Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguyenhuyhoang

NGHIỆN "FORUM"

Các bài được khuyến nghị

Tạo cho mình một hay nhiều nickname, tranh thủ lên mạng, vào forum (diễn đàn) bất cứ lúc nào, đã trở thành thói quen dễ gây “nghiện” của một số đông các bạn hiện nay.

Xin-cho ý kiến...

Theo thống kê mới nhất từ các diễn đàn tập trung nhiều các bạn nữ tham gia, thì con số thành viên của các trang web này đã xấp xỉ 150.000 - 160.000 người đăng ký với gần 20.000 - 60.000 chủ đề được lập. Đây quả là con số không nhỏ, cho thấy xu hướng đọc và chia sẻ trên mạng đang ngày càng trở nên phổ biến. Còn Cadviet thì mem nam nhiều và cũng hơn 20.000 rồi.

“Sau gia đình, công việc thì đa số thời gian còn lại tôi dành cho việc vào diễn đàn” - T., một thành viên tự nhận mình là “con nghiện” của các diễn đàn bộc bạch. Một số thành viên khác thì cho rằng mình bị diễn đàn cuốn hút một cách tình cờ từ những lần gặp khó khăn trong cuộc sống. “Lần đó tôi đang có vấn đề về phụ khoa, lo lắng hỏi nhỏ bạn thân địa chỉ đi khám và tư vấn, nó gửi cho một đường link và bảo vào đó mà hỏi. Tôi tạo nickname và đăng ký làm thành viên rồi vào hỏi chơi, ai dè mọi người nhiệt tình trả lời thiệt, lại còn chỉ vẽ cho mình khá nhiều điều lý thú. Thích quá nên tôi nghiện luôn, hễ lúc nào rảnh là vào đó “xin” và “cho” ý kiến tùm lum. Một ngày không vào được diễn đàn là trong người cảm thấy bứt rứt không chịu được” - B.N, nhân viên văn phòng, thành viên của diễn đàn làm cha mẹ tâm sự.

Ẩn mình xả stress...

Ngoài chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm, một lý do khác góp phần “lôi kéo” các thành viên tham gia diễn đàn ngày càng đông là được “ẩn mình xả stress” - tức xóa đi mọi căng thẳng. Nếu như ngoài đời bạn phải cẩn thận lời ăn tiếng nói, hoặc ít ra phải khoác cho mình chiếc áo lịch sự khi thể hiện quan điểm, thì tại các diễn đàn trong thế giới ảo, cách cho và nhận ý kiến sẽ thoải mái hơn nhiều. T.T, một thành viên có “thâm niên” trong việc tham gia diễn đàn tâm sự: “Đi làm ngày nào cũng stress, các mối quan hệ đồng nghiệp lỏng lẻo, tôi tìm đến thế giới ảo như một cứu cánh. Mới đầu tạo một nickname tán gẫu cho vui, ai dè sau ghiền quá, tôi tạo nhiều tên khác với nhiều tính cách khác nhau để bày tỏ quan điểm. Sướng cái là chẳng ai biết mình là ai nên ngôn ngữ của tôi trong các diễn đàn cũng “đa dạng”. Cái chính là được xả bớt những ức chế trong cuộc sống hằng ngày”.

Không chỉ xả tress, một số bạn vào diễn đàn để dễ trút tâm sự. “Tôi là người thành đạt, ở ngoài ai nhìn vào cũng nghĩ tôi hạnh phúc. Thế nhưng thực sự tôi có rất nhiều nỗi khổ tâm không thể bày tỏ. Tôi không dám chia sẻ với bạn bè và người thân ngoài đời vì sợ họ coi thường mình, vì thế tôi tìm đến diễn đàn. Ở đây tôi có cơ hội lắng nghe nhiều lời khuyên khách quan và có giá trị từ nhiều phía...” - K., thành viên trong mục tâm sự trên một diễn đàn chia sẻ.

... và được, mất

Ngoài một số mục đích trên, nhiều thành viên tìm đến diễn đàn để tham gia kết bạn và lập hội nhóm. V.B, thành viên trên một diễn đàn, cho biết: “Tôi là người không giỏi giao tiếp, cộng thêm tính chất công việc khiến tôi rất ít bạn. Khi tìm tới đây tôi thấy mình được chia sẻ, thông cảm và có được những người bạn thật sự”. Rất nhiều hội nhóm được thành lập như hội độc thân, hội các bạn cùng tuổi, hội các bạn gái có cùng sở thích, hội cha mẹ đơn thân, hội làm từ thiện...

Và như thế, một thành viên có thể tham gia bất kỳ nhóm nào mà họ thấy thích và phù hợp. Cơ hội giao lưu vì thế cũng được mở rộng. Nhiều nickname ảo cũng đã bước vào thế giới thật với những hoạt động sôi nổi. Một số người tạo được uy tín và gây ảnh hưởng lớn đến với các thành viên trong việc kết nối, tổ chức các hoạt động offline mang tính chất xã hội, gây quỹ từ thiện, giúp đỡ các thành viên khác có hoàn cảnh khó khăn... Thậm chí nhiều nhóm bạn bước ra từ diễn đàn đã trở nên gắn bó và thân thiết với nhau như những người thân trong gia đình.

Tuy nhiên, bên cạnh những điểm tích cực trên, thì hệ lụy do thế giới ảo đem đến cho đời sống thật cũng là điều đáng bàn. Một số giám đốc công ty than phiền tình trạng có quá nhiều nữ nhân viên tranh thủ thời gian làm việc để tham gia các diễn đàn. Đặc biệt khi gặp một chủ đề nào đó quá “thời sự” là họ cứ phải vào ra diễn đàn liên tục... Điều này dẫn tới hiệu suất công việc giảm, thời gian dành cho gia đình và con cái cũng bị thu hẹp lại. Ngoài ra, việc được tự do phát biểu, tưởng tượng các tình huống và thay đổi nhân cách liên tục trong một con người khiến nhiều bạn trở nên mất phương hướng. Rồi thế giới ảo lấn át thế giới thực đã làm một số bạn quên đi thói quen chia sẻ với người thân thật sự của mình.

CÓ AI NGHIỆN "CADVIET. COM" CHƯA???

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
CÓ AI NGHIỆN "CADVIET. COM" CHƯA???

Chắc chắn là mình rồi :s_big: , bạn có tin 50% online của mình là ở Cadviet, 20% là Games, 20% chát, 10% là các trang web khác! :cheers:

@nguyenhuyhoang: hình như bác cũng nghiện CADViet giống em thì phải :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chắc chắn là mình rồi :s_big: , bạn có tin 50% online của mình là ở Cadviet, 20% là Games, 20% chát, 10% là các trang web khác! :cheers:

@nguyenhuyhoang: hình như bác cũng nghiện CADViet giống em thì phải :s_big:

mình thì 70% cadviet, 30% còn lại là tin tức :s_big:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vậy chứ đố các bác ai nghiện nặng nhất.

Kha kha trả lời đúng các bác Thanks cho 1 phát nhé!

"Nghiện" nặng nhất, nhiệt tình nhất và trả lời nhiều nhất là bác Nguyenhoanh!

Tiếp đến là bác Vndesperados và vanduong liên tục Online.

Mình cũng là thành phần nghiện Cadviet mất rồi, lâu mà không vào thì giống như là uống bia Heineken mà không có vị ấy! :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vậy chứ đố các bác ai nghiện nặng nhất.

Đúng là có hỏi thì mới thấy, Kể từ ngày tham gia cadviet cứ hễ online là đăng nhập Cadviet. Nghiện kiểu này xem ra cũng gay go to rồi. Hix

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ngoài việc các chủ doanh nghiệp buồn phiền, mà các ông bố bà mẹ cũng lo vì con cái cứ dửng dưng với việc lấy vợ lấy chồng của con cái. Báo tiền phong đã phải đưa ra chuyên để LƯỜI YÊU để các bạn trẻ thảo luận vậy mà vẫn không cải thiện được tình hình. Cứ đà này thì câu: trai 30 tuổi đang xoan phải đổi thành ... trai 50 tuổi đang xoan ...

Chỉ có nhưng người làm công tác sinh đẻ có kế hoạch là đựơc mùa thôi! Khổ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đúng là có hỏi thì mới thấy, Kể từ ngày tham gia cadviet cứ hễ online là đăng nhập Cadviet. Nghiện kiểu này xem ra cũng gay go to rồi. Hix

Uh nhỉ cứ online là dzzo www.cadviet.com thậm chí còn + vô favorites của trình duyệt -> gõ lệnh luôn từ Cad

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vậy thì em cũng nghiên nhưng chắc chưa nặng bằng các bác thôi ( do mới bị tái nghiên nên mới vậy -_- )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo