Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
jcay123

Tại sao Xref và insert bị sai tọa độ?

Các bài được khuyến nghị

Các anh cho em hỏi tại sao khi em dùng lệnh xref và insert thì bị sai vị trí, còn dùng lệnh paste to original coordinates thì lại đúng?

Cám ơn các anh nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Các anh cho em hỏi tại sao khi em dùng lệnh xref và insert thì bị sai vị trí, còn dùng lệnh paste to original coordinates thì lại đúng?

Cám ơn các anh nhiều!

Bạn hỏi khơi khơi vậy nên rất khó trả lời. Tôi đoán mò: quá trình thao tác có chuyển hệ toạ độ UCS không phải là "World". Còn nếu đoán không đúng thì cách tốt nhất là post bản vẽ lên nói rõ dùng như thế nào, có sử dụng lisp không?...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng bị như vậy. Nếu dùng autocad 2004 thi ok, bản đồ insert vào nằm đúng tọa độ. Nhưng nếu dùng autocad 2007 thì khi insert bản đồ vào nó nằm không đúng tọa độ gốc của bản đồ đó, nhưng nếu dùng lệnh paste to original coordinates thì lại đúng. Không hiểu tại sao nũa. Mong mọi người giúp đõ, xin cảm ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi insert hoặc xref bạn đảm bảo hệ tọa độ UCS giống nhau (cùng World chẳng hạn) sau đó bỏ chọn theo ảnh dưới.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phần lớn nguyên nhân là do không cùng đơn vị bản vẽ. Đối tượng xref vào bị tự đông thiết lập Unit mặc định là unitless dù trước đó bạn đã thiết lập không fải chế độ này. Trường hợp như vậy bạn open xref trực tiếp từ bản vẽ để thiết lập lại cho cùng đơn vị với bản vẽ đích. sau đó detach xref đó đi rồi attach lại là được

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em làm không được các anh ơi.

Em có 2 file 111.dwg và file 222.dwg.

Nếu em dùng auto cad 2004 thì insert vào ok.

Nhưng khi em dùng auto cad 2007 thì khi mở file 111.dwg lên rồi insert file 222.dwg vào thì fle 222.dwg nằm không đúng tọa độ, nhung nếu e mở file 222.dwg lên và copy và paste to original coordinates vào file 111.dwg thì lại duong97c.

Ngược lại mở flile 222.dwg rồi insert file 111.dwg vào thì cũng bĩ sai tọa độ.

file 111.dwg : http://www.cadviet.com/upfiles/3/107485_111.dwg

file 222.dwg: http://www.cadviet.com/upfiles/3/107485_222.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có 2 bản vẽ 1 kiến trúc và 1 kết cấu của cùng 1 tầng của 1 tòa nhà, mình cần xref 2 file này trong cùng 1 bản vẽ, nhưng khi xref tọa độ trục của 2 bản vẽ này không trùng nhau, dù mình đã chỉnh trục trong từng file xref riêng giống nhau và khi dùng lệnh xref mình đã chọn specify on screen là 0,0,0 rồi. do đó mình phải mất công dùng lệnh move để chúng chồng trùng nhau. vậy có cách nào khác giải quyết để chúng trùng tọa độ mà không phải sử dụng thêm các lệnh dịch chuyển sau xref. thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

minh co mot huyen hoi rac roi muon hoi cac pro lien quan den lenh "XREF"

minh co mot ban ve me la "A". minh tach ban ve nay thanh 2 ban ve con la "B" va "C"

nhung khi minh "XREF" lai ban ve me la "A" thi no khong vao dung toa do (mac du toa do ban dau ban ve A la (0,0))khi tach ra "B va C" thi toa do cua no van khong thay doi van la (0,0)

co mot van de khac nua. mac du minh khong "XREF" toa do (0,0) vao ban ve duoc nhung minh ( copy paste as block toa do 0,0 thi 2 ban ve con B va C  ve dung toa do ban dau khi tach khoi file me la "A"

minh cung xai xref lau rui nhugn chua gap truong hop nay bao gio

co pro nao biet khong chi dum minh voi

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn dùng lệnh "UCS" ->"W" để trục tọa độ chuyển về vị trí (0,0,0) mặc định xong rồi dùng lệnh "INSBASE"->"0,0,0" rồi chọn gốc tọa độ (0,0,0). Làm thế ở cả bản vẽ mẹ mà bản vẽ tham chiếu. Nên để điểm gốc tọa độ là điểm mà bạn muốn chèn từ bản vẽ con sang bản vẽ mẹ.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đang gặp một trường hợp khó giải thích như trên. Mặc dù đã thử dùng chính bản đồ nền đó, save as tên khác, xoá nền, vẽ tại vị trí nền vừa xoá, vậy mà xref file nền cũ vào lại bay tít đi chỗ khác. Trong khi đó copy original lại được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ anh chị xem giúp em hai bản vẽ này.

Em xref bản vẽ quy hoach vào file tn thì nó sai tọa độ làm ngược lại thì nó không sai.

Em đã đổi bản vẽ quy hoach unit ve m tuy nhiên vẫn mặt đình là mm.

Nhờ các anh xem giúp

https://drive.google.com/file/d/1yya34HJ1iC0RmGPfctd9yr9GEhMJ-89H/view?usp=sharing

https://drive.google.com/file/d/1rMBhQw3H8vYbyOnNzetvGLEvdsnQIwNK/view?usp=sharing

Thanks.

Chỉnh sửa theo zizpo_hetxang
bổ sung

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 27/5/2012 tại 00:52, Thaistreetz đã nói:

Phần lớn nguyên nhân là do không cùng đơn vị bản vẽ. Đối tượng xref vào bị tự đông thiết lập Unit mặc định là unitless dù trước đó bạn đã thiết lập không fải chế độ này. Trường hợp như vậy bạn open xref trực tiếp từ bản vẽ để thiết lập lại cho cùng đơn vị với bản vẽ đích. sau đó detach xref đó đi rồi attach lại là được

chuẩn . bác này nói đúng đấy, 2 bản vẽ ko cùng hệ đơn vị . khi XR sẽ ko khớp tọa độ, nên chỉnh lại về cùng 1 hệ đơn vị

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 18/8/2013 tại 12:12, theducw87 đã nói:

Bạn dùng lệnh "UCS" ->"W" để trục tọa độ chuyển về vị trí (0,0,0) mặc định xong rồi dùng lệnh "INSBASE"->"0,0,0" rồi chọn gốc tọa độ (0,0,0). Làm thế ở cả bản vẽ mẹ mà bản vẽ tham chiếu. Nên để điểm gốc tọa độ là điểm mà bạn muốn chèn từ bản vẽ con sang bản vẽ mẹ.

Mình tìm được lời giải sau bài hướng dẫn gần 11 năm.

Thanks bạn nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo