Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
galoi14

Xin giúp đỡ chế máy tưới nước từ máy cắt cỏ

Các bài được khuyến nghị

Mình muốn chế máy cắt cỏ thành máy týới nýớc. Dự tính là cần hàn một ðầu bõm gắn ở ðuôi láp máy cắt cỏ, nhýng không biết tính kích thýớc nhý thế nào ðể máy chạy vừa sức và nýớc phún nhiều, mạnh.

Kiểu týõng tự nhý: http://www.hoclamgiau.vn/groups/ForumContentdetail.aspx?catid=1124&id=39371&groupid=865ông . Kh

không biết ðầu bõm nýớc anh nông dân này chế thế nào? Mong diễn ðàn giúp mình nhe! Cám õn các bạn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình muốn chế máy cắt cỏ thành máy týới nýớc. Dự tính là cần hàn một ðầu bõm gắn ở ðuôi láp máy cắt cỏ, nhýng không biết tính kích thýớc nhý thế nào ðể máy chạy vừa sức và nýớc phún nhiều, mạnh.

Kiểu týõng tự nhý: http://www.hoclamgia...371&groupid=865ông . Kh

không biết ðầu bõm nýớc anh nông dân này chế thế nào? Mong diễn ðàn giúp mình nhe! Cám õn các bạn.

Hề hề hề.

"Đầu bơm nước anh nông dân này chế" bằng cách móc tiền túi ra chợ giời mà mua. Cả guồng bơm vả vỏ bơm, Công suất bơm thì lấy béng công suất của máy cắt cỏ mà chọn. Về nhà đo đạc kích thước rồi chế thêm cái khớp nối trục bơm với trục máy cắt cỏ và gắn chặt vỏ bơm lên thân máy là khỏe re khỏi có mất công tính toán hay thiết kế gì cho nó thêm ...... bác học ..... cả. Cứ "nông dân" mà mần là Ok xa lem thôi.

Diễn đàn chả giúp được gì cho bạn đâu, có chăng là có mấy anh gàn ở trên diễn đàn này ngứa mỏ giúp bạn mà thôi. Hề hề hề.

Nói vậy chớ cũng phải cảm ơn cái diễn đàn này lắm lắm vì nó là nơi để cho các bác gàn nhảy vô cãi nhau mừ....

Hề hề hề.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tai sao lại chỉ có "mấy anh gàn ở trên điễn này này ngứa mỏ mới giúp được bạn mà thôi", hả bác!

Đây là những sáng chế của "nông dân chân đất", chân lấm tay bùn:

http://vietbao.vn/Kh...t/45256079/188/

Nhận gia công máy gấp 1/4 giấy ăn hàng chợ, năng suất gấp 30 lần thợ thủ công, giá đẹp, ai có nhu cầu gửi tin nhắn đến Ngovinh, rất hân hạnh được phục vụ quý khách giao hàng chậm nhất là 30 ngày kể từ khi đặt cọc!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề.

"Đầu bơm nước anh nông dân này chế" bằng cách móc tiền túi ra chợ giời mà mua. Cả guồng bơm vả vỏ bơm, Công suất bơm thì lấy béng công suất của máy cắt cỏ mà chọn. Về nhà đo đạc kích thước rồi chế thêm cái khớp nối trục bơm với trục máy cắt cỏ và gắn chặt vỏ bơm lên thân máy là khỏe re khỏi có mất công tính toán hay thiết kế gì cho nó thêm ...... bác học ..... cả. Cứ "nông dân" mà mần là Ok xa lem thôi.

Diễn đàn chả giúp được gì cho bạn đâu, có chăng là có mấy anh gàn ở trên diễn đàn này ngứa mỏ giúp bạn mà thôi. Hề hề hề.

Nói vậy chớ cũng phải cảm ơn cái diễn đàn này lắm lắm vì nó là nơi để cho các bác gàn nhảy vô cãi nhau mừ....

Hề hề hề.

Cám ơn bạn đã "hiến kế" nhe! Cho mình hỏi là: có loại đầu bơm nào nhẹ gọn hay không? Bằng nhôm hay mũ dày thì tốt quá, vì mình vừa ra chợ tìm mua đầu bơm nhưng thấy toàn là bằng sắt. Kiểu bằng sắt thì nặng nề, trong khi mình vừa đeo máy, vừa rà đầu bơm xuống nước để máy hút nước.

Thêm: mình có điện hỏi anh nông dân cái đầu bơm chế thế nào thì anh ta "giấu nghề". Mình nói thiệt với ảnh là: cách xa anh quá (hơn 250km) nên không thể đến mua được, chớ mình không có ăn cắp bản quyền đầu :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bạn đã "hiến kế" nhe! Cho mình hỏi là: có loại đầu bơm nào nhẹ gọn hay không? Bằng nhôm hay mũ dày thì tốt quá, vì mình vừa ra chợ tìm mua đầu bơm nhưng thấy toàn là bằng sắt. Kiểu bằng sắt thì nặng nề, trong khi mình vừa đeo máy, vừa rà đầu bơm xuống nước để máy hút nước.

Thêm: mình có điện hỏi anh nông dân cái đầu bơm chế thế nào thì anh ta "giấu nghề". Mình nói thiệt với ảnh là: cách xa anh quá (hơn 250km) nên không thể đến mua được, chớ mình không có ăn cắp bản quyền đầu :(

Hề hề hề,

Chuyện sáng chế của dân An Nam ta thì hà rầm, chớ đâu phải chỉ có cái máy bơm nước này đâu. Chẳng qua là mình chưa biết tới mà thôi. Cái đầu bơm thì kiểu chi cũng có, từ loại bơm tuần hoàn tí xíu dùng cho bể cá đến loại bơm tưới tiêu cho thủy nông to đùng ngả ngửa. bạn chỉ cần chịu khó xục tìm ở mấy anh chợ giời là có đủ cỡ. Vấn đề chỉ là chọn loại bơm có công suất gần tương đương với cái máy cắt cỏ của bạn mà thôi. Muốn vỏ gì củng có .(vỏ nhựa , vỏ nhôm hay vỏ ....... )

Thậm chí nếu khéo tìm có khi bạn còn kiếm được cả các đầu bơm chuyên dùng cho các môi trường hóa chất đặc biệt nữa ấy chứ.

Tùy theo yêu cầu bơm mà bạn chọn thôi. chớ có cầu toàn quá, (Tỷ như có cái đầu bơm chuyên dùng bơm xăng, nay bạn muốn bơm nước thì vẫn có thể dùng tốt mà chả phải lo ngại chi cho nhiều.......)

Nếu bạn khoái làm bác học thì cũng có thể mua vài tài liệu về bơm để ngồi loay hoay tự tính toán và thiết kế vẽ ra được cái bơm chả giống ai củng chả sao cả. Miễn răng nó được việc và vừa với túi tiền bạn có là Ok.

Với công suất máy cắt cỏ khoảng vài trăm oát thì đầu bơm các loại có vô thiên lủng, nặng nhẹ chi tùy bạn ra chợ mà cân.

Việc còn lại chỉ là tính cách nối cho được trục bơm với trục máy cắt cỏ và gắn cái vỏ bơm lên thân máy cắt là Ok. Lưu ý tới chiều quay của ca1cnh bơm kẻo nó quay lộn chiều với máy cắt cỏ là toi công.

Chúc bạn thành công với sáng chế của mình.

@ bác Ngovinh: Thì ngứa mỏ nên mới nói toàn những cái mà chả ai thèm quan tâm bác ạ. và thề thì mới là gàn.

Hề hề hề.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cuối cùng thì mình cũng đã mai mắn gặp ông anh chủ tiệm cơ khí có "óc hay chế". Hỏi qua và xem là mình khoái liền cái tu huých mini của ổng :) Ông anh đem ra cho coi, ráp vô rồi thử. Nước phún ào ào. Hỏi ổng cái tu huých mini này chế sao cho vừa công suất máy, ổng cười nói: người trong nghề mới biết :D Dem về nhà thử lại, thấy ok liền. Gắn thêm hai cái vỏ chai nhớ Honda vào tu huých để nó nổi lưng lửng trên nước. Vừa đi, vừa đẩy và lên ga, nước lên qua ống chảy "ầm ầm". Thích quá!!! Rất tiếc là chưa chụp được máy cái hình để đưa lên đây.

Chân thành cám ơn các bạn đã cho ý kiến giúp đỡ mình nhe! CHÚC DIỄN ĐÀN SỨC KHỎE, HẠNH PHÚC VÀ NGÀY CÀNG PHÁT TRIỂN. Tạm biệt!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cuối cùng thì mình cũng đã mai mắn gặp ông anh chủ tiệm cơ khí có "óc hay chế". Hỏi qua và xem là mình khoái liền cái tu huých mini của ổng :) Ông anh đem ra cho coi, ráp vô rồi thử. Nước phún ào ào. Hỏi ổng cái tu huých mini này chế sao cho vừa công suất máy, ổng cười nói: người trong nghề mới biết :D Dem về nhà thử lại, thấy ok liền. Gắn thêm hai cái vỏ chai nhớ Honda vào tu huých để nó nổi lưng lửng trên nước. Vừa đi, vừa đẩy và lên ga, nước lên qua ống chảy "ầm ầm". Thích quá!!! Rất tiếc là chưa chụp được máy cái hình để đưa lên đây.

Chân thành cám ơn các bạn đã cho ý kiến giúp đỡ mình nhe! CHÚC DIỄN ĐÀN SỨC KHỎE, HẠNH PHÚC VÀ NGÀY CÀNG PHÁT TRIỂN. Tạm biệt!

Hề hề hề,

Vậy là lại có thêm một sáng chế viên mang danh galoi14 ra đời. Chúc cho bạn "chế" được nhiều cái "sáng" hơn hỉ......

Hề hề hề,....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cuối cùng thì mình cũng đã mai mắn gặp ông anh chủ tiệm cơ khí có "óc hay chế". Hỏi qua và xem là mình khoái liền cái tu huých mini của ổng :) Ông anh đem ra cho coi, ráp vô rồi thử. Nước phún ào ào. Hỏi ổng cái tu huých mini này chế sao cho vừa công suất máy, ổng cười nói: người trong nghề mới biết :D Dem về nhà thử lại, thấy ok liền. Gắn thêm hai cái vỏ chai nhớ Honda vào tu huých để nó nổi lưng lửng trên nước. Vừa đi, vừa đẩy và lên ga, nước lên qua ống chảy "ầm ầm". Thích quá!!! Rất tiếc là chưa chụp được máy cái hình để đưa lên đây. Chân thành cám ơn các bạn đã cho ý kiến giúp đỡ mình nhe! CHÚC DIỄN ĐÀN SỨC KHỎE, HẠNH PHÚC VÀ NGÀY CÀNG PHÁT TRIỂN. Tạm biệt!

Từ bơm, béc tưới …

Cà phê bung hoa vào mùa nắng nên rất cần được tưới đủ nước để nở hoa kết trái. Thập niên 1980 – 1990, các loại máy bơm của Đông Âu và Trung Quốc, Nhật Bản chiếm lĩnh toàn bộ thị trường Việt Nam. Khi những máy móc này trục trặc hư hỏng, việc sửa chữa và bảo hành tại cơ sở sản xuất trở nên nhiêu khê bất trắc. Thợ sửa máy bất đắc dĩ thường là nông dân, không được học hành gì về nguyên lý cấu tạo máy, chỉ do phải gắn bó với công cụ cơ giới hàng ngày mà thành quen tay điều chỉnh uốn nắn. Một số người thông minh sắc sảo hơn thì từ chỗ lò mò tháo ráp đã trở thành những nhà sáng chế có thể nâng cao cải tiến, sản xuất luôn loại máy đáp ứng được nhu cầu sản xuất thực tiễn của nông dân địa phương, giá cả lại hợp lý nên được dân chúng sở tại ưa chuộng.

Một góc cơ sở sản xuất bơm Đăng Phong.

Ví dụ bơm tưới sản xuất tại Đắk Lắk có thể bơm nước ở độ sâu trên 100m, đẩy xa hơn 500m bất chấp địa hình đồi dốc. Trong khi đó bơm ngoại chỉ bơm tốt ở độ sâu 15m trở lại mà giá thành lại đắt hơn từ 3 đến 5 lần.

Khởi đầu cải tiến bơm nước phải nói đến Cty sản xuất bơm Văn Thể. Xuất thân từ thợ cơ khí, sau nhiều năm kinh nghiệm chỉnh sửa các loại bơm, ông Trần Văn Thể là người đầu tiên mở cơ sở sản xuất bơm nước tại Đắk Lắk và hiện nay, sau hơn 20 năm thành lập bơm Văn Thể vẫn là thương hiệu hàng đầu sản xuất bơm trong khu vực.

Ngành cơ khí Đắk Lắk hiện đã phát triển cả bề rộng lẫn chiều sâu. Các loại máy cơ khí do dân chúng sản xuất không chỉ phục vụ hiệu quả cho các tỉnh khu vực Tây Nguyên mà còn cung cấp cho thị trường toàn quốc, xuất khẩu sang nước bạn Lào, Cam Pu Chia, hỗ trợ đắc lực cho Công, Nông nghiệp phát triển bền vững, giải quyết việc làm và thu nhập cho hàng ngàn lao động . Ngành cơ khí Đắk Lắk vẫn còn dồi dào tiềm năng để vươn mạnh hơn nữa nếu được Nhà nước chú ý hỗ trợ mặt bằng và nguồn vốn.

Hùng Lân

http://www.tienphong...ng-che-tpp.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo