Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
boydatinh6996

Chiếu Hình Không Gian Lên Mặt Phẳng

Các bài được khuyến nghị

chào các bác. em có vấn đề như thế này nhờ các cao thủ chỉ giáo.

Em đổ 1 cái bi bê tông cốt thép :

đường kính trong D=1,8m

Đường kính ngoài D=2,1m

trên bi có khoét 1 lỗ tròn xuyên qua D=0,8m (2 hình trụ giao với nhau)

Bây giờ em không muốn khoét cốp pha trong và cốp pha ngoài vì như thế thì nát hết cốp pha.

Phương á của em là cuốn tôn thành một hình trụ hàn cố định vào khoảng giữa của cốp pha trong và cốp pha ngoài rồi đổ xong bóc ra.nhưng vấn đề của em là làm sao cắt được tôn trên mặt phẳng mà đến khi cuộn lại nó thành đúng hình trụ và đặt "khít" vào cốp pha trong và cốp pha ngoài?

nếu trải cái hình trụ đó ra mặt bằng thì nó như thế nào? có phần mềm nào hỗ trợ vấn đề của em không?

Cảm ơn các bác

sorry các bác vì mình đăng ảnh mãi không được.bác nào úp hộ cái.

http://nl9.upanh.com/b1.s28.d1/8121ee5896426758eda0714250dbffaf_43943679.noname.bmp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

đường kính trong D=1,8m

Đường kính ngoài D=2,1m

Bây giờ em không muốn khoét cốp pha trong và cốp pha ngoài vì như thế thì nát hết cốp pha.

Phương á của em là cuốn tôn thành một hình trụ hàn cố định vào khoảng giữa của cốp pha trong và cốp pha ngoài rồi đổ xong bóc ra.nhưng vấn đề của em là làm sao cắt được tôn trên mặt phẳng mà đến khi cuộn lại nó thành đúng hình trụ và đặt "khít" vào cốp pha trong và cốp pha ngoài?

nếu trải cái hình trụ đó ra mặt bằng thì nó như thế nào? có phần mềm nào hỗ trợ vấn đề của em không?

Cảm ơn các bác

Một câu hỏi hay nhưng không dễ nuốt chút nào!!!

Chắc mấy bác bên cơ khí rành chuyên này. Không biết có mày mò ra tấm tôn làm khuôn cho bạn hay không, chứ không khéo thì nát tôn của bạn mất.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đường kính trong D=1,8m

Đường kính ngoài D=2,1m

Cảm ơn các bác

Hề hề hề,

Chuyện nhỏ như con thỏ ấy mà.

Nếu bạn đã từng học vẽ kỹ thuật và học hình học họa hình thì việc khai triển cái ống này của bạn chỉ cần 5 phút là ok.

Còn nếu bạn muốn chơi kiểu oai là dùng phần mềm thì có thể tham khảo phần mềm plate'n'sheet đã có trên diễn đàn này.

Việc bạn cần lưu ý khi sử dụng phần mềm này là nó không có nguyên cái hình như bạn cần mà chỉ có khai triển hình trụ với một đáy phẳng và một đáy giao với hình trụ khác. Vì thề bạn phải ghép cái trụ của bạn từ hai nửa trụ ngắn hơn lại hoặc khai triển hai trự rồi chồng chúng lên nhau theo chiều cao đường sinh trụ là Ok.

Chúc bạn thành công..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Chuyện nhỏ như con thỏ ấy mà.

Nếu bạn đã từng học vẽ kỹ thuật và học hình học họa hình thì việc khai triển cái ống này của bạn chỉ cần 5 phút là ok.

Còn nếu bạn muốn chơi kiểu oai là dùng phần mềm thì có thể tham khảo phần mềm plate'n'sheet đã có trên diễn đàn này.

Việc bạn cần lưu ý khi sử dụng phần mềm này là nó không có nguyên cái hình như bạn cần mà chỉ có khai triển hình trụ với một đáy phẳng và một đáy giao với hình trụ khác. Vì thề bạn phải ghép cái trụ của bạn từ hai nửa trụ ngắn hơn lại hoặc khai triển hai trự rồi chồng chúng lên nhau theo chiều cao đường sinh trụ là Ok.

Chúc bạn thành công..

Bác Bình ơi, sao tôi thấy to như con voi vậy!

Bác có thể chỉ cách để cuối cùng cắt 1 miếng tôn phẳng theo hình như thế nào để khi uốn cong lại và ráp vào giữa 2 thành bi thì OK không?

Tôi nghĩ mãi mà không ra.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Phamthanhbinh nói chuyện nhỏ là đúng. Khai triển hai khối trụ giao nhau, chỉ cần làm thủ công, khỏi cần phầm mềm phần miếc gì.

Chỉ thắc mắc ở cái sử dụng tiếng Việt:

đường kính trong D=1,8m

Đường kính ngoài D=2,1m

Hình dáng của cái bi chắc là hình trụ nên mới có 2 hình trụ giao với nhau?

Lỗ tròn xuyên qua như thế nào? Sao chủ thớt ko post cái ảnh lên? Thật khó hiểu về cái bi !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Phamthanhbinh nói chuyện nhỏ là đúng. Khai triển hai khối trụ giao nhau, chỉ cần làm thủ công, khỏi cần phầm mềm phần miếc gì.

Chỉ thắc mắc ở cái sử dụng tiếng Việt:

đường kính trong D=1,8m

Đường kính ngoài D=2,1m

Hình dáng của cái bi chắc là hình trụ nên mới có 2 hình trụ giao với nhau?

Lỗ tròn xuyên qua như thế nào? Sao chủ thớt ko post cái ảnh lên? Thật khó hiểu về cái bi !

Tôi đoán 99% đây là 2 hình trụ tròn giao nhau mà 2 hình trụ này có trục vuông góc nhau. Tổng cộng có 2 lần giao như vậy.

Nói theo kiểu nông dân tí: ta đúc bi giếng. Bây giờ ta chừa cái lỗ tròn quanh bi để đặt ống nước vào đó. Vậy làm sao tạo đươc tạo được 1 hình phẳng để khi uốn tròn nó lại và đặt vào giữa 2 thành ván khuôn bi thì OK.

Tiêu đề của topic không phù hợp với nội dung chủ topic muốn nên rất dễ hiểu nhầm.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đoán 99% đây là 2 hình trụ tròn giao nhau mà 2 hình trụ này có trục vuông góc nhau. Tổng cộng có 2 lần giao như vậy.

Nói theo kiểu nông dân tí: ta đúc bi giếng. Bây giờ ta chừa cái lỗ tròn quanh bi để đặt ống nước vào đó. Vậy làm sao tạo đươc tạo được 1 hình phẳng để khi uốn tròn nó lại và đặt vào giữa 2 thành ván khuôn bi thì OK.

Tiêu đề của topic không phù hợp với nội dung chủ topic muốn nên rất dễ hiểu nhầm.

Hề hề hề,

Gửi bác một cách khai triển thủ công mà trong hình học họa hình và vẽ kỹ thuật thường dùng.

cách này không chỉ dùng cho các trụ giao nhau có đường trục vuông góc với nhau mà còn có thể áp dụng cho các trụ giao nhau bất ký bác ạ.

Bác cứ mở bản vẽ và xem các đường gióng sẽ hiểu.

Trên bản vẽ có cả phần mình dùng plate,n,sheet để khai triển (phần có các đường chia đều nhau. bác có thể move cái đường mình khai triển về đó để kiểm chứng bác ạ. Xem ra chúng củng chả khác nhau bao nhiêu.

Trong plate,n ,sheet thì mình sử dụng chia thành 24 phần nhưng khai triển tay thì mình chỉ chia 16 phần cho nó.... lười bác ạ

Chúc bác vui.

http://www.mediafire.com/?u7slcg1j0jpusi9

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để tính diện tích hình trên xóa nét ngang ở giữa đi, rồi dùng lệnh Bo + lệnh Li :

Command: bo BOUNDARY

Pick internal point: Selecting everything...

Selecting everything visible...

Analyzing the selected data...

Analyzing internal islands...

Pick internal point:

1 loop extracted.

1 Region created.

BOUNDARY created 1 region

Command:

Kết quả diện tích của bác Huypas113

Command: li LIST 1 found

REGION Layer: "0"

Space: Model space

Handle = 576

Area: 376991.1184

Perimeter: 5392.4949

Kết quả diện tích của bác Phamthanhbinh:

LWPOLYLINE Layer: "0"

Handle = 3e4

Closed

Constant width 0.0000

area 385301.9964

perimeter 5340.2009

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sorry các bác em tìm cách up ảnh lên mà không được.em đưa link nhờ bác nào up hộ nhé.

hồi xưa em cũng có học hình hoạ vẽ kỹ thuật đấy chứ nhưng chưa để ý kỹ cái vụ này

@huypas113: Bác cho em hỏi để vẽ được cái đường cong của bác trên mặt phẳng thì vẽ như thế nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sorry các bác em tìm cách up ảnh lên mà không được.em đưa link nhờ bác nào up hộ nhé.

hồi xưa em cũng có học hình hoạ vẽ kỹ thuật đấy chứ nhưng chưa để ý kỹ cái vụ này

Cách vẽ lười nhất là chia đường tròn ra 4 phần!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác Hai_YenLang thank bác nhóe.

nhưng mà bác vẽ thế sai rồi bác ạ. ở 2 đầu ngoài nhé, bác phải làm cong xuống tiệm cận với dduwownggf ngang ý. sao chó khi ghép 2 đầu đó lại với nhau nó sẽ không bị gãy khúc. mà nó phải liền vào nhau.

bác boydadinh6996. hình của em vẽ lên mặt phẳng chính xác là hình bậc 4. muỗn biết phương trình thì bác hỏi em nào đang học lớp 12 ý.

còn bác muốn vẽ lên tôn đúng không ạ. em bonus cho bác cái hình này nhé.

76295_untitled3.pngdđó. bác vẽ trục tọa độ ra. bác bác đánh dấu 3 điểm. điểm đầu. điểm cuối và điểm cao nhất.

sao đó bác vào cad đo thêm vài điểm nữa. * chỉ cần đo 1 bên nó đối xứng nhau mà)

sau đó bác lượn tay thôi.

còn 1 cách nữa > chính xác nhưng hơi phức tạp.

bác chèn vài khổ a4 xếp ngang cho đến hết hình. tỷ lệ 11 nha. sao đó đi in. in xong dán ghép lại. ghép xong dán lên tôn. xong cắt theo thôi.

chúc bác thành công.

http://www.cadviet.c...95_drawing2.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để tính diện tích hình trên xóa nét ngang ở giữa đi, rồi dùng lệnh Bo + lệnh Li :

Command: bo BOUNDARY

Pick internal point: Selecting everything...

Selecting everything visible...

Analyzing the selected data...

Analyzing internal islands...

Pick internal point:

1 loop extracted.

1 Region created.

BOUNDARY created 1 region

Command:

Kết quả diện tích của bác Huypas113

REGION Layer: "0"

Handle = 576

Area: 376991.1184

Perimeter: 5392.4949

Kết quả diện tích của bác Phamthanhbinh:

LWPOLYLINE Layer: "0"

Handle = 3e4

Closed

Constant width 0.0000

area 385301.9964

perimeter 5340.2009

Hề hề hề,

Sai là đúng bác ạ, bởi mình không làm đúng như số liệu của bạn chủ thớt đâu. Chỉ làm để mọi người hiểu và tham khảo chứ không phải để sao chép bác ạ.

Muốn đúng và chính xác thì phải tự tay mình làm và chia càng nhỏ càng tốt.

Hề hề hề,

Cách khai triển của bác cũng hay đó.

Mình thì khai triển riêng từng mép rồi ghép lại cũng không quá tệ bác ạ.

Chúc bác vui.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhưng mà bác vẽ thế sai rồi bác ạ. ở 2 đầu ngoài nhé, bác phải làm cong xuống tiệm cận với dduwownggf ngang ý. sao chó khi ghép 2 đầu đó lại với nhau nó sẽ không bị gãy khúc. mà nó phải liền vào nhau.

bác boydadinh6996. hình của em vẽ lên mặt phẳng chính xác là hình bậc 4. muỗn biết phương trình thì bác hỏi em nào đang học lớp 12 ý.

còn bác muốn vẽ lên tôn đúng không ạ. em bonus cho bác cái hình này nhé.

76295_untitled3.pngdđó. bác vẽ trục tọa độ ra. bác bác đánh dấu 3 điểm. điểm đầu. điểm cuối và điểm cao nhất.

sao đó bác vào cad đo thêm vài điểm nữa. * chỉ cần đo 1 bên nó đối xứng nhau mà)

sau đó bác lượn tay thôi.

còn 1 cách nữa > chính xác nhưng hơi phức tạp.

bác chèn vài khổ a4 xếp ngang cho đến hết hình. tỷ lệ 11 nha. sao đó đi in. in xong dán ghép lại. ghép xong dán lên tôn. xong cắt theo thôi.

chúc bác thành công.

http://www.cadviet.c...95_drawing2.dwg

Cảm ơn bác, tại vì em chơi kiểu vẽ lười chỉ chia đường tròn ra 4 phần + vẽ bằng SPL nó tự uốn khúc không thể nắn theo ý muốn được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Sai là đúng bác ạ, bởi mình không làm đúng như số liệu của bạn chủ thớt đâu. Chỉ làm để mọi người hiểu và tham khảo chứ không phải để sao chép bác ạ.

Muốn đúng và chính xác thì phải tự tay mình làm và chia càng nhỏ càng tốt.

Hề hề hề,

Cách khai triển của bác cũng hay đó.

Mình thì khai triển riêng từng mép rồi ghép lại cũng không quá tệ bác ạ.

Chúc bác vui.

Em so sánh diện tích của hai bác ở trên có sai số tí ti , chứ ko nói là cách của bác sai số nhiều hơn. Cách nào chia nhiều điểm và dùng lệnh pl để nối sẽ chính xác hơn là dùng lệnh spl vì spl nó tự uốn khúc ko nắn được sự cong vênh theo ý muốn.

Bài học rút ra ở đây là ko dùng lệnh spl để nối điểm khi khai triển.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em so sánh diện tích của hai bác ở trên có sai số tí ti , chứ ko nói là cách của bác sai số nhiều hơn. Cách nào chia nhiều điểm và dùng lệnh pl để nối sẽ chính xác hơn là dùng lệnh spl vì spl nó tự uốn khúc ko nắn được sự cong vênh theo ý muốn.

Bài học rút ra ở đây là ko dùng lệnh spl để nối điểm khi khai triển.

"Bài học" này hơi ngộ à nghen! Trong khi spline là 1 đường "trơn", rất dễ xấp xỉ với 1 đường cong thực, còn pline gồm các line, rất khó gần với đường cong thực!

Bạn có thể test rất dễ dàng bằng 1 circle:

1). Vẽ bằng pline đi qua n điểm thuộc chu vi circle.

2). Vẽ bằng spline đi qua n điểm thuộc chu vi circle.

Sẽ thấy ngay kết quả: vẽ bằng spline thì diện tích gần đúng với circle hơn vẽ bằng pline.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác, phân tích của bác rất có lý. Nhưng nếu chia ít điểm nó sẽ vồng lên không vồng xuống như phân tích của bác Huypas113, rất dễ nhận ra sai số:

(so sánh hai hình ảnh sẽ thấy rõ)

nhưng mà bác vẽ thế sai rồi bác ạ. ở 2 đầu ngoài nhé, bác phải làm cong xuống tiệm cận với đường ngang ý. sao cho khi ghép 2 đầu đó lại với nhau nó sẽ không bị gãy khúc. mà nó phải liền vào nhau.

Việc này chắc phải nhờ bác Phamthanhbinh kiểm nghiệm bằng phần mềm khai triển.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác, phân tích của bác rất có lý. Nhưng nếu chia ít điểm nó sẽ vồng lên không vồng xuống như phân tích của bác Huypas113, rất dễ nhận ra sai số:

(so sánh hai hình ảnh sẽ thấy rõ)

Những bài toán "gần đúng" thì không ai lại "chơi" 4 điểm rất đặc biệt như hình vẽ. Bởi thực sự giữa đoạn 1-2 và 4-1 thì nó lại vồng xuống một nửa và vồng lên một nửa nên vẫn OK. Trong khi vẽ bằng 4 điểm thì thấy nó mâu thuẫn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác, phân tích của bác cũng có lý. Nhưng nếu chia ít điểm nó sẽ vồng lên không vồng xuống như phân tích của bác Huypas113 rất dễ nhận ra sai số:

Hề hề hề,

Vẫn có thể dùng Spline được bác ạ, Với điều kiện bác dùng nhiều điểm chia hơn là Ok.

Bác thử dùng pline mà chỉ chơi có 4 điểm chia như bác xem cái sai số nào lớn hơn hè.

Phần mềm Plate 'n 'sheet quả có lợi hại thiệt khi khai triển các bác ạ.

Việc khai triển bằng tay mà lại dính đến mấy anh cuốn tôn có chiều dày thì gay đáo để. Thế nhưng anh cu Plate 'n 'Sheet đã tính tới cả việc này rồi.

Vì thế mình thành thật khuyên bạn nào hay chơi cuốn tôn, làm ống máng này nọ.... hãy nhanh chóng cài ngay thằng cu này về mà dùng cho đỡ nhức đầu ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em vẫn dùng spline nha các bác. nhưng em copy ra thành 6 khúc như trên. và xóa 2 khúc 2 bên di. chỉ để lại 2 khúc giữa. nên mới được như vậy nhóe. chuẩn nhất thì dùng mathematica vẽ đồ thị ra biết ngay.

đây là đồ thì của đường cong bậc 4. đối xứng. kiểu x^4 +_ x^2 = a. em ngại tìm phương trình lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo