Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
leo_85

ACE Cấp Thoát Nước

Các bài được khuyến nghị

Dạo này thấy trong box cấp thoát nước lắng quá , Anh chị em nào có thống tin nào trao đổi học tập, Thảo luận ae nghành nước thảo luận sôi nổi tí đi ạ

Mấy tháng vào toàn thấy mấy bài viết lẻ tẻ chán quá

Mod chủ quan chuyên nghành này bác Interwar dạo này bận hay sao ý nhỉ

Chú Kai_1611 có gì mới ko ae thảo luận tí nào

Về Plumbing system trước nhá

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Dạo này thấy trong box cấp thoát nước lắng quá , Anh chị em nào có thống tin nào trao đổi học tập, Thảo luận ae nghành nước thảo luận sôi nổi tí đi ạ

Mấy tháng vào toàn thấy mấy bài viết lẻ tẻ chán quá

Mod chủ quan chuyên nghành này bác Interwar dạo này bận hay sao ý nhỉ

Chú Kai_1611 có gì mới ko ae thảo luận tí nào

Về Plumbing system trước nhá

Ok! Cơ mà bác là chủ topic bác nêu chủ đề đầu tiên để mọi người cùng thảo luận nhỉ. VD : Như về các loại vavle: Hammer vavle, ( Van chống nước va) , solenoid valve (Van điện từ ) Pressure reduced ( Van giảm áp ) Flow switch ( công tắc dòng chảy), pressure switch( Công tắc áp suất ) . Vai bò trong đường ống thoát nước,.....Cái này khi tranh luận thì càng tìm ra nhiều cái mới. Hoặc bác tiếp xúc nhiều với công nghệ mới đưa ra cùng anh em thảo luận. Em thì dạo này có cái mới là vừa cưới vợ xong. he he.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em mới ra trường nên khoản máy Bơm này kém lắm.Em sẽ phải chọn chế độ bơm thế nào nếu đặt bơm trong bể điều hòa mà lượng nước thải về không ổn định.VD bể điều hòa là 5 m3 (bể đã có sẵn) mà lượng nước thải đổ về là 8 m3/h tức là em phải chọn mỗi giờ bơm đi là 3 m3.Nhưng lượng nước thải đổ về thực tế lại không điều hòa lúc nhiều lúc ít.Vậy thì Bơm ở đây ta chọn như thế nào cho phù hợp.Nhờ các Bác giúp đỡ cho em tỏ tường

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẫn đề bạn giải quyết như sau

Đối với bể điều hòa chỉ có làm trung chuyển nước nên bạn chả cần xây dựng bể to làm gì, Đối với hệ thống nước thải bạn dùng hệ thống van phao ( dùng cho xử lý nước thải (Dạng phao nổi trên mặt nước ) Khi mực nước trong bể đến mức van hoạt động sẽ tự động bơm nước đi mà thôi

Bạn thiết kế dạng bơm chìm ( 1 dự phòng 1 làm việc ) + Van phao nữa là ok mà

Bây giờ hệ thống nào cũng áp dụng tự động hóa rồi bạn nhé

Quan trong nhất là chống ngập úng trong trường hợp lưu lượng lớn nhất nên bạn cần tính toán bể cho hợp lý thôi

Hồ điều hòa mới đáng sợ chứ bể mình thấy tính chất ko đến quá phức tạp

Trân Trọng ! :ph34r:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhưng mà ở đây là phải bơm 1 lượng vùa đủ để các ngăn xử lý tiếp theo xử lý hiệu quả hơn.Còn trong trường hợp như anh nói thì chỉ khi nào nước đạt tới mức max thì bơm mới hoạt động.Như thế là các ngăn xử lý tiếp theo hoạt động không hiệu quả.Nó đễ nhưng em thấy sao phức tạp thế chứ.Anh giúp em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em mới ra trường nên khoản máy Bơm này kém lắm.Em sẽ phải chọn chế độ bơm thế nào nếu đặt bơm trong bể điều hòa mà lượng nước thải về không ổn định.VD bể điều hòa là 5 m3 (bể đã có sẵn) mà lượng nước thải đổ về là 8 m3/h tức là em phải chọn mỗi giờ bơm đi là 3 m3.Nhưng lượng nước thải đổ về thực tế lại không điều hòa lúc nhiều lúc ít.Vậy thì Bơm ở đây ta chọn như thế nào cho phù hợp.Nhờ các Bác giúp đỡ cho em tỏ tường

E chọn bơm 10m3/h, vì mình tính bơm chỉ hoạt động 80% công suất....

p/s: lưu lượng nước vào bao nhiêu thì chọn bơm tương ứng k nghĩ ngợi nhiều.......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đang xử lý nước thải sinh hoạt,nước thải được bơm từ bể điều hòa lên ngăn kỵ khí để xử ly tiếp.Nhưng cái khó của em là cái bể điều hòa này được tận dụng lại,nó được cải tạo từ bể tự hoại nên dung tích bể có sẵn,nên mình phải dùng chế độ bơm làm sao mà bể không bị quá tải mà ngăn kỵ khí lại xử lý được tốt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo