Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
teotreocay

Cần giúp đỡ về môn Vẽ Cơ khí

Các bài được khuyến nghị

Tình hình là Thầy em có cho vài bài tập lớn, có 1 số hình thầy không cho tên nên ko biết kiếm ở đâu ra để tham khảo. Mong các anh chị giúp đỡ cho em ạ. Em cảm ơn ạ.

Đầu tiên là thầy cho cái hình này rồi bảo lắp lại Hộp Giảm tốc (Mà em chưa học bản vẽ lắp, vài tuần sau mới học, tìm hiểu trước ạ) :D

Hình thứ 2 là thầy cho hình này rồi bảo vẽ lắp nó (thầy không cho tên hình này)

Hình thứ 3 là hình này (Bộ căng băng tải), vẽ bản vẽ lắp của nó, tìm trên mạng mà nó ra bộ căng băng tải của máy này, máy kia nên em cũng bó tay.

Mong các anh các chị cùng các bạn giúp đỡ em với ạ ^^. Em chân thành cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tình hình là Thầy em có cho vài bài tập lớn, có 1 số hình thầy không cho tên nên ko biết kiếm ở đâu ra để tham khảo. Mong các anh chị giúp đỡ cho em ạ. Em cảm ơn ạ.

Đầu tiên là thầy cho cái hình này rồi bảo lắp lại Hộp Giảm tốc (Mà em chưa học bản vẽ lắp, vài tuần sau mới học, tìm hiểu trước ạ) :D

Hình thứ 3 là hình này (Bộ căng băng tải), vẽ bản vẽ lắp của nó, tìm trên mạng mà nó ra bộ căng băng tải của máy này, máy kia nên em cũng bó tay.

Hề hề hề.

Chưa hiểu bạn muốn giúp đỡ kiểu gì cả, vì với yêu cầu của thầy như vậy và các hình bạn đã cung cấp, bạn hoàn toàn có thể tự hoàn thành nó chứ đâu có khó khăn gì.

Ở bản vẽ 1:

Trên đó đã thể hiện khá đầy đủ các chi tiết cần thiết để bạn ghép chúng lại với nhau thành một bản vẽ lắp (chính xác hơn là một phần của bản vẽ lắp). Tuy chưa hoàn chỉnh nhưng qua đó bạn có thể hiểu được phần nào về kết cấu của một hộp giảm tốc 1 cấp và cái cách lắp ghép các chi tiết này với nhau.

Ở bản vẽ 2 và 3:

Bạn phải nghiên cứu kỹ hơn chút chút về nguyên tắc làm việc của nó để hiểu và sau đó tự cho các kich thước cần thiết để vẽ ra nó thôi mà.

Tỷ như ở bản vẽ thứ hai là một phần của kết cấu truyền động từ bộ truyền xích hai dãy sang một bánh công tác. căn cứ vào hình cắt bãn có thể thấy được các chi tiết bên trong của bộ truyền này và thế là tự cho kích thước và vẽ thôi.

Đây là một bài thực hành về vẽ nên không yêu cầu chuẩn xác về tính toán thiết kế, chỉ cần bạn vẽ đúng và đủ các chi tiết của bộ truyền này là được, kích thước có thể tùy chọn sao cho vừa mắt là Ok.

Bản vẽ 3 là cơ cấu căng đai: bạn cần hiểu về nguyên lý làm việc của cơ cấu này đề suy ra các chi tiết cần có trrong cơ cấu rồi cũng tự cho kích thước và vẽ. Cứ theo như hình vẽ thì cơ cấu này sử dụng ren vit để điều chỉnh căng đai, Vậy thì cần có dai ốc và bu lông điều chỉnh. Lưu ý việc lắp bu lông điều chỉnh với giá đỡ di động.

Bạn hãy làm đi rồi post kết quả lên, mọi người sẽ góp ý chứ không ai làm hộ bạn đâu.

Chúc bạn vui.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái này cũng đơn giản mà.Chủ yếu là bạn tự cho kích thước chi tiết thì nó hơi lâu tý thôi.

1-Hộp giảm tốc thì vẽ nhanh hơn rồi ( bản vẽ lắp hộp giảm tốc loại kinh điểm vào google down chắc chỉ cần kéo kích thước là ok)

2-bộ truyền động bằng xích có hình cắt rồi nên cũng dễ nhìn.

3-bộ căng đai thì như bác bình nói là chắc bạn có thể tưởng tượng ra được rồi.

Bạn cứ vẽ đi rồi post lên mọi người nhận xét nhiều hơn đấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Bình cũng là dân cơ khí à :D

Hề hề hề,

Là dân Mẹ cha ni cô ấy mà. Vậy nên tu suốt đời hổng được cái giống chi. Phí cả cơm chùa.

Hề hề hề.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Là dân Mẹ cha ni cô ấy mà. Vậy nên tu suốt đời hổng được cái giống chi. Phí cả cơm chùa.

Hề hề hề.....

Chả phải mẹ cha ni cô gì ráo. Bác ấy là dân gì mà đi "MÓT" ấy hehe (mót lúa, mót khoai, mót bắp, mót ... Cad) :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đây bài thứ nhất, do chưa học nên em ko biết 1 vài chi tiết nó lắp như thế nào và lắp ra sao. Mong các bác giúp đỡ. Em có đính kèm file acad phía dưới

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.c...9151_tan_bk.rar

À, có cái chi tiết mà kích thước 40, nhưng trên trục chỉ có 37, em nghĩ là lắp vào chỗ đó nhưng thấy kì kì, bác nào giải đáp hộ em chỗ đó với. ^^

Hề hề hề,

Muốn giải đáp cái chi thì phải gửi bản vẽ cái nớ lên mà hỏi. Cái bản vẽ bạn gửi chả thấy cái nớ đâu thì trả lời mò à. ???

Cứ theo phán đoán của mình thì :

1/- Bạn hiểu sai chi tiết.

2/- Bản vẽ bị scale bậy bạ rùi.

3/- Chi tiết vẽ không đúng.

Hề hề hề

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thầy ra đề như trên khác nào đánh đố!

2 cái 3D trên chỉ là hình tập vẽ của sinh viên vẽ chơi vẽ bời, kết cấu nhiều chỗ sai: Trục lắp với ổ và bánh xe như trên vẽ ko đúng kết cấu, ko làm việc được. Kết cấu vít tăng chỉnh của bộ căng băng tải ko đúng, tháo lắp vít bằng cách nào?

Bạn học trường nào mà giáo cụ trực quan của nhà trường nghèo nàn thế? Bài tập lớn vẽ kỹ thuật, mình còn nhớ thầy chia lớp ra làm 4 nhóm. . Sản phẩm vẽ là cụm bàn xe dao ngang máy tiện. Học sinh phải tự tháo ra, vẽ phác từng chi tiết ra giấy, nhóm trưởng có nhiệm vụ đo kích thước chi tiết, mọi người cùng ghi số liệu kích thươc vào bản vẽ phác rồi về nhà của ai người ấy vẽ bản vẽ lắp cụm chi tiết.

Đề thi kết thúc môn vẽ kỹ thuật có nội dung một bản lắp, nhiệm vụ của học sinh là vẽ tách một chi tiết của bản lắp : thể hiện đầy đủ hình chiếu 2D và hình chiếu trục đo.

Đây là hình ảnh có trên mạng từ lâu: (bạn thử xem có giống cái hình của thầy ko?)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo