Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Kiss_One_Style

Ai chỉ dùm em cách Sc thu nhỏ lại mà vẫn giữ nguyên kích thước đo ban đầu.

Các bài được khuyến nghị

Bây giờ em có 1 bản vẽ đã ghi hết tất cả các kích thước thực theo tỉ lệ 1:1 có chiều dài lớn nhất là 304.Em muốn thu nhỏ xuống để vừa khổ A4.Có cách nào thu nhỏ lại mà vẫn giữ nguyên kích thước mình đã ghi ban đầu mà k mất công ED để sửa từng cái k?Hoặc Sc thu nhỏ rùi mà lúc đo kích thước vẫn thể hiện kích thước theo tỉ lệ 1:1(trường hợp mình thu nhỏ hình trước rồi ghi đường kích thước sau).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bây giờ em có 1 bản vẽ đã ghi hết tất cả các kích thước thực theo tỉ lệ 1:1 có chiều dài lớn nhất là 304.Em muốn thu nhỏ xuống để vừa khổ A4.Có cách nào thu nhỏ lại mà vẫn giữ nguyên kích thước mình đã ghi ban đầu mà k mất công ED để sửa từng cái k?Hoặc Sc thu nhỏ rùi mà lúc đo kích thước vẫn thể hiện kích thước theo tỉ lệ 1:1(trường hợp mình thu nhỏ hình trước rồi ghi đường kích thước sau).

Cái này thì có nhiều cách lắm bạn ah!!

C1. Tiện lợi nhất vẫn là layout: dùng các Mv khác nhau, bản vẽ trên layout in ân lại đẹp nữa nhưng qua cách hỏi của bạn thì mình biết layout với bạn vẫn là 1 dấu hỏi lớn. Bạn có thể tham khảo mục này trong cadviet cũng có nhiêu.

*). từ các cách sau mình sẽ trình bày cho bạn trong model:

C2: dùng lệnh Dimlfac cụ thể: dimlfac --->enter---> nhâp tỉ lệ 1/n (trong đó n là hệ số thu phóng trong lệnh SC bạn chuẩn bị thực hiên).

bây giờ tới bước sc đối tượng mà bạn thực hiện --> khi dli thì thấy kich thước vân như cũ đúng ko!! :))

sau khi xong các bước trên thì dimlfac lại với tỉ lệ là 1. -->OK :)))

C3: tạo Block (cũng khá phổ biến và cũng dc ứng dụng nhiều)

C4: sau khi vẽ và dli, dal các kich thước thì xplode đối tượng (cách này ko đc ưu ái nhiều);

C5. Giữ nguyên đối tượng cho cái khung của bạn nó to hoặc nhỏ tùy vào yêu cầu (như vủa bạn cho khung to lên)

........

Lưu ý: cần để ý các bước như trên khi in ấn thì chiêu cao chữ, chiề cao dim và các tính chất cảu dim... đã bị thay đổi rùi nhá!! bạn phải thay đổi lại vào propeties của nó thay đổi lại. Cách dùng layout thì dùng các phiên bản 2008 trở lên thì có chế độ annonation thì không quan tâm tới hacth, text, dim...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo