Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
kh0c

Giúp em vẽ 3D chi tiết này, khó quá

Các bài được khuyến nghị

E nhìn qua qua thì thấy đơn giản, đến lúc vẽ thì ko vẽ nổi, vẽ 3D ấy ạ. Hình như đây là càng gạt phải không các bác

Cái chỗ vát mép phi 120 xuống ấy ạ. ko hiểu vẽ kiểu ji để ra như bản vẽ này. Ai vẽ giúp e với ạ:(

E mới học cad 3D thui.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tôi ko cần biết nó là chi tiết gì. Bạn bảo chỉ ức chế chổ vát mép thì trả lời rằng nhiều cách nhưng đơn giản nhất là dùng lệnh FILLET như 2D vậy thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Những gì cần nói thì Anh duy782006 đã nói cho bạn rồi, với cái vát mép ấy thì chỉ cần Fillet là đủ, sau khi offset 2 đường với chiều dái 12, cắt bỏ phần thừa và tiến hành Fillet, cụ thỉ là:

F/R/10/ click vào 2 cái đối tượng cần bo tròn thôi!

Hehe.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Những gì cần nói thì Anh duy782006 đã nói cho bạn rồi, với cái vát mép ấy thì chỉ cần Fillet là đủ, sau khi offset 2 đường với chiều dái 12, cắt bỏ phần thừa và tiến hành Fillet, cụ thỉ là:

Hehe.

Bạn ấy hỏi vẽ 3d chứ ko phải vẽ 2d đâu. Để vẽ được 3d cái càng này trong cad là cả một vấn đề đấy. Anh duy782006 và ban anhvanyeuem thử dựng 3d nó lên thì biết "chú ý cái gân và cái hình cắt". Nếu vẽ không thực hiện đước thì dùng thử phần mềm khác nhu IV, Pro. nếu ko được nữa ta kết luận một trong 2 hình chiếu sai.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E nhìn qua qua thì thấy đơn giản, đến lúc vẽ thì ko vẽ nổi, vẽ 3D ấy ạ. Hình như đây là càng gạt phải không các bác

Cái chỗ vát mép phi 120 xuống ấy ạ. ko hiểu vẽ kiểu ji để ra như bản vẽ này. Ai vẽ giúp e với ạ :(

E mới học cad 3D thui.

Hề hề hề,

Vẽ giúp ư??? Không được rồi, có chăng chỉ là chỉ dẫn giúp để bạn tự vẽ thôi.

Việc bạn không vẽ được có nhẽ là do bạn chưa hiểu đúng về cái chi tiết này mà thôi. Nó là Tí hay Tèo cũng được nhưng bạn cần hiểu về nó mới vẽ đúng nó được. Cái chỗ bạn thắc mắc đã có mặt cắt I-I thể hiên rồi đó.

Theo con mắt kèm nhèm của mình thì việc vẽ ra nó không quá khó đâu. Dùng Cad 3d hay dùng các phần mềm 3D khác đều có thể làm được cái này bạn ạ. chỉ cần bạn phân tích hình thành các Khối phù hợp mà thôi.

Chúc bạn thành công.

Hề hề hề,

Gửi bạn cái hình mình dựng bằng Sw2007. Trong đó mình có sửa lại một số kích thước fillet cho phù hợp vì các bán kính fillet của bạn cho hới quá lớn, Sw không tạo hình được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thực sự là mình vẽ 2 đêm rồi ko vẽ đc mới phải vác đi hỏi .

1. cái chỗ gân thì qua I-I có thể vẽ Oke.

nhưng mình thắc mắc ở cái chỗ vát từ trụ tròn cơ, các bạn thử vẽ trên cad 3d mà xem. Mình ko thể vẽ để ra hình chiếu như bản vẽ đc.

2 nữa là đoạn cuối của cái vát mép chỗ R4 ấy, nó thừa ra 1 đoạn nhỏ xíu mà mình ko hiểu nó sinh ra từ đâu.

Có thể mình mới vaaof nghề nên còn gà mong các bạn chỉ giáo giúp.

Vẽ được giúp thì tốt quá, ko thì đướng lối, ý tưởng cũng oke.

Thanks các bạn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi ko cần biết nó là chi tiết gì. Bạn bảo chỉ ức chế chổ vát mép thì trả lời rằng nhiều cách nhưng đơn giản nhất là dùng lệnh FILLET như 2D vậy thôi.

Hehe.

2 bạn hiểu sai í mình rồi. Ko phải là chỗ bo mép R10 đó.

Mình hỏi là cái đường thẳng (tạm gọi thế) nối cái trụ to và cái trụ bé kia kìa.

NÓ bắt tiếp tuyến với trụ to + trụ bé.

Nếu vậy thì đến chỗ cái gân mình ko thể vẽ đc để nó ra mặt cắt tổng thể như vậy:(

Nhìn có vẻ đơn giản nhưng đến lúc bắt tay vào vẽ mình mới thấy vẽ ko nổi. Có thể do mình gà, mong cá bạn chỉ giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Vẽ giúp ư??? Không được rồi, có chăng chỉ là chỉ dẫn giúp để bạn tự vẽ thôi.

Việc bạn không vẽ được có nhẽ là do bạn chưa hiểu đúng về cái chi tiết này mà thôi. Nó là Tí hay Tèo cũng được nhưng bạn cần hiểu về nó mới vẽ đúng nó được. Cái chỗ bạn thắc mắc đã có mặt cắt I-I thể hiên rồi đó.

Theo con mắt kèm nhèm của mình thì việc vẽ ra nó không quá khó đâu. Dùng Cad 3d hay dùng các phần mềm 3D khác đều có thể làm được cái này bạn ạ. chỉ cần bạn phân tích hình thành các Khối phù hợp mà thôi.

Chúc bạn thành công.

Bác Bình nói hay quá,thích bác lắm đó,Bác dùng autocad vẽ thử đi em vẽ hoài mà chẳng ra ( gà) năn nỉ đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

sorry vì diễn đàn hơi đơ, giờ mới post được cái hình nói tới trong bài post trước. Đây chỉ là một cách làm để các bạn tham khảo. trúng hay trật xin chớ cười chê...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không thể vẽ được hình 3D thỏa mãn hình chiếu bằng, hình cắt đứng và mặt cắt I-I . Ba hình này đá nhau => bản vẽ đã vẽ sai nét, thiếu nét và thừa nét.

Hình vẽ 3D của bác Bình:

+ chưa thể hiện được nét em đã khoanh tròn trên hình chiếu bằng và ...

+ chưa thể hiện được mặt cắt I-I (Hình vẽ mặt cắt là hình chữ U lộn ngược. bác lại vẽ chữ U xuôi?)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ko dễ nuốt tý nào đúng ko các pác. Cục xương to đấy ko phải cuc thịt bé đâu hehe

Nói tóm lại nếu là đổ án công nghệ bạn nên hỏi lại thầy đi lúc trc mình cũng dính kiểu này vẽ mãi không được đem lên thầy sửa lại sau đó ổng biết mình rồi thế là qua cái rẹt 9đ hehe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ko dễ nuốt tý nào đúng ko các pác. Cục xương to đấy ko phải cuc thịt bé đâu hehe

Nói tóm lại nếu là đổ án công nghệ bạn nên hỏi lại thầy đi lúc trc mình cũng dính kiểu này vẽ mãi không được đem lên thầy sửa lại sau đó ổng biết mình rồi thế là qua cái rẹt 9đ hehe

Không phải là cục xương mà là hình vẽ sai >> Phải vẽ lại hình chiếu bằng , hình cắt đứng , mặt cắt I-I cho đúng!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không phải là cục xương mà là hình vẽ sai >> Phải vẽ lại hình chiếu bằng , hình cắt đứng , mặt cắt I-I cho đúng!

Hề hề hề,

Chí phải. Và đây là một cách hiểu nữa nếu chấp nhận rằng hình chiếu bằng đúng và hình cắt đứng sai. Còn cái hình trước là chấp nhận hình cắt đứng đúng và hình chiếu bằng vẽ vừa dư vừa thiếu. Còn cái mặt cắt I-I thì có đánh dấu hướng nhòm đâu nên hiểu rằng nó "ngược" như mình mới phù hợp với hình cắt đứng. (phía dưới nó mở thông thống chứ có gân có xương chi đâu)

Hề hề hề,

Cái nhà bác haanh này chỉ được cái nói đúng. Thực ra thì từ cái đề bài đã cho, hãy tìm hiểu kỹ nó và sẽ thấy có một vài mâu thuẫn nào đó và tự mình phải lý giải các mâu thuẫn này để chọn lấy một cách hiểu mà làm. Chứ còn cứ ngồi chờ cầu toàn chưa hẳn đã là cách đúng nhất.

Quan điểm của mình là cứ làm theo cách mình hiểu đã và sử dụng cái đó để tranh luận với người ra đề sẽ tốt hơn và hiệu quả hơn .

Thậm chí có thể chơi vài cách hiểu khác nhau cho nó thêm phần thi vị cho cái đề.

Hề hề hề.

Ngay cả các hình mình đã post cũng không hoàn toàn đúng với đề đâu , các bán kính fillet đã được chỉnh sửa cho nó .... dễ vẽ chứ còn đúng như đề thì nó chả ra được cái giống chi cả vì quá bất hợp lý.

Hề hề hề, .....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhìn kĩ tổng thể cả yêu cầu KT thì mình đoán đây là ĐACN đó haanh. Mà đồ án thì ít khi thầy cho sai hoăc cho sai với ý đồ của thầy thì mình không biết hihi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong các bác up lun cho e file cad với để e ngâm cứu tiếp với. E hỏi thầy thầy bảo thầy vẽ 3d rồi chiếu lên nên khó sai lắm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2 bạn hiểu sai í mình rồi. Ko phải là chỗ bo mép R10 đó.

Mình hỏi là cái đường thẳng (tạm gọi thế) nối cái trụ to và cái trụ bé kia kìa.

NÓ bắt tiếp tuyến với trụ to + trụ bé.

Nếu vậy thì đến chỗ cái gân mình ko thể vẽ đc để nó ra mặt cắt tổng thể như vậy:(

Nhìn có vẻ đơn giản nhưng đến lúc bắt tay vào vẽ mình mới thấy vẽ ko nổi. Có thể do mình gà, mong cá bạn chỉ giúp

Tôi chả hiểu sai gì cả. Nhấn mạnh lại là khối trong CAD 3d vẩn FILLET được. Đây là ví dụ tôi bo thử phát bạn xem. Còn chuyện hình chiếu sai hay đúng là chuyện khác nửa.

Còn vụ up file CAD cho bạn thì mình tin rằng ko ai làm đâu vì chắc ai cũng sợ tương lai có 1 kỹ sư cơ khí ko biết vẽ cad.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong các bác up lun cho e file cad với để e ngâm cứu tiếp với. E hỏi thầy thầy bảo thầy vẽ 3d rồi chiếu lên nên khó sai lắm.

Hề hề hề,

Muốn cad thì có CAd đây...

Sai thì chắc thầy hổng sai, nhưng nhầm thì có thể lắm đó. Thánh còn có lúc nhầm cơ mà. Thầy bạn chắc chửa được phong Thánh đâu. Muốn biết chắc thì bạn hãy cố mà vẽ cho ra để còn có cái mà cãi nhau với thầy chớ.

Hề hề hề, bạn hãy cố vẽ theo cái mà bạn hiểu chứ đừng lệ thuộc quá vào mấy cái có thể nhầm này. Kể cả là nhỡ có vẽ sai thì cũng còn biết là tại sao mình lại sai bạn ạ. Chả chết thằng An nam nào cả mà phải sợ.

Hãy cố lên nhé...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi chả hiểu sai gì cả. Nhấn mạnh lại là khối trong CAD 3d vẩn FILLET được. Đây là ví dụ tôi bo thử phát bạn xem. Còn chuyện hình chiếu sai hay đúng là chuyện khác nửa.

Còn vụ up file CAD cho bạn thì mình tin rằng ko ai làm đâu vì chắc ai cũng sợ tương lai có 1 kỹ sư cơ khí ko biết vẽ cad.

vẽ như bạn thì hình cắt đứng sao đúng được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vẽ như bạn thì hình cắt đứng sao đúng được.

Hề hề hề,

Muốn hình cắt đứng đúng thì tham khảo cái hình đầu tiên mình gửi, và như vậy thì hình chiếu bằng sẽ vừa thừa vừa thiếu nét. Mình đã trả lời ở các bài trước.

Bạn hãy cân nhắc và lựa chọn lấy cái gì mà bạn thấy là đúng nhất, Chớ còn trên diễn đàn mọi người chỉ giúp bạn phân tích thôi. Việc lựa chọn và quyết định ra sao là của bạn chớ có ai bắt bạn phải nghe theo cái họ đưa ra đâu mà bạn phải quá lo vậy.

Hãy bình tĩnh, đọc kỹ và suy nghĩ về những điều mọi người đã nêu ra. Chớ bảo thủ gắn chết suy nghĩ của mình vào một cái mà mình tin tưởng. Rất có thể sẽ bị nhầm lẫn đáng tiếc. Thánh còn có lúc nhầm mà lị.

Hề hề hề.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Muốn hình cắt đứng đúng thì tham khảo cái hình đầu tiên mình gửi, và như vậy thì hình chiếu bằng sẽ vừa thừa vừa thiếu nét. Mình đã trả lời ở các bài trước.

Bạn hãy cân nhắc và lựa chọn lấy cái gì mà bạn thấy là đúng nhất, Chớ còn trên diễn đàn mọi người chỉ giúp bạn phân tích thôi. Việc lựa chọn và quyết định ra sao là của bạn chớ có ai bắt bạn phải nghe theo cái họ đưa ra đâu mà bạn phải quá lo vậy.

Hãy bình tĩnh, đọc kỹ và suy nghĩ về những điều mọi người đã nêu ra. Chớ bảo thủ gắn chết suy nghĩ của mình vào một cái mà mình tin tưởng. Rất có thể sẽ bị nhầm lẫn đáng tiếc. Thánh còn có lúc nhầm mà lị.

Hề hề hề.

đang rất là suy nghĩ đây. CÓ lẽ nên vẽ theo hướng số 1 của bạn. CHo hình cắt nó đúng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ông thẩy có vấn đề rồi đấy bạn gửi thư ( phong ...) cho thầy đi :lol:.Không biết em có xúi dại pác ko nhi hahe

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay