Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
xquang

Xin trợ giúp VBA for Cad

Các bài được khuyến nghị

Nhờ các anh em cao thủ trợ giúp vấn đề này:

Tôi có một đường polyline bao gồm tập hợp rất nhiều đối tượng là: line; circle; polyline...Tôi muốn:

+Lấy giá trị chiều dài của đường polyline này

+gắn một đối tượng bất kì tại một vị trí bất kì trên đường polyline này (chiều dài tính từ đầu poly đến vị trí cần đặt đã biết trước - chỉ cần có tham số chiều dài này thì có thể gắn đối tượng đó tại đúng vị trí với khoảng cách cho trước như trên). Và cũng có thể găn đối tượng này cách vị trí đã biết một khoảng cách cho trước (về bên trái hoặc về bên phải đường poly)

+tại vị trí bất kì như trên (nếu đã xác định được) thì vẽ một đường vuông góc với đường poly đã cho như trên.

Vậy anh em nào có thể bớt chút thời gian nghiên cứu hướng dẫn giúp.

Cám ơn rất nhiều!

có thể trao đổi thông qua email: xquang9@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tôi nghĩ câu hỏi đầu dùng thuộc tính length là được. Còn các yêu cầu tiếp theo phải dùng kiến thức toán học và lượng giác để giải, lập trình chỉ là công cụ thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi nghĩ câu hỏi đầu dùng thuộc tính length là được. Còn các yêu cầu tiếp theo phải dùng kiến thức toán học và lượng giác để giải, lập trình chỉ là công cụ thôi.

Câu hỏi 1 thì bác nói chính xác rồi. Còn câu 2 và 3 thì cũng không cần đến toán học và lượng giác đâu, lisp có hàm vẽ tiếp tuyến hoặc vuông góc với curve. Có điều, hình như chủ topic chỉ muốn dùng VBA. Tại sao lại bắt buộc phải dùng VBA thì chỉ chủ thớt mới giải thích được thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Câu hỏi 1 thì bác nói chính xác rồi. Còn câu 2 và 3 thì cũng không cần đến toán học và lượng giác đâu, lisp có hàm vẽ tiếp tuyến hoặc vuông góc với curve. Có điều, hình như chủ topic chỉ muốn dùng VBA. Tại sao lại bắt buộc phải dùng VBA thì chỉ chủ thớt mới giải thích được thôi.

Thì trong box này là VBA mà, nếu không nhầm thì mấy cái việc này VBA hỗ trợ không được bằng Lisp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

+em muốn hỏi là VBA có nhiều ứng dụng trong card vậy mà sao các trường đh ko dạy nhỉ ? có tài liệu nào hay về VAB ko các bác chia sẻ mọi người cùng tham khảo với !!!

+em hc năm 3 xd rùi mà chẳng nghe nói gì cả ? hn trước tính bê tông 1 tính thống kê thép lồi cả mắt trong excell rùi chuyển qua card !! sâu đó lên mạng tìm hiểu và có thể coppy từ excell sang card + với scale theo từng chiều nữa thì đặt vào khung thống kê vẽ sẵn trong card thì đc !! nhưng ko scale được từng chiều X,Y một !! nếu lầm đc điều này thì phần thống kê cốt thép sẽ rất nhanh trong các đồ án bê tông cho tất cả các sv !! ko phải cộng , trừ , nhân ,chia !! trên máy tính casio nữa !!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn các bác đã có ý kiến. Vì sao phải là VBA? thì chỉ đơn giản mình chỉ chuyên VBA thôi!

Có vẻ câu hỏi quá khó chăn!? có quá ít ý kiến nhỉ!? mình nghĩ mãi mấy tháng mà chẳng ra cách làm các bác ạ!

Có ai tham gia ý kiến thêm giúp tớ không!!!???

Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn các bác đã có ý kiến. Vì sao phải là VBA? thì chỉ đơn giản mình chỉ chuyên VBA thôi!

Có vẻ câu hỏi quá khó chăn!? có quá ít ý kiến nhỉ!? mình nghĩ mãi mấy tháng mà chẳng ra cách làm các bác ạ!

Có ai tham gia ý kiến thêm giúp tớ không!!!???

Thanks!

Bạn post câu hỏi lên rồi 3 tháng sau quay lại => bản thân bạn cũng đâu có hứng thú ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ các anh em cao thủ trợ giúp vấn đề này:

Tôi có một đường polyline bao gồm tập hợp rất nhiều đối tượng là: line; circle; polyline...Tôi muốn:

+Lấy giá trị chiều dài của đường polyline này

+gắn một đối tượng bất kì tại một vị trí bất kì trên đường polyline này (chiều dài tính từ đầu poly đến vị trí cần đặt đã biết trước - chỉ cần có tham số chiều dài này thì có thể gắn đối tượng đó tại đúng vị trí với khoảng cách cho trước như trên). Và cũng có thể găn đối tượng này cách vị trí đã biết một khoảng cách cho trước (về bên trái hoặc về bên phải đường poly)

+tại vị trí bất kì như trên (nếu đã xác định được) thì vẽ một đường vuông góc với đường poly đã cho như trên.

Vậy anh em nào có thể bớt chút thời gian nghiên cứu hướng dẫn giúp.

Cám ơn rất nhiều!

có thể trao đổi thông qua email: xquang9@gmail.com

Hình như bạn muốn làm một cái giống nova thì phải, mình cũng có nghiên cứu qua, thuật toán của mình là dùng các vòng tròn có r nhỏ(1mm, 1cm) để tìm vị trí điểm cần tính dựa vào lý trình của điểm đó. cũng từ đó mình tìm được điểm nằm trước và sau của điểm đã cho, dùng công thức toán học vẽ được đường thẳng vuông góc...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình như bạn muốn làm một cái giống nova thì phải, mình cũng có nghiên cứu qua, thuật toán của mình là dùng các vòng tròn có r nhỏ(1mm, 1cm) để tìm vị trí điểm cần tính dựa vào lý trình của điểm đó. cũng từ đó mình tìm được điểm nằm trước và sau của điểm đã cho, dùng công thức toán học vẽ được đường thẳng vuông góc...

Đúng là mình muốn làm một cái chương trình nhỏ nhỏ giống nova mà không cần đến nova mỗi khi có việc. Bạn có thông tin cụ thể không, xin trợ giúp!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phần này không quá khó.

Tớ có thể hướng dẫn, tuy nhiên câu hỏi của tớ không được trả lời.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phần này không quá khó.

Tớ có thể hướng dẫn, tuy nhiên câu hỏi của tớ không được trả lời.

Bác đọc bài viết đầu tiên chủ topic đã có nói rồi đó Bác. Nếu chỉ thuần là các line không có arc thì bài toán quá đơn giản Bác ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo