Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
vnp84055

Cần giúp đỡ vẽ chữ Z có kích thước chính xác

Các bài được khuyến nghị

Mình cần giúp vẽ chính xác chữ Z 2 đường song song cách điều nhau 150 & có 2 đoạn cố định ở 2 đầu là 100.

Mình vẽ bằng mline nhưng không thể chỉnh chính xác kích thước 2 đầu là 100 được, bạn nào có cách vẽ chính xác giúp mình. Thanks!

Mình gởi 1 ví dụ có 2 hình đã được vẽ chính xác nhưng không biết vẽ bằng cách nào.

Link file: https://docs.google.com/open?id=0B28-9P02f0WKOTRhYTNiMmEtMmU0ZC00YzI4LWIyMWUtZGQ0NmU3MWRjYTcy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Còn một cách nữa:

- Vẽ lệnh ml dài 100 rồi vẽ tiếp đường chéo sẽ được cạnh dài 100 và 1 cạnh ngắn hơn 100, không cần đo để biết nó ngắn bao nhiêu.

- Đo kích thước: bắt điểm cạnh ngắn tại chỗ giao với đường chéo, di chuột về phía trái , gõ bàn phím nhập 100, được hình trên.

-Gõ s (lệnh stretch),bắt điểm vào chân đường gióng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tiện đây các bác cho em hỏi.vẽ 1 đường song song với đường đã có cách 1 khoảng nào đó như thế nào.có lệnh gì vẽ được ngay ko.hi

Hề hề hề,

Lệnh offset có thể thỏa mãn yêu cầu của bạn...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn một cách nữa:

- Vẽ lệnh ml dài 100 rồi vẽ tiếp đường chéo sẽ được cạnh dài 100 và 1 cạnh ngắn hơn 100, không cần đo để biết nó ngắn bao nhiêu.

- Đo kích thước: bắt điểm cạnh ngắn tại chỗ giao với đường chéo, di chuột về phía trái , gõ bàn phím nhập 100, được hình trên.

-Gõ s (lệnh stretch),bắt điểm vào chân đường gióng.

Bạn có thể vẽ đúng như kích thước mình đưa ra được ko (up file lên cho mình tải xuống xem)? Mình cũng dùng mline & Stretch nhưng không thể được (mline chỉ chỉnh được 1 đầu chữ Z, đầu phía còn lại ko chỉnh được)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể vẽ đúng như kích thước mình đưa ra được ko (up file lên cho mình tải xuống xem)? Mình cũng dùng mline & Stretch nhưng không thể được (mline chỉ chỉnh được 1 đầu chữ Z, đầu phía còn lại ko chỉnh được)

Sao lại không đúng, 1 đầu được đầu kia phải được vô lý??? Bạn làm thử lại đi !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Hãy cẩn thận vì lệnh strech có thể làm thay đổi cả các kích thước theo hai chiểu và do đó có thể các kích thước 150 sẽ không còn chuẩn nữa....

Bài toán này khó chình ở chỗ xác định cái điểm thứ hai của dường xiên trên chữ Z. Điểm này có mối quan hệ chặt chẽ với kích thước rộng và cao của chữ Z và phải xác định được mối quan hệ này mới giải chính xác được.

Chỉnh sửa theo phamthanhbinh
Bổ sung 1 cach làm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Hãy cẩn thận vì lệnh strech có thể làm thay đổi cả các kích thước theo hai chiểu và do đó có thể các kích thước 150 sẽ không còn chuẩn nữa....

Bài toán này khó chình ở chỗ xác định cái điểm thứ hai của dường xiên trên chữ Z. Điểm này có mối quan hệ chặt chẽ với kích thước rộng và cao của chữ Z và phải xác định được mối quan hệ này mới giải chính xác được.

Không có chuyện đó đâu bác ơi, em đã vẽ thử rồi, cái chữ Z hai cạnh trên và dưới. Tại bác chưa mở file bản vẽ của bạn ấy ra nên bác chưa hiểu. Khi vẽ chữ Z bằng lệnh ML thì đầu vào và đầu ra đều như nhau, có 1 cạnh dài và 1 cạnh ngắn. Khi vẽ nhập 100 thì cạnh dài sẽ là 100 và cạnh ngắn nhỏ hơn 100. Yêu cầu của bài toán thể hiện trên hình vẽ minh họa là chỉ cần cạnh ngắn 100 còn cạnh dài bao nhiêu không cần quan tâm. (Đầu vào dưới thuộc dạng đối xứng tâm kích thước của nó như nhau. Chiều rộng và chiều cao chữ Z không ảnh hưởng gì đến kt của cạnh ngắn 100

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không có chuyện đó đâu bác ơi, em đã vẽ thử rồi, cái chữ Z hai cạnh trên và dưới. Tại bác chưa mở file bản vẽ của bạn ấy ra nên bác chưa hiểu. Khi vẽ chữ Z bằng lệnh ML thì đầu vào và đầu ra đều như nhau, có 1 cạnh dài và 1 cạnh ngắn. Khi vẽ nhập 100 thì cạnh dài sẽ là 100 và cạnh ngắn nhỏ hơn 100. Yêu cầu của bài toán thể hiện trên hình vẽ minh họa là chỉ cần cạnh ngắn 100 còn cạnh dài bao nhiêu không cần quan tâm. (Đầu vào dưới thuộc dạng đối xứng tâm kích thước của nó như nhau. Chiều rộng và chiều cao chữ Z không ảnh hưởng gì đến kt của cạnh ngắn 100

hề hề hề.

Đúng là mình quên rằng vẽ bằng mline.

Mình đã dùng strech và mline và vẽ được song khi sửa vào bài post phía trên thì mất tiêu, Mình có hướng dẫn chủ thớt cách làm cũng mất tiêu luôn, diễn đàn sao bữa nay tệ quá.

Bạn có nhầm không khi chủ thớt yêu cầu là chữ z phải có chiều rộng và chiều cao được xác định trước???? Do vậy cần có cách strech phù hợp mới ra cái cần vẽ bạn ạ.

@ Admin: Liệu có cách nào lấy lại bài viết edit của mình không nhỉ. Lười viết lại quá.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cho rằng không nhầm nếu bác lấy kích thước trong hai trường hợp chủ thớt đã đưa ra trong file bản vẽ.

Chữ Z là hình đối xứng tâm, bạn ấy đã thắc mắc đầu dưới Stretch được còn đầu trên không Stret được là vô lý!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cho rằng không nhầm nếu bác lấy kích thước trong hai trường hợp chủ thớt đã đưa ra trong file bản vẽ.

Chữ Z là hình đối xứng tâm, bạn ấy đã thắc mắc đầu dưới Stretch được còn đầu trên không Stret được là vô lý!

Hề hề hề,

Vấn đề là ở chỗ cách strech của bạn và bạn ấy có thể khác nhau chăng???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Vấn đề là ở chỗ cách strech của bạn và bạn ấy có thể khác nhau chăng???

Chắc chắn là bạn ấy đã thao tác Stretch không đúng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Đúng là không đúng với cách của bạn. Nếu không bạn ấy đã làm đưiợc rồi và chả thắc mắc hỏi làm chi nữa đâu. Nếu có thể bạn hãy chỉ cụ thể cho bạn ấy chứ còn đúng với sai ở đây có nghĩa chi nhỉ????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng đã post một cách trong khi edit cái bài post trước nhưng bị mất rồi mà bây giờ thì lười quá chả muốn post lại nữa. Đang mong các admin diễn đàn phục hồi giùm bài đó. hề hề hề.

Hình như bữa nay diễn đàn không cho mình edit nữa hay sao ấy nên đành post bài khác chứ không edit vào bài cũ được, Chán quá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Đúng là không đúng với cách của bạn. Nếu không bạn ấy đã làm đưiợc rồi và chả thắc mắc hỏi làm chi nữa đâu. Nếu có thể bạn hãy chỉ cụ thể cho bạn ấy chứ còn đúng với sai ở đây có nghĩa chi nhỉ????

Stretch thì chọn điểm bắt điểm bên phải phía dưới cua chéo lên trên về phía trái

Cách làm em đã nói rõ ở trên rồi chỉ lưu ý là khi đo kích thước bắt điểm đầu tại chỗ giao nhau như hình ảnh, kéo chuột sang bên phải rồi nhập số 100 vào dòng command.

Khi stretch chọn điểm cần kéo kéo nó ra chân đường gióng nằm chơi vơi giữa khoảng không.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Stretch thì chọn điểm bắt điểm bên phải phía dưới cua chéo lên trên về phía trái

Cách làm em đã nói rõ ở trên rồi chỉ lưu ý là khi đo kích thước bắt điểm đầu tại chỗ giao nhau như hình ảnh, kéo chuột sang bên phải rồi nhập số 100 vào dòng command.

Khi stretch chọn điểm cần kéo kéo nó ra chân đường gióng nằm chơi vơi giữa khoảng không.

Hề hề hề,

Khác với cách của mình làm. Và như vậy thì mình cũng không chắc là sẽ đúng ý muốn của chủ thớt, cái chữ Z phải có kích thước rộng và cao cho trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cần giúp vẽ chính xác chữ Z 2 đường song song cách điều nhau 150 & có 2 đoạn cố định ở 2 đầu là 100.

Mình vẽ bằng mline nhưng không thể chỉnh chính xác kích thước 2 đầu là 100 được, bạn nào có cách vẽ chính xác giúp mình. Thanks!

Mình gởi 1 ví dụ có 2 hình đã được vẽ chính xác nhưng không biết vẽ bằng cách nào.

Link file: https://docs.google....GQ0NmU3MWRjYTcy

Chủ thớt đã nói nguyên bản như trên có hình vẽ minh họa. Em chỉ quan tâm đến hình vẽ của bạn ấy có hai đoạn cố định ở 2 đầu là 100 như hình vẽ của bạn ấy.

Cái mà bác nói: cái chữ Z phải có kích thước rộng và cao cho trước. Em chỉ vẽ áng chừng. Muốn nó có chiều dài và rộng theo yêu cầu cũng đơn giản:

- Vẽ chính xác hình chữ Z theo đúng chiều cao yêu cầu, không cần quan tâm nó rộng bao nhiêu.

- Stretch đầu trên và đầu dưới cho nó ra cái kích thước hai đoạn cố định ở hai đầu là 100.

- Đo chiều rộng nhập giá trị cần vẽ rồi lại tiếp tục Stretch.

Mội lần nữa em và bác lại bất đồng ngôn ngữ với chủ topic

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chủ thớt đã nói nguyên bản như trên có hình vẽ minh họa. Em chỉ quan tâm đến hình vẽ của bạn ấy có hai đoạn cố định ở 2 đầu là 100 như hình vẽ của bạn ấy.

Cái mà bác nói: cái chữ Z phải có kích thước rộng và cao cho trước. Em chỉ vẽ áng chừng. Muốn nó có chiều dài và rộng theo yêu cầu cũng đơn giản:

- Vẽ chính xác hình chữ Z theo đúng chiều cao yêu cầu, không cần quan tâm nó rộng bao nhiêu.

- Stretch đầu trên và đầu dưới cho nó ra cái kích thước hai đoạn cố định ở hai đầu là 100.

Hề hề hề,

Không biết bạn đã mở và xem kỹ cái bản vẽ của bạn chủ thớt hay chưa, nhưng mình thấy có cái này mà:

http://www.4shared.com/photo/Dik_9fLo/mh1.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Không biết bạn đã mở và xem kỹ cái bản vẽ của bạn chủ thớt hay chưa, nhưng mình thấy có cái này mà:

http://www.4shared.c...k_9fLo/mh1.html

Hình trong bài viết đầu tiên của chủ thớt chỉ có mỗi cái hình vẽ như trên thật kỳ quặc. Kỳ quặc hơn là chủ thớt lại hỏi xoáy :Mình cũng dùng mline & Stretch nhưng không thể được (mline chỉ chỉnh được 1 đầu chữ Z, đầu phía còn lại ko chỉnh được) ?????

Em đã xem nội dung như ảnh bác đã gửi lên.

Đây là ảnh hình vẽ em vừa vẽ xong chính xác đến 0,0000 nhé, em đo cả góc độ để bác tự kiểm tra và em đã chọn đối tượng cho 4 ô xanh nổi lên để bác hiểu là nó được vẽ bằng lệnh ML

Có đúng yêu cầu đưa ra trong ảnh của bác không???????

Nếu đúng thì thôi và nếu bác còn thắc mặc gì, bằng giờ này tối mai em sẽ gửi File bản vẽ lên để bác kiểm tra.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình trong bài viết đầu tiên của chủ thớt chỉ có mỗi cái hình vẽ như trên thật kỳ quặc. Kỳ quặc hơn là chủ thớt lại hỏi xoáy :Mình cũng dùng mline & Stretch nhưng không thể được (mline chỉ chỉnh được 1 đầu chữ Z, đầu phía còn lại ko chỉnh được) ?????

Đây là ảnh hình vẽ em vừa vẽ xong chính xác đến 0,0000 nhé, em đo cả góc độ để bác tự kiểm tra và em đã chọn đối tượng cho 4 ô xanh nổi lên để bác hiểu là nó được vẽ bằng lệnh ML

Nếu đúng thì thôi và nếu bác còn thắc mặc gì, bằng giờ này tối mai em sẽ gửi File bản vẽ lên để bác kiểm tra.

Hề hề hề,

Chả có thắc mắc chi vì :

Mình cũng đã post một cách trong khi edit cái bài post trước nhưng bị mất rồi mà bây giờ thì lười quá chả muốn post lại nữa. Đang mong các admin diễn đàn phục hồi giùm bài đó. hề hề hề.

Nếu có thể thì bạn chỉ cho bạn ấy, còn với mình thì bạn chỉ cũng được mà không thì cũng không sao vì dù cách của mình chưa hay nhưng cũng xài tạm trong khi công việc cần được rùi.

Hề hề hề,

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình như bạn ấy đã yêu cầu có hai cách vẽ bằng lệnh ML

-Cách 1: Vẽ chữ Z > Dùng lệnh trim để cắt sau đó stretch để co kéo, cách này tốn nhiều thời gian và nhiều lệnh hơn trim xong lại phải xóa nét thừa.

- Cách 2 : Vẽ chữ Z > Đo kích thước bằng cách bắt điêm đầu vào cạnh di chuột theo phương ngang và nhập 100 vào dòng lệnh command >Dùng lệnh Stretch để co kéo. Cách làm này nhanh hơn vì không dùng lệnh phụ trợ thêm rồi lại phải xóa đi.

Bác chỉ cần nhấn vào nút "Trả lời" một lần thôi rồi chờ đợi nói sẽ ra 1 bài trích dẫn, bác vội ấn 2 lần nó mới ra 2 bài trích dẫn.

Mấy hôm nay vấn đề trả lời gửi bài chậm hơn mọi khi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Cách 1: Vẽ chữ Z > Dùng lệnh trim để cắt sau đó stretch để co kéo, cách này tốn nhiều thời gian và nhiều lệnh hơn trim xong lại phải xóa nét thừa.

- Cách 2 : Vẽ chữ Z > Đo kích thước bằng cách bắt điêm đầu vào cạnh di chuột theo phương ngang và nhập 100 vào dòng lệnh command >Dùng lệnh Stretch để co kéo. Cách làm này nhanh hơn vì không dùng lệnh phụ trợ thêm rồi lại phải xóa đi.

Bác chỉ cần nhấn vào nút "Trả lời" một lần thôi rồi chờ đợi nói sẽ ra 1 bài trích dẫn, bác vội ấn 2 lần nó mới ra 2 bài trích dẫn.

Hề hề hề,

Hổng phải là hổng phải đâu.

Mình nhấn một phát mà cứ được cả đôi mới lợi chứ lị. Diễn đàn nó làm sao ý, bị lỗi này từ hai ba hôm trước cơ. mà bây giờ mình không edit được bài post nữa, khi edit xong, nhấn save changes thì nó trả về i xì bài cũ, phần edit chả thấy đâu mới tức chớ, vậy mới có cái vụ bài viết này

Hề hề hề

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em vẫn Edit được bình thường, chỉ bấm trả lời 1 lần nó ra 1 lần, bấm 2 lần nó ra 2 lần như của bác. Chỉ khác là mấy hôm nay bấm trả lời và gửi bài phải đợi lâu, không nhanh như thường lệ. Em có nhìn thấy chữ Xóa nhưng không tự xóa được bài viết.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay