Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
trần thiện

Xin cách vẽ nhanh đường ống hơi 3d giả ( Gấp )

Các bài được khuyến nghị

Tình hình là em đang có nhu cầu vẽ các đường ống hơi-khí nén trong nhà máy.Dạng 3D giả, coi thì thấy 3D thôi, chứ ko có xoay vòng vòng được.

Em cũng còn non kinh nghiệm, được các anh trong cty cho cái bản vẽ như File đính kèm, nhưng ko có chỉ cách vẽ.Em vẽ từng nét từng nét thì mệt quá.KO biết có phải đó là do vẽ bằng phần mềm khác rồi chuyển qua hay ko.Có anh nào biết vẽ giống bản vẽ này, chỉ cho em với nha.Em cám ơn rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Vẽ kiểu giả 3D trên nền 2D như thế sẽ rất lâu, vẽ 3D trên CAD sẽ nhanh hơn. Bản vẽ dạng này chỉ cần thạo vài lệnh vẽ 3D cơ bản. Các đường ống và cút nối chỉ cần vẽ đường tâm + tiết diện mặt cắt ko cần phải vuông góc với đường tâm, sau đó dùng lệnh Sweep chọn mặt cắt, chọn đường dẫn là được.

Điều kiện để vẽ được là phải có mặt bằng đường ống, cao độ của ống...

Ko có cách nào để vẽ nhanh được nếu vẽ giả 3D trên nền 2D....

Có sẵn hình giả 3D trên rồi có thể copy vài đường cơ bản rồi Stretch theo kích thước cần vẽ được như hình vẽ của người ta, hơi mất nhiều thời gian, bạn phải chịu khó làm thôi. Về lâu dài vẫn phải cầy 3D ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.mediafire...pe2tiyx2bbjsz2j

em upload rồi mà ko được ,nên bỏ qua mf

Hề hề hề,

Cái bản vẽ của bạn thực chất là một bản vẽ hình chiếu trục đo đẳng trắc Cách này thường được sử dụng trong các bản vẽ kỹ thuật thời lâu lắm rồi để thể hiện các chi tiết có hình khối trong không gian.

Thực ra để vẽ nó không quá khó khăn , nhưng bạn phải hiểu về các phép chiếu trục đo mà thôi. Điều này thì bạn cừ giở các tài liệu về vẽ kỹ thuật từ những năm 70 trở về trước, ắt hẳn sẽ thấy.

Việc dùng 3D để vẽ nó cũng không phải là quá phức tạp, nhưng cũng cần có thời gian đầu tư nhất định.

Dù vẽ 2D hay 3D thì nguyên tắc chung cũng là vẽ từng chú một và như vậy thì chửa biết mèo nào cắn mỉu nào, vấn đề chỉ là kỹ năng về CAd của người vẽ mà thôi. Có thể bạn bắt đầu sẽ hơi chậm nhưng khi đã hiểu và thành thục thì nó sẽ nhanh chứ chả ai có thể nhanh ngay được bạn ạ. Dục tốc bất đạt, nếu công việc của bạn yêu cầu phải dùng nó nhiều thì bạn hãy bắt tay ngay vào việc thực hiện từng chú tí hon một là sẽ nhanh thành khổng lồ thôi. Cứ nhẩn nha, vừa học vừa hành cho nó thấm, thế nào cũng học tốt bạn ạ.

Bạn cứ làm cẩn thận được hoàn chỉnh một thằng thì những thằng còn lại chả mấy hồi mà lo....

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với hình vẽ vài cái đường ống loằng ngoằng như thế chỉ cần thuộc vài lệnh vẽ 3D là làm nhanh gọn. Vẽ hình chiếu trục đo 2D phức tạp và tốn thời gian hơn nhiều vì nó liên quan đến tỷ lệ nhị trắc đẳng trắc rồi vuông góc góc đều... Nếu không tuân theo đúng tỷ lệ OX, OY, OZ nhìn nó sẽ ra là hình 7...8D

Chi bằng bớt chút thời gian học vẽ 3D từ CAD2007 trở lại đây, sẽ có lý hơn...vì chỉ cần vẽ OX , OY, và OZ theo tỷ lệ 1: 1 . Ưu điểm của vẽ 3D trên CAD là có thể thống kê nhanh được chính xác tuyệt đối, đầy đủ các loại Tê, Cút, số lượng về chiều dài của các lọa ống, và rất tiện dụng cho việc thống kê vật tư vật liệu ...

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanks các anh nhiều.

Em nghe cũng hiểu được sơ sơ.Nhưng mà nếu vẽ 3d, rồi làm thế nào để chuyển qua dạng 3d giả để in ra cho dễ xem .vì em thử in nó ra 1 khối đặc chứ ko thành từng nét như file mẫu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanks các anh nhiều.

Em nghe cũng hiểu được sơ sơ.Nhưng mà nếu vẽ 3d, rồi làm thế nào để chuyển qua dạng 3d giả để in ra cho dễ xem .vì em thử in nó ra 1 khối đặc chứ ko thành từng nét như file mẫu.

Hề hề hề,

Bạn vào view và chọn cách thể hiện là 3D frame với tùy chọn hidden thì sẽ được gần giống như cái hình bạn gửi. Tuy nhiên bạn cần lưu ý việc ghi kích thước trong 3D cho đúng mới được.

Kích thước trong bản vẽ 3D thường được quy về mặt phẳng chiếu nên nếu bạn không cẩn thận sẽ chả thấy cái dim của bạn ở đâu cả....

Chúc thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tình hình là em đang có nhu cầu vẽ các đường ống hơi-khí nén trong nhà máy.Dạng 3D giả, coi thì thấy 3D thôi, chứ ko có xoay vòng vòng được.

Em cũng còn non kinh nghiệm, được các anh trong cty cho cái bản vẽ như File đính kèm, nhưng ko có chỉ cách vẽ.Em vẽ từng nét từng nét thì mệt quá.KO biết có phải đó là do vẽ bằng phần mềm khác rồi chuyển qua hay ko.Có anh nào biết vẽ giống bản vẽ này, chỉ cho em với nha.Em cám ơn rất nhiều

Tìm chương trình Autodesk Plant Design Suite mà xài.

3D thực, có giải quyết đụng chạm và tìm đường đi hợp lý từ sơ đồ nguyên lý.

Vẽ xong có thể sửa, có thể "đi bộ" qua hệ thống.

Xem thêm:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanks các anh nhiều.

Sau khi vẽ xong hình 3D phải xoay hình sao cho dễ nhìn nhất.

Ảnh trên là xoay hình theo mặt phẳng Top một góc 30º + Rồi xoay tiếp theo mặt phẳng Left một góc 75º

- Muốn ghi kích thước : gõ UCS > chọn 3 > gắn USC lên chỗ cần ghi kích thước là ok

- Muốn in kiểu "3d giả" làm theo đúng 2 bước sau:

+ Bước 1: View > Visua Style > Chọn Wireframe

+ Bước 2: gõ lệnh in ..... vào Shade plot chọn Hiden > chọn Preview để xem in

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với hình vẽ vài cái đường ống loằng ngoằng như thế chỉ cần thuộc vài lệnh vẽ 3D là làm nhanh gọn. Vẽ hình chiếu trục đo 2D phức tạp và tốn thời gian hơn nhiều vì nó liên quan đến tỷ lệ nhị trắc đẳng trắc rồi vuông góc góc đều... Nếu không tuân theo đúng tỷ lệ OX, OY, OZ nhìn nó sẽ ra là hình 7...8D

Chi bằng bớt chút thời gian học vẽ 3D từ CAD2007 trở lại đây, sẽ có lý hơn...vì chỉ cần vẽ OX , OY, và OZ theo tỷ lệ 1: 1 . Ưu điểm của vẽ 3D trên CAD là có thể thống kê nhanh được chính xác tuyệt đối, đầy đủ các loại Tê, Cút, số lượng về chiều dài của các lọa ống, và rất tiện dụng cho việc thống kê vật tư vật liệu ...

Bác ko làm về piping cứ chém bừa, cái này bác vẽ 3D trên cad thì có mà ăn cháo, sếp cho bác về nhà cày ruộng :v. Cái này nó gọi là Isometric drawing piping, ở nước ngoài ngành này rất phát triển, còn riêng Việt Nam, ngay cả nước nhật Cũng ko có 1 trường đại học nào đào tạo, giới thiệu qua hay nhắc đến khái niệm nào về cái này. Cái này là 1 lĩnh vực nhỏ của cơ khí nhưng nó rất chuyên sâu. yêu cầu phải am hiểu về các tiêu chuẩn ASME,  JIS,... một số tiêu chuẩn của trung quốc, vì mấy ông Việt Nam toàn nhập hàng từ Trung quốc. Nếu bạn làm bên đường ống có thể tìm thể phần mềm Mech-Q tích hợp vào Cad để vẽ, rất nhanh, nhưng dùng thử 21 ngày, giá nó rất max, Và hiện tại ko thể crack hay có key, Bác nào làm bên piping thì trao đổi vs em. ok. thank

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay