Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
thiensutinhyeu9391

cơ khí nên học phần mềm chuyên ngành nào?

Các bài được khuyến nghị

chào các bạn, mình đang học cơ khí tại Bách Khoa Đà Nẵng, vì là năm nhất nên không biết phải học phần mềm nào cả, hiện tại mình chỉ học CAD thôi. anh nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho em với. thanks you.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hiho.Nghe cũng được đó hey. Với dân cơ khí có xu hướng ra bắc thì bạn nên chọn các phần mềm sau:

1. Autocad ( Cái cơ bản )

2. Solidword hay Catia.

3. Mastercam.

4. Inventer.

5.Một só phần mềm mô phỏng CNC: simuler (SSCNC)... Và bạn có thể tham khảo thêm các phần mềm hỗ trợ khác.

Vì khi ra làm chưa biết mình sẽ làm những công việc gì nên về cơ bản bạn cần nắm chắc về kiến thức chuyên ngành , có những người khi đi vào phỏng vấn gặp ngay câu hỏi: "Modun bánh răng là gì? ....cứ ngơ ngơ ra....' và thế là nói gì đến việc em biết các phần mềm??? hiho. bạn hiểu ý mình chứ? ( đương nhiên với sự hiểu biết và năng lực làm việc của bạn sẽ tương đương với tiền lương mà bạn được nhận., nhất là thêm một tài nghệ về tiếng anh là ok rồi.

Về phía miền nam thì cũng như trên có thể các bạn ấy sẽ chuộng (Pro) hơn là solidword.

Chúc bạn thành công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiho.Nghe cũng được đó hey. Với dân cơ khí có xu hướng ra bắc thì bạn nên chọn các phần mềm sau:

1. Autocad ( Cái cơ bản )

2. Solidword hay Catia.

3. Mastercam.

4. Inventer.

5.Một só phần mềm mô phỏng CNC: simuler (SSCNC)... Và bạn có thể tham khảo thêm các phần mềm hỗ trợ khác.

Vì khi ra làm chưa biết mình sẽ làm những công việc gì nên về cơ bản bạn cần nắm chắc về kiến thức chuyên ngành , có những người khi đi vào phỏng vấn gặp ngay câu hỏi: "Modun bánh răng là gì? ....cứ ngơ ngơ ra....' và thế là nói gì đến việc em biết các phần mềm??? hiho. bạn hiểu ý mình chứ? ( đương nhiên với sự hiểu biết và năng lực làm việc của bạn sẽ tương đương với tiền lương mà bạn được nhận., nhất là thêm một tài nghệ về tiếng anh là ok rồi.

Về phía miền nam thì cũng như trên có thể các bạn ấy sẽ chuộng (Pro) hơn là solidword.

Chúc bạn thành công!

thanks bạn nha. mình nghe nói phần mềm proengineer cũng hay, không biết thế nào? các bác giúp với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là ở miền Nam các trường (cty) thường chuộng Pro E (nay là Creo) hơn là Solid. Nhưng theo mình, nếu bạn muốn thiết kế 3D dạng SolidWord (khối) hay mô phỏng thì SW là sự lựa chọn. Còn nếu bạn muốn quan tâm các vấn đề về khuôn mẫu hay CAM thì Pro E có vẻ đảm đương tốt hơn.

Lưu ý là SW thì dễ học hơn Pro E, nhưng không có hỗ trợ CAM. Còn Pro là phần mềm tích hợp CAD/CAM. Mỗi phần mềm có ưu, nhược điểm riêng, vì vậy, sự lựa chọn cuối cùng là ở bạn!

Thân!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người, 

Mình làm bên ngành điện, không biết có phần mềm nào để thiết kế mấy bộ xà, quả sứ, theo kiểu 3D để khi lắp đặt ta thấy được trực quan để biết được lắp như vậy là tối ưu chưa hay có hợp lý không vậy hè.

Không biết có ai có ý tưởng gì hay không.

Cám ơn mọi người đã đọc.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có nhất nhiều phần mềm có thể vẽ được bộ xà, quả sứ, theo kiểu 3D . Nhưng chỉ có 1 phần mềm AutoCAD dễ vẽ nhất , cho năng suất vẽ cao nhất! Nhược điểm của AutoCAD là không mô phỏng được chuyển động bộ xà và quả sứ rung rinh trước gió như các phần mềm khác! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo