau đó nhấp vào tên đường dẫn ->nhất nút reload

CHúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các tiền bối cho e hỏi 1 tí:

Tại sao khi e dùng lệnh blind để insert bản vẽ con vào bản vẽ mẹ để xem nó như 1 block( khi in ấn tiện hơn khi không cần sửa bản vẽ nữa) thì 1 số bản vẽ của e bị mất bản vẽ con ạ.Mong các tiền bối chỉ dẫn

file đính kèm:

http://www.mediafire.com/?1gvw131vcygipgh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không thể lạc đường dẫn đâu nhoc lang bat a.Mình nghĩ có thể khi mình blind thì cái bản vẽ con có block trùng tên với block trong bản vẽ mẹ.Mình đã thay đổi tên block rồi nhưng vẫn chưa được.mong mọi người ai gặp trường hợp này chỉ giáo.thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tại sao không cop trực tiếp khung tên từ bản vẽ A sang bản vẽ B mà lại dùng xref để chèn khung tên . có bác nào giải thích cho mình với nhé 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tại sao không cop trực tiếp khung tên từ bản vẽ A sang bản vẽ B mà lại dùng xref để chèn khung tên . có bác nào giải thích cho mình với nhé 

xref khung tên có ưu điểm là nếu ta muốn thay đổi 1 vài nội dung trên khung tên thì các bản vẽ ta đã chèn khung tên cũng sẽ thay đổi theo, ko phải mất công đi sửa khung tên ở từng bản vẽ riêng biệt nữa, rất tiện lợi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bạn cho mình hỏi chút :

khi mình xr enter

chọn đường dẫn xong nó hiện ra 1 cái bảng

trên cái bảng ấy chỗ ô factor làm sao mình sửa được tỷ lệ ?

Mình xref toàn dùng với factor mặc định, lúc thì 1:1 lúc thì thấy nó là 1:0.25

không hiểu là như nào. Help!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xref khung tên có ưu điểm là nếu ta muốn thay đổi 1 vài nội dung trên khung tên thì các bản vẽ ta đã chèn khung tên cũng sẽ thay đổi theo, ko phải mất công đi sửa khung tên ở từng bản vẽ riêng biệt nữa, rất tiện lợi

ban vo day  : doc va lam thu ban se hieu la tai sao: 

http://2d-3d-share.blogspot.com/2010/08/hieu-qua-voi-xref-trong-nhom.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 7/3/2018 tại 09:46, lequang296 đã nói:

Các cao thủ cho em hỏi với: Tại sao khi em xref bản vẽ vào bản cad lại có lúc đòi đặt tên cho file xref ấy nhỉ?

Vì bạn đã có block hay xref khác cùng tên trong file mẹ. Hoặc trong file con có 1 block trùng với tên file con.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay