Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
huyphan

Cần giúp đỡ chuyển các đối tượng về kích thước thật 1:1

Các bài được khuyến nghị

Mình có 1 số Bản vẽ, đều vẽ và in ấn trên Model. Do đó chúng được vẽ với nhiều kiểu tỉ lệ khác nhau không phải là kích thước thật của đối tượng là 1:1. Mình muốn chuyển chúng về tỉ lệ thật để dùng chung kiểu in ấn trên Layout. Dùng lệnh scale thì không chính xác cho lắm. Do đó, mình hỏi các Bác trên 4rum này Bác nào có lisp hay cách nào hay hơn tư vấn giúp mình.

Cảm ơn nhiều!

@ Team huyphan: Nếu bạn hỏi xin Lisp thì tên Topic ghi rõ nhé. Còn nếu không thì bạn phải đặt Topic này tại chuyên mục DIM

Mod

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình có 1 số Bản vẽ, đều vẽ và in ấn trên Model. Do đó chúng được vẽ với nhiều kiểu tỉ lệ khác nhau không phải là kích thước thật của đối tượng là 1:1. Mình muốn chuyển chúng về tỉ lệ thật để dùng chung kiểu in ấn trên Layout. Dùng lệnh scale thì không chính xác cho lắm. Do đó, mình hỏi các Bác trên 4rum này Bác nào có lisp hay cách nào hay hơn tư vấn giúp mình.

Cảm ơn nhiều!

Cho mình thắc mắc chút xíu: "Dùng lệnh scale thì không chính xác cho lắm". Tại sao không chính xác vậy bạn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho mình thắc mắc chút xíu: "Dùng lệnh scale thì không chính xác cho lắm". Tại sao không chính xác vậy bạn?

Mình dùng lệnh Scale, với thông số xác định bằng 1/ (kích thước đối tượng đã vẽ/ kích thước đúng của đối tượng). Khi kiểm tra lại kích thước thật của đối tượng thì vẫn có vài số lẻ. Một vài đối tượng trả lại đúng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình dùng lệnh Scale, với thông số xác định bằng 1/ (kích thước đối tượng đã vẽ/ kích thước đúng của đối tượng). Khi kiểm tra lại kích thước thật của đối tượng thì vẫn có vài số lẻ. Một vài đối tượng trả lại đúng.

Bạn có thể up file cad lên không.Mình sẽ kiểm tra,rồi trả lời cho bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể scale đúng nếu chọn 1 trong 2 cách sau đây khi nhập tỉ lệ (không lấy kết quả nhân chia từ bên ngoài nhập vào nếu nó không chẳn):

1). (/ KTđúng KTvẽ).

2). Đánh 'CAL ==> nhập tiếp: KTđúng/KTvẽ.

VD:

1). (/ 200.0 300)

2). 'CAL ==> 200.0/300

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đấy là do bạn nhập tỷ lệ để SC là giá trị gần đúng nên mới như vậy. bạn có thể dùng SC sau đó kết hợp dấu nháy trên ' để kêt hợp tinh toán trực tiếp!! hoặc nếu thủ công hơn thì bạn dùng lệnh Cal tính lại tỉ lệ sc sau đó ctrl+c cái giá trị vừa tính ctrl+V vào ô tỷ lệ SC là OK mà. Mình làm nhiều cái này rùi. Chuẩn 100% ko sai đâu!! Hề hề chúc thành công nhé

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể scale đúng nếu chọn 1 trong 2 cách đây khi nhập tỉ lệ (không lấy kết quả nhân chia từ bên ngoài nhập vào nếu nó không chẳn):

1). (/ KTđúng KTvẽ).

2). Đánh 'CAL ==> nhập tiếp: KTđúng/KTvẽ.

VD:

1). (/ 200.0 300)

2). 'CAL ==> 200.0/300

Mình cũng tính bằng lệnh 'Cal để tính tỉ lệ scale. Như vậy cho hỏi tiếp là mình gõ lệnh lồng nhau trong cad luôn chứ bác, VD như: Scale...'cal:....>

Cảm ơn các bác đã tư vấn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng tính bằng lệnh 'Cal để tính tỉ lệ scale. Như vậy cho hỏi tiếp là mình gõ lệnh lồng nhau trong cad luôn chứ bác, VD như: Scale...'cal:....>

Cảm ơn các bác đã tư vấn!

Trích dẫn:

Command: scale

Select objects: 1 found

Select objects:

Specify base point:

Specify scale factor or [Copy/Reference] <1.00>: 'cal

>>>> Expression: 200.0/300

Resuming SCALE command.

Specify scale factor or [Copy/Reference] <1.00>: 0.666666667

Chú ý: lần sau thấy nó mặc định, VD là <0.67> thì kệ nó, vẫn chính xác tuyệt đối.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trích dẫn:

Select objects:

Specify base point:

Resuming SCALE command.

Specify scale factor or [Copy/Reference] <1.00>: 0.666666667

Chú ý: lần sau thấy nó mặc định, VD là <0.67> thì kệ nó, vẫn chính xác tuyệt đối.

Khỏi cần phải 'cal, nếu scale với tỷ lệ 200.0/300 chỉ cần nhập 2/3 :

Command: sc SCALE

Select objects: 1 found (1 duplicate), 1 total

Select objects:

Specify base point:

Specify scale factor or [Copy/Reference]: 2/3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

CAD cho phép nhập số dạng x/y ngay lúc thao tác ( k cho phép x*y). Nếu cần phép nhân có thể dùng cal hoặc (* x y) như bác ĐVH viết bên trên

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong đời sống vẽ hàng ngày, lệnh Scale chỉ có chỉ gặp phép nhập số A/B, B/A, nhập tỷ lệ phóng to hoặc thu nhỏ> nếu là có sự lựa chọn R là bắt điểm mốc và điểm đến > Phép nhân A*B chắc chỉ dùng ở lệnh khác, Lệnh Scale sử dụng phép nhân A*B không biết dùng ở trường hợp nào nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong đời sống vẽ hàng ngày, lệnh Scale chỉ có chỉ gặp phép nhập số A/B, B/A, nhập tỷ lệ phóng to hoặc thu nhỏ> nếu là có sự lựa chọn R là bắt điểm mốc và điểm đến > Phép nhân A*B chắc chỉ dùng ở lệnh khác, Lệnh Scale sử dụng phép nhân A*B không biết dùng ở trường hợp nào nhỉ?

Bạn Ngô Vân Hà ơi!

Trong đời sống vẽ hàng ngày không chỉ có mỗi lệnh SCALE mà một số lệnh khác cũng y/c nhập vào 1 con số, VD lệnh OFFSET. Bạn có thể nhập 2/3 nhưng không thể nhập 2*3.

Đây là vấn đề của Cad, chứ không phải là vấn đề của lệnh SCALE.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Scale reference khỏi tính tỷ lệ. vì nhiều khi kích thước đối tượng là số lẻ, dùng calculator cũng không chính xác!

Bạn lấy mốc là một đoạn thẳng đã biết "kích thước", từ 1 đầu của đoạn thẳng đó vẽ một đoạn thẳng cùng phương có chiều dài là kích thước thật.

Command: sc

SCALE

Select objects: Specify opposite corner: 1 found

Select objects:

Specify base point: "Chọn điểm đầu của đoạn thẳng"

Specify scale factor or [Copy/Reference] <1.0000>: r "đánh r"

Specify reference length <1.0000>: "chọn điểm đầu của đoạn thẳng"

Specify second point: "chọn điểm cuối của đoạn thẳng mốc"

Specify new length or [Points] <1.0000>: "chọn điểm cuối của đoạn thẳng có kích thước thật"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Scale reference khỏi tính tỷ lệ. vì nhiều khi kích thước đối tượng là số lẻ, dùng calculator cũng không chính xác!

Bạn lấy mốc là một đoạn thẳng đã biết "kích thước", từ 1 đầu của đoạn thẳng đó vẽ một đoạn thẳng cùng phương có chiều dài là kích thước thật.

Command: sc

SCALE

Select objects: Specify opposite corner: 1 found

Select objects:

Specify base point: "Chọn điểm đầu của đoạn thẳng"

Specify scale factor or [Copy/Reference] <1.0000>: r "đánh r"

Specify reference length <1.0000>: "chọn điểm đầu của đoạn thẳng"

Specify second point: "chọn điểm cuối của đoạn thẳng mốc"

Specify new length or [Points] <1.0000>: "chọn điểm cuối của đoạn thẳng có kích thước thật"

1). Trường hợp đã biết tỉ lệ vẽ trước đó (ý của chủ topic), bây giờ muốn scale sang tỉ lệ khác, thì dùng cal là chính xác tuyệt đối mà đơn giản.

2). Trường hợp không biết tỉ lệ vẽ cũ thì cách của bạn tuy phức tạp nhưng chính xác tuyệt đối.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

.........

Dùng QuickCALC chính xác, sao bạn lại nói là dùng calculator cũng không chính xác nhỉ????

Trong QuickCALC cũng có tính năng đo chiều dài đoạn thẳng, trong 'CAL cũng có hàm đo chiều dài đoạn thẳng........

Tr­ường hợp "2*3 không được" thì lấy "QuickCALC" ra bấm rồi Paste value to Command Line là xong. :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng QuickCALC chính xác, sao bạn lại nói là dùng calculator cũng không chính xác nhỉ????

Trong QuickCALC cũng có tính năng đo chiều dài đoạn thẳng, trong 'CAL cũng có hàm đo chiều dài đoạn thẳng........

Tr­ường hợp "2*3 không được" thì lấy "QuickCALC" ra bấm rồi Paste value to Command Line là xong. :lol:

Mình ít khi dùng QuickCALC nên không biết có tính năng đo đoạn thẳng. Nên tưởng ý các bạn là đo doạn thẳng rồi nhập KTđúng/KTvẽ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn Ngô Vân Hà ơi!

Trong đời sống vẽ hàng ngày không chỉ có mỗi lệnh SCALE mà một số lệnh khác cũng y/c nhập vào 1 con số, VD lệnh OFFSET. Bạn có thể nhập 2/3 nhưng không thể nhập 2*3.

Đây là vấn đề của Cad, chứ không phải là vấn đề của lệnh SCALE.

Vấn đề ở đây là trong đời sống vẽ hàng ngày, chỉ gặp Scale với tỷ lệ A/B hay B/A và Scale với tỷ lệ phóng to (a) hay thu nhỏ ( B), hoặc Scale với sự lựa chọn tham số R (chọn điểm mốc và điểm đến); sau khi chọn đối tượng và chọn lệnh không cần phải gõ lệnh `cal, không cần phải thực hiện thao tác như bác đã viết:

Select objects:

Specify base point:

nếu scale với tỷ lệ 200.0/300 chỉ cần nhập 2/3 :

Command: sc SCALE

Select objects: 1 found (1 duplicate), 1 total

Select objects:

Specify base point:

Specify scale factor or [Copy/Reference]: 2/3

Còn vấn về scale hay OFFSET với tỷ lệ A*B là việc chắc là ít ai có nhu cầu trong đời sống vẽ hàng ngày.

AutoCAD nó đã cho phép nhập tỷ lệ A/B , tại sao lại phải thao tác thêm nhập lệnh `cal làm dề, sao không nhập nhập luôn 2/3 mà phải chơi kiểu: 200.0/300?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

...thêm `cal làm gì, sao không nhập 2/3 mà phải chơi kiểu: 200.0/300?

Còn vấn về scale hay OFFSET với tỷ lệ A*B là việc không có trong thực tế đời sống vẽ.

Xanh: cái này Ketxu đã nói ở trên rồi, với phép chia thì chỉ cần 2/3 là được, với các phép toán khác thì không thể viết khơi khơi 2*3 được. Đây là do Cad.

Đỏ: Chịu thua bạn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách đơn giản nhất:

- bạn xem trong bản vẽ đó có cái kích thước nào đẹp đẹp, VD 5000 chẳng hạn

- Bạn vẽ một đường Line hoặc Pline 5000 với tỷ lệ mà bạn muốn

Dùng lệnh AL... xử cho cái hình kích thước 5000 cua bản vẽ trùng với cái đường 5000 của bạn... la xong:D

Hok bit có đúng i' bạn hok

thân...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xanh: cái này Ketxu đã nói ở trên rồi, với phép chia thì chỉ cần 2/3 là được, với các phép toán khác thì không thể viết khơi khơi 2*3 được. Đây là do Cad.

Đỏ: Chịu thua bạn!

Mong bác hiểu đây ko phải là chuyện hơn thua, chẳng có nghĩa gì trong cuộc sống. Vấn đề là để hiểu rõ bản chất của vấn đề, có cần phải dùng thêm lệnh `cal ko? Và chỉ có phép chia 200/300 = 2/3 người ta mới giản ước, chẳng ai dại gì lại đi giản ước phép nhân 200*300 = 2*3.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong bác hiểu đây ko phải là chuyện hơn thua, chẳng có nghĩa gì trong cuộc sống. Vấn đề là để hiểu rõ bản chất của vấn đề, có cần phải dùng thêm lệnh `cal ko? Và chỉ có phép chia 200/300 = 2/3 người ta mới giản ước, chẳng ai dại gì lại đi giản ước phép nhân 200*300 = 2*3.

Tôi đã nói rồi mà bạn lại hiểu nhầm ý tôi:

1). Cad chấp nhận bạn nhập vào phép chia 2 cho 3 là 2/3, nhưng cad không chấp nhận bạn nhập vào 2 nhân 3 là 2*3. Tôi không nói tới chuyện giản ước.

2). Việc chấp nhận 2/3 mà không chấp nhận 2*3, 2+3... không liên quan gì đến lệnh scale cả. Lệnh nào cho phép nhập vào 1 real thì nó đều thế cả, cũng không liên quan gì tới phóng to hoặc thu nhỏ cả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách đơn giản nhất:

Dùng lệnh AL... xử cho cái hình kích thước 5000 cua bản vẽ trùng với cái đường 5000 của bạn... la xong:D

thân...

Cả 1 bản vẽ đầy rẫy các đối tượng khác nhau sao mà làm như bạn được? AL chỉ cho 1 đối tượng đơn giản duy nhất nào đó mà thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn nhiều!

@ Team huyphan: Nếu bạn hỏi xin Lisp thì tên Topic ghi rõ nhé. Còn nếu không thì bạn phải đặt Topic này tại chuyên mục DIM

Mod

Dùng lệnh Scale là ok.Vẽ 1 đoạn thẳng với kích thước thật.Rồi scale theo đoạn thẳng đó.Khi scale chọn Re

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách đơn giản nhất:

thân...

Cánh này hay nè, Tui cũng hay dùng. Chọn <yes> là ok

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo