Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
.:sunshine:.

Xin chỉ dùm em cách vẽ cái hình này

Các bài được khuyến nghị

Em đang tập học autocad và gặp bài như trong hình, em đang bí cái phần vẽ R129. Phần còn lại thì em vẽ được rồi, mong mọi người chỉ dùm em cách vẽ cái R129

// Ngoài lề tý: Ví dụ em muốn vẽ một đoạn thằng đối xứng tức là clik cái đầu là tâm kéo ra 5m thì đầu còn lại cũng cách ra 5mm. Tức điểm click đầu tiên là tâm đối xứng điểm thứ 2 là khoảng cách vậy em phải dùng lệnh gì ? Em xin cám ơn mọi người nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em đang tập học autocad và gặp bài như trong hình, em đang bí cái phần vẽ R129. Phần còn lại thì em vẽ được rồi, mong mọi người chỉ dùm em cách vẽ cái R129

// Ngoài lề tý: Ví dụ em muốn vẽ một đoạn thằng đối xứng tức là clik cái đầu là tâm kéo ra 5m thì đầu còn lại cũng cách ra 5mm. Tức điểm click đầu tiên là tâm đối xứng điểm thứ 2 là khoảng cách vậy em phải dùng lệnh gì ? Em xin cám ơn mọi người nhé

Hề hề hề,

Bạn chịu khó phân tích hình tí ti là vẽ ngon mà.

Này nhé, hãy nhìn cái cung R129 đó bạn thấy nó có yêu cầu ra sao nào???

1/- Tiếp xúc trong với đường tròn R30. Từ đó suy ra tâm cung phải cách tâm vòng tròn R30 là 129 - 30 = 99

2/- Nó phải đi qua điểm cách tâm vòng tròn R30 một khoảng 106 theo phương ngang và 40 + 12 = 52 theo phương đứng.

Vậy là Ok rồi. Vẽ thôi.

Hề hề hề...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ từ trên xuống dưới từ trái qua phải có kích thước hết rồi thê. Chỗ nào không vẽ được?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ từ trên xuống dưới từ trái qua phải có kích thước hết rồi thê. Chỗ nào không vẽ được?

Anh có thể vẽ cho em xem được không anh! Em vẽ theo anh :"Vẽ từ trên xuống dưới từ trái qua phải" mà vẫn không ra cái bán kính R129 kia. Mong anh chỉ giáo cho em!hihi!thank anh!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bạn chịu khó phân tích hình tí ti là vẽ ngon mà.

Này nhé, hãy nhìn cái cung R129 đó bạn thấy nó có yêu cầu ra sao nào???

1/- Tiếp xúc trong với đường tròn R30. Từ đó suy ra tâm cung phải cách tâm vòng tròn R30 là 129 - 30 = 99

2/- Nó phải đi qua điểm cách tâm vòng tròn R30 một khoảng 106 theo phương ngang và 40 + 12 = 52 theo phương đứng.

Vậy là Ok rồi. Vẽ thôi.

Hề hề hề...

Let me show you:

-Tại tâm đường tròn R30, bạn vẽ 1 đường tròn bán kính R=99. Đây là quý đạo của đường tròn R129 (1) .

-Bạn vẽ 1 đường thẳng đứng cách tâm đường tròn R30 1 khoảng là 106. (về bên trái)

-Bạn vẽ 1 đường thẳng ngang cách tâm đường tròn R30 1 khoảng là 52. (xuống dưới).

-Tại điểm cắt nhau 2 đường thẳng trên bạn vẽ đường tròn R129, cắt đường tròn R129 (1) tại 2 điểm. Điểm phía trên là tâm đường tròn R=129 là đường tròn bạn cần vẽ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trên thực tế là bạn vẽ 1 HCN kích thước như vậy, 2 đường tròn đồng tâm, và cung tròn có kích thước như hình và tiếp xúc với hcn và đường tròn thôi mà.

Gửi file bạn tham khảohttp://www.cadviet.com/upfiles/3/100658_demo.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh có thể vẽ cho em xem được không anh! Em vẽ theo anh :"Vẽ từ trên xuống dưới từ trái qua phải" mà vẫn không ra cái bán kính R129 kia. Mong anh chỉ giáo cho em!hihi!thank anh!

Anh Phamthanhbinh đã gợi ý đến nơi rồi, bạn vẫn chưa hiểu á?

Giả sử vẽ bên trên trước:

- Vẽ đường tròn R99 chọn tâm R30 ---> Lấy điểm trên cùng góc trái chỗ bắt điểm đo kích thước 12 làm tâm vẽ đường tròn R129 ----> giao của hai đường này chính ta tâm của cung R129. Vẽ xong dùng trim cắt phần thừa + xóa hai đường tròn.

- Sài lệnh Mi lấy đối xứng ( Nếu CAD mặc định [N] ) ----> Tiếp tục lấy đối xứng hình vừa xong xuống dưới chọn mặc định y ----> Xong!

Command: mi

MIRROR 1 found

Specify first point of mirror line: Specify second point of mirror line:

<Ortho on>

Erase source objects? [Yes/No] <N>:

Command: Specify opposite corner:

Command: MIRROR 1 found

Specify first point of mirror line: Specify second point of mirror line:

Erase source objects? [Yes/No] <N>: y

Command:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trên thực tế là bạn vẽ 1 HCN kích thước như vậy, 2 đường tròn đồng tâm, và cung tròn có kích thước như hình và tiếp xúc với hcn và đường tròn thôi mà.

Gửi file bạn tham khảohttp://www.cadviet.c...100658_demo.dwg

Hết sức tào lao. Bác xem lại bản vẽ của pác cái R129 có tiếp xúc với cái R30 như đề bài kia ko. Pác đang múa lửa thì phải106444_capture_3.jpg

Chỉnh sửa theo Truong_AAn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hết sức tào lao. Bác xem lại bản vẽ của pác cái R129 có tiếp xúc với cái R30 như đề bài kia ko. Pác đang múa lửa thì phải106444_capture_3.jpg

Bạn dựng hình soai rùi! Bạn thử dựng lại đi. Bạn ấy không tòa loa đâu nhớ!

(R40 phải tiếp tuyến với đường tròn R3o như hình ảnh của bạn .:sunshine:.)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái hình mình lấy từ file pác đó up chứ mình có dựng lại đâu bạn

Xin lỗi bạn nhé! Xem file mới nhận ra bạn hockhiem tào lao củ chuối thật!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Let me show you:

-Tại tâm đường tròn R30, bạn vẽ 1 đường tròn bán kính R=99. Đây là quý đạo của đường tròn R129 (1) .

-Bạn vẽ 1 đường thẳng đứng cách tâm đường tròn R30 1 khoảng là 106. (về bên trái)

-Bạn vẽ 1 đường thẳng ngang cách tâm đường tròn R30 1 khoảng là 52. (xuống dưới).

-Tại điểm cắt nhau 2 đường thẳng trên bạn vẽ đường tròn R129, cắt đường tròn R129 (1) tại 2 điểm. Điểm phía trên là tâm đường tròn R=129 là đường tròn bạn cần vẽ.

Bạn đã hiểu sai gợi ý của anh Phamthanhbinh rồi. Bạn dựng thử biết liền

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin lỗi bạn nhé! Xem file mới nhận ra bạn hockhiem tào lao củ chuối thật!

Có gì đâu bạn cùng nhau phân tích ta sẽ giải quyết được mọi chuyện mà he he

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình mới dựng thử file chưa Trim. Bạn tham khảo xem thử thế nào nhé. http://www.cadviet.c...151_cach_ve.dwg

- Vẽ đường tròn R99 chọn tâm R30 ---> Lấy điểm trên cùng góc trái chỗ bắt điểm đo kích thước 12 làm tâm vẽ đường tròn R129 ----> giao của hai đường tròn này chính ta tâm của cung R129.

--->Bạn vẽ đúng!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã dựng và kết quả chính xác, bạn thử lại coi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hihi.Không phải là em không vẽ được, hi là em chơi anh :hockhiem , Nghe anh ấy nói hay quá nên em thử tài nghệ của anh ý thôi, có hai topic anh ấy nói cứ như là : "cao thủ" nên em thử anh ý xem có phải là vàng tây hay là vàng ta thôi tý thôi, nhưng điều em thử lửa này đã đúng. Anh ấy hoàn toàn không hiểu vấn đề.

Hehe. Cái này sau khi thấy bác Bình cho ý kiến là đã ra vấn đề rồi!

Hihi." Vẽ từ trên xuống dưới từ trái qua phải " - nghe cứ như là phim chưởng ý!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thôi thôi anh em ah! Chuyển sang Topic khác đi nhỉ! Ai sai ai đúng thì rành ròi rồi, đừng cào sâu vào nỗi đau người khác nữa hi:

Đây là file:

http://www.mediafire.com/?hadgu355bsw3bri

Chúc mọi người thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hihi.Không phải là em không vẽ được, hi là em chơi anh :hockhiem , Nghe anh ấy nói hay quá nên em thử tài nghệ của anh ý thôi, có hai topic anh ấy nói cứ như là : "cao thủ" nên em thử anh ý xem có phải là vàng tây hay là vàng ta thôi tý thôi, nhưng điều em thử lửa này đã đúng. Anh ấy hoàn toàn không hiểu vấn đề.

Hehe. Cái này sau khi thấy bác Bình cho ý kiến là đã ra vấn đề rồi!

Hihi." Vẽ từ trên xuống dưới từ trái qua phải " - nghe cứ như là phim chưởng ý!

Bạn lamhung2011 à!

Forum lập ra là để giúp đỡ nhau chứ không phải để "chơi" nhau như thế.

Nếu thích thì chúng ta đưa nó vào mục "đố vui" để mọi người cùng thư giản.

Ở đây bạn hỏi thì không những ban hockhiem trả lời mà còn nhiều mem phải động não theo bạn.

Vậy bạn có nên "thử" bạn hockhiem để những người khác phải vất vả theo không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ơ em thấy nó vô số nghiệm mà, em đọc đi đọc lại mà vẫn thấy thế, tai sao mọi người vẫn làm được nó có một nghiệm nhề.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em đã vẽ được rồi. Nhưng không biết có lệnh nào vẽ nhanh như vẽ đường tròn tiếp xúc 2 đường tròn khi biết bán kính không vậy ?

Em xin cám ơn mọi người.

Còn câu ngoài lề mong mọi người chỉ dùm em nốt luôn a.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

gõ C, tiếp T, bắt điểm tiếp xúc với đường tròn, click tiếp điểm góc của HCM, gõ 129 - space.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo